มีเรื่องอิออนสอบถามค่ะ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96072 โดย aoithip
มีเรืองสงสัยค่ะ / เพิ่มถามเรื่องค้ำประกัน
หลังจากที่หยุดจ่ายอิออนมา 6-7 เดือนได้ล่าสุดทางอิออนโทรมาเสนอปิดยอดผ่อนสินค้าให้เราจาก 12000 เหลือ 6000 เราก็สนใจที่จะปิดจำนวนเงินนี้เราหาจ่ายได้ ก็คุยตกลงว่าเราสนใจ แต่ก็บอกขอปรึกษาบุคคลรอบข้างอีกที ที่นี้ จนท.บอกถ้าเราสนใจให้เราจ่ายเงินเข้าไปก่อน 500 บาท ก่อนวันที่ 10 นี้ แล้วเขาจะโทรมาใหม่ ปกติถ้าจ่ายปิดยอดต้องมีเอกสารแจ้งใช่ไหมคะ แต่ทำไมมีให้จ่ายไปก่อน 500 :shy: :shy: :shy: กลัวเป็นการหยอดจ่าย หรือยังไงกันนะ

มีเรื่องอยากถามเพิ่มค่ะ มีใครพอรู้ไหม พอดีตอนนี้เจอปัญหาจากการเป็นคนค้ำของน้องค่ะ ได้ค้ำประกันกู้เงินกับทางธนาคารให้คนอื่น ที่นี้คนกู้ไม่ได้จ่าย ตอนแรกก็ไม่ได้รับรู้ว่าเขาไม่ได้จ่าย เพราะลาออกไปทำงานที่อื่น จนได้จะไปถอนเงินในบัญชีที่ฝากไว้ ซึ่งพอไปทางเจ้าหน้าที่แจ้งมาเราถอนไม่ได้ บัญชีได้ถูกอายัดไปแล้ว เนื่องจากคนกู้ไม่ได้ส่ง เลยได่รู้เรื่อง ตอนนี้เลยงง ว่าธนาคารมีสิทธิ์ยึดเงินไหมคะ ถ้ายังไม่มีหมายศาลมา เราเป็นคนค้ำมิใช่คนกู้ แล้วถ้ารอหมายศาลทีเดียวไปศาลเลยจะได้ไหมคะ คนที่ค่ำด้วยอีกคนได้จ.ม ให้ไปคุยไกล่เกลี่ย พร้อมกัน3คนแต่ทางเราไม่ได้ แล้วสถานที่ต้องไปคือคนล่ะอำเภอเลย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96073 โดย Kigyakuza
เป็นอย่างที่สงสัยแน่นอนค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96076 โดย jackTs
.
ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=19608&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96078 โดย aoithip
ถ้าอิออนโทรมาจะบอกจะให้จ่ายปิดก็ส่งเอกสารปิดยอดมา ไม่ส่งก็ไม่จ่าย
ขอบคุณค่ะ คุณนกกระจอกเทศ
อ่านแล้วได้อะไรไปเยอะเลย ^ ^

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105498 โดย aoithip
มีเรื่องอยากถามเพิ่มค่ะ มีใครพอรู้ไหม พอดีตอนนี้เจอปัญหาจากการเป็นคนค้ำของน้องค่ะ ได้ค้ำประกันกู้เงินกับทางธนาคารให้คนอื่น ที่นี้คนกู้ไม่ได้จ่าย ตอนแรกก็ไม่ได้รับรู้ว่าเขาไม่ได้จ่าย เพราะลาออกไปทำงานที่อื่น จนได้จะไปถอนเงินในบัญชีที่ฝากไว้ ซึ่งพอไปทางเจ้าหน้าที่แจ้งมาเราถอนไม่ได้ บัญชีได้ถูกอายัดไปแล้ว เนื่องจากคนกู้ไม่ได้ส่ง เลยได่รู้เรื่อง ตอนนี้เลยงง ว่าธนาคารมีสิทธิ์ยึดเงินไหมคะ ถ้ายังไม่มีหมายศาลมา เราเป็นคนค้ำมิใช่คนกู้ แล้วถ้ารอหมายศาลทีเดียวไปศาลเลยจะได้ไหมคะ คนที่ค่ำด้วยอีกคนได้จ.ม ให้ไปคุยไกล่เกลี่ย พร้อมกัน3คนแต่ทางเราไม่ได้ แล้วสถานที่ต้องไปคือคนล่ะอำเภอเลย

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105509 โดย Badman
อาจถูกบังคับคดีแล้วครับ ต้องติดต่อกรมบังคับคดีและเจ้าหนี้โดยด่วน

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.438 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena