หยุดจ่ายอีซี่บายตั้งแต่ปี48 วันนี้มีหมายศาล แบบนี้หมดอายุความยังครับ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96146 โดย boung5128
ตามหัวข้อเลยครับ

วันนี้มีหมายศาลมาส่งที่บ้าน ที่อยู่ตามทะเบียนบ้าน เป็นสินเชื่อส่วนบุคคล มีอีซี่บายเป็นโจทย์โดยมีบริษัท เจเอ็มทีเป็นผู้ฟ้อง ไปขึ้นศาลสิ้นเดือนตุลาคม 60

ซึ่งในสำนวนผมหยุดจ่ายตั้งแต่ปี48 และไม่ได้มีการจ่ายเลยจนถึงปัจจุบัน

แบบนี้ถือว่าคดีหมดอายุความใช่มั้ยครับ

ถ้าหมดอายุความจริงผมต้องดำเนินการอย่างไรต่อ หรือ ไปขึ้นศาลในวันนัด แล้วแจ้งต่อหน้าศาลว่าคดีนี้ขาดอายุความไปแล้วขอให้ยกฟ้องได้เลยมั้ยครับ

ขอคำแนะนำ และอธิบายให้ด้วยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96151 โดย Pheonix
ขาดอายุความแล้วครับ แต่จะต้องยื่นคำให้การต่อสู้่คดีว่า คดีขาดอายความแล้ว และทำคำเบิกความพยานด้วย กฎหมายบอกว่า แม้จะปรากฎต่อศาลว่าคดีขาดอายุความแล้ว ห้ามศาลยกฟ้องโจทก์ ถ้าจำเลยไม่ได้ต่อสู้คดีครับ.

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96153 โดย jackTs

boung5128 เขียน: ถ้าหมดอายุความจริงผมต้องดำเนินการอย่างไรต่อ หรือ ไปขึ้นศาลในวันนัด แล้วแจ้งต่อหน้าศาลว่าคดีนี้ขาดอายุความไปแล้ว ขอให้ยกฟ้องได้เลยมั้ยครับ

ขอคำแนะนำ และอธิบายให้ด้วยครับ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ขอทราบวิธีการเขียนคำร้องเมื่อไปศาลเองครับ ( คดีบัตรกดเงินสดขาดอายุความ )
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44220&Itemid=64#83599

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96199 โดย Pheonix
ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา ๑๙๓/๓๐ อายุความนั้น ถ้าประมวลกฎหมายนี้หรือกฎหมายอื่นมิได้บัญญัติไว้โดยเฉพาะ ให้มีกำหนดสิบปี ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา ๑๙๓/๑๒ อายุความให้เริ่มนับแต่ในขณะที่อาจบังคับสิทธิเรียกร้องได้เป็นต้นไป ตามคำฟ้องข้อ ๓ นับแต่จำเลยได้ทำสัญญาสินเชื่อเงินสด และรับเงินจากบริษัท อีซี่ บาย จำกัด (มหาชน) จำเลยได้ชำระค่างวดเงินกู้คืนเป็นบางส่วนให้แก่บริษัท อีซี่ บาย จำกัด (มหาชน) เป็นจำนวนเงินทั้งสิ้น ๒๐,๒๐๐ บาง (แยกเป็นเงินต้นจำนวน ๑๔,๑๙๑.๙๕ บาท และดอกเบี้ยจำนวน ๖,๐๐๘.๐๕ บาท) และจำเลยก็ไม่ชำระหนี้ค่าเงินกู้คืนให้แก่บริษัท อีซี่ บาย จำกัด (มหาชน) หลังจากนั้น จำเลยไม่เคยชำระหนี้คืนให้แก่บริษัท อีซี่ บาย จำกัด (มหาชน) อีกเลย รายละเอียดปรากฏตามสำเนาประวัติการชำระหนี้ เอกสารท้ายคำฟ้องหมายเลข ๑๑ การกระทำของจำเลยเป็นการโต้แย้งสิทธิของโจทก์ ทำให้โจทก์ได้รับความเสียหาย กล่าวคือ จำเลยมีหน้าที่รับผิดชำระหนี้เงินต้นให้กับโจทก์จำนวน ๒๖,๘๐๘.๐๕ บาท พร้อมดอกเบี้ยในอัตราร้อยละ ๑๕ ต่อปี ของเงินต้นจำนวนดังกล่าว โดยเริ่มคิดตั้งแต่วันที่ ๓ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๐ จนถึงวันที่ฟ้อง คือวันที่ ๑๕ มิถุนายน ๒๕๖๐ เป็นเงินดอกเบี้ยผิดนัดจำนวน ๒๐,๑๐๖.๐๔ บาท รวมทั้งต้นเงินตและดอกเบี้ยเป็นเงินทั้งสิ้นจำนวน ๔๖,๙๑๔.๑๐ บาท ซึ่งโจทก์ขอถือแป็นทุนทรัพย์ในคดีนี้ รายละเอียดปรากฏตามตารางคำนวณภาระหนี้ เอกสารท้ายคำฟ้องหมายเลข ๑๓
หนี้ตามคำฟ้องดังกล่าว จำเลยผิดนัดชำระหนี้ให้บริษัท อีซี่ บาย จำกัด (มหาชน) ในงวดวันที่ ๒ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๐ ดังนั้น บริษัท อีซี่ บาย จำกัด (มหาชน) จึงมีสิทธิเรียกร้องให้จำเลยชำระหนี้ได้ตั้งแต่วันที่ ๓ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๐ เป็นต้นไป ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา ๑๙๓/๑๒ อายุความให้เริ่มนับแต่ในขณะที่อาจบังคับสิทธิเรียกร้องได้เป็นต้นไป อายุความจึงเริ่มนับตั้งแต่วันที่ ๓ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๐ เป็นต้นไป โจทก์รับโอนสิทธิเรียกร้องมาจากบริษัท อีซี่ บาย จำกัด (มหาชน) ย่อมรับไปทั้งสิทธิและหน้าที่ โจทก์มาฟ้องคดีนี้ในวันที่ ๑๕ มิถุนายน ๒๕๖๐ คิดเป็นเวลา ๑๐ ปี ๔ เดือน ๑๒ วัน ซึ่งพ้นกำหนด ๑๐ ปี ดังนั้น เงินต้น ดอกเบี้ยคงค้าง ดอกเบี้ยผิดนัดตามฟ้อง จึงขาดอายุความตามมาตรา ๑๙๓/๓๐ อายุความนั้น ถ้าประมวลกฎหมายนี้หรือกฎหมายอื่นมิได้บัญญัติไว้โดยเฉพาะ ให้มีกำหนดสิบปี
จำเลยจึงกราบขอประทานศาลท่านได้โปรดยกฟ้องโจทก์เสียทั้งสิ้น

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97904 โดย boung5128
ผมต้องไปขึ้นศาลวันที่ 30 ตุลาคม

แล้วเมื่อกลางเดือนที่ผ่านมาผมได้ไปทำเรื่องยื่นคำให้การ ว่าขาดอายุความ เรียบร้อยแล้ว โดยมีเจ้าหน้าที่ของ สคบ.มาช่วยอ่านหมายและเห็นว่า ขาดอายุความจริงๆ เลยให้เรายื่นคำให้การสู้คดีไปเลย

มาวันนี้ (25/10/17) มีโทรศัพท์จาก JMT เข้ามา ถามว่าเราได้หมายศาลมั้ย จะไปศาลมั้ย แล้วคุยว่ามีโปรแกรมลดยอดที่จะช่วยให้เราไม่ต้องไปขึ้นศาล เราก็เลยบอกว่าเราไปศาลตามนัดครับ ทางนั้นก็ว่าจะได้เตรียมทนายไปที่ศาลไกล่เกลี่ยตามนั้น

30/10 มาช่วยผมลุ้นอีกทีนะครับว่า ศาลจะพิจารณายกฟ้อง ให้ผมมั้ย

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97909 โดย jackTs
.
ผมรวมกระทู้ให้แล้วนะครับ

มีอะไรที่อยากจะถามต่อ กรุณาโพสต์ถามต่อจากในกระทู้เดิม(กระทู้นี้)ของตัวคุณเองด้วยครับ

1คน ต่อ 1กระทู้ เท่านั้น ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64#12130

วิธีค้นหากระทู้ของตัวเอง

ปล.ที่นี่ไม่ได้ห้ามถามนะครับ

แต่ขอความกรุณาให้ไปถามต่อจากในกระทู้เดิมของตัวคุณเอง

ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98027 โดย boung5128
วันนี้ไปขึ้นศาลมาล่ะ..ก็ไปตามนัดแต่เช้าเลย เหมือนจะมีผมคนเดียวที่เป็นจำเลยของJMTที่มาคนเดียว คนอื่นไม่มีใครมาเลย ทั้งที่เอกสารที่ทนายของJMTถือมาเยอะมาก

พอถึงคิวผมศาลก็ถามจำเลยว่าต้อวการสู้ใช่มั้ยเห็นคำให้การที่เราเขียนแนบไป ผมก็ตอบว่าใช่ ศาลก็ถามว่าทนายฝั่งโจทย์ว่าทางจำเลยยื่นตำให้การสู้คดี เรื่องอายุความ ทางทนายฝ่ายโจทย์เหมือนจะรับทราบก็บอกว่ายื่นตามที่ทางจำเลยให้การตามนั้น

ศาลก็เลยพิจารณาให้เรามารอฟังผลคำพิพากษาในวันที่ 29 พย. อีกครั้ง

อีกเดือนค่อยมาลุ้นผลกันอีกทีนะ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98758 โดย boung5128
วันนี้ไปฟังผลแต่เช้าที่ศาล ผลสรุป ว่า ศาลยกฟ้องครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.528 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena