อยากหมดหนี้...ต้องหยุดสร้างหนี้ (อายุ 27 ปีกับหนี้ 700,000)

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96156 โดย suchada.l
:say: นู๋ต้องหยุด...ถ้าไม่หยุดนู๋แย่ คำแนะนำของคุณอาไพโรจน์ :wake:

สวัสดีค่ะพี่ๆสมาชิกสมาชิกชมรมทุกท่าน นู๋ชื่อรดา อายุ 27 ปี ตอนนี้นู๋มีหนี้ที่นู๋ต้องแบกรับเกือบ 700,000 บาท หนี้ก้อนโตที่มีที่มาจากหนี้บัตรเครดิตประมาณแสนต้นๆ ตลอดระยะเวลา 4 ปีที่ผ่่านมา นู๋จมอยู่ในวังวนของหนี้บัตรเครดิตที่นู๋หาทางออกไม่ได้ ใช้วิธีการแก้ปัญหาอย่างผิดๆด้วยการไปกู้หนี้ยืมสินจากที่อื่นเพื่อมาโปะบัตร หวังจะได้เป็นหนี้แค่ทางเดียว แต่เงินมันก็ไม่ได้มากพอที่จะทำให้นู๋โปะหนี้บัตรเครดิตให้หมดทุกใบได้ พอเป็นหนี้หลายทาง บวกกับภาระรายจ่ายที่นู๋ต้องรับผิดชอบ จึงทำให้เงินเดือนนุ๋ติดลบ นู๋จึงต้องกดเงินจากบัตรใบอื่นมาหมุน แล้วชำระแค่ขั้นต่ำเพื่อให้ผ่านไปเดือนๆนึงโดยที่นู๋ไม่เคยรู้ตัวเลยว่ายอดหนี้มันเพิ่มขึ้นมามากขนาดไหนแล้ว...

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96164 โดย FFM
หยุดสร้างหนี้เพิ่ม แล้วลองทำบัญชีรายรับ รายจ่ายออกมาดูครับว่า เงินเดือนหลังจากหยุดจ่ายหนี้แล้ว เป็นค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง แล้วเหลือเงินเก็บแต่ละเดือนเท่าไร สิ่งที่ต้องทำหลังจากคิดจะหมดหนี้คือ ห้ามสร้างหนี้ใหม่ และเก็บเงินให้ได้มากที่สุดครับ (ไม่ถึงกับต้องอด แต่ต้องเหลือเงินเก็บไว้บ้าง)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96174 โดย สุขอยู่ที่ใจ
มาเป็นกำลังใจให้สู้และปลดหนี้ให้ได้นะคะ คุณเข้ามาเว๊ปต์นี้จะช่วยหาทางออกให้กับชีวิตได้ สู้ไปด้วยกันคะ :wo:

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96182 โดย suchada.l
กว่าจะรู้ตัวว่าควรจะหยุด....ก็วันที่ตัวเองเดินมาอยู่ในจุดที่ยอดหนี้มันมากกว่าเงินเดือน ผลจากการหมุนเงินในบัตรมาใช้ ทำให้บัตรทุกใบวงเงินเต็มในเวลาอันรวดเร็ว เงินเดือน 2 หมื่นกว่า ไม่พอที่จะจ่ายขั้นต่ำได้ นู๋เอาบิลทุกใบมาดูแทบจะลมจับ จากยอดหนี้บัตรเครดิตแค่แสนกว่าบาท ตอนนี้มันพุ่งไปไกลถึง 300,000 บาทแล้ว นี่ยังไม่รวมเงินกู้ที่เคยกู้มาปิดบัตรก่อนหน้านี้อีก 4 ปีที่ผ่านมานู๋ทำอะไรลงไป พี่ๆลองดูนะคะ แค่ยอดหนี้ก็ท้อแล้ว :say: :say: :say:

- หนี้สหกรณ์ออมทรัพย์ที่ทำงาน 250,000 บาท (หักผ่านบัญชี)
- หนี้ธนาคารออมสิน 100,000 บาท (หักผ่านบัญชี)
- หนี้บุคคล 30,000 บาท

***และตัวการสำคัญที่ทำให้นู๋เป็นหนี้ก้อนโต คือหนี้บัตรเครดิต อีก 300,000 บาท รายละเอียดดังนี้***

- SCB บัตรเครดิต ยอด 20,000 ขั้นต่ำ 2000 ชำระปกติ 2/8/2560

- SCB สปีดี้แคช ยอด 20,000 ขั้นต่ำ 2000 ชำระปกติ 19/8/2560

- First Choice ยอด 72,244 ขั้นต่ำ 5,656.26 ชำระครั้งสุดท้าย 3/7/60 (หยุดจ่าย)

- Umayplus ยอด 62,142 ขั้นต่ำ 1,798.50 ชำระครั้งสุดท้าย 3/7/60 (หยุดจ่าย)

- KTC ยอด 40,565.95 ขั้นต่ำ 4,565.95 ชำระครั้งสุดท้าย 3/7/60 (หยุดจ่าย)

- UOB ยอด 33,684.68 ขั้นต่ำ 6,684.68 ชำระครั้งสุดท้าย 3/7/60 (หยุดจ่าย)

- UOB บัตรกดเงิน ยอด 30,568.56 ขั้นต่ำ 2,068.56 ชำระครั้งสุดท้าย 3/7/60 (หยุดจ่าย)

- โลตัสพรีเมียร์ ยอด 24,407.47 ขั้นต่ำ 1,645.27 ชำระครั้งสุดท้าย 30/6/60 (หยุดจ่าย)

***รวมยอดทั้งหมดประมาณ 700,000 บาท อายุ 27 ปีกับหนี้ 7 แสน นู๋จะผ่านมันไปได้ยังไง***

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96183 โดย suchada.l

FFM เขียน: หยุดสร้างหนี้เพิ่ม แล้วลองทำบัญชีรายรับ รายจ่ายออกมาดูครับว่า เงินเดือนหลังจากหยุดจ่ายหนี้แล้ว เป็นค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง แล้วเหลือเงินเก็บแต่ละเดือนเท่าไร สิ่งที่ต้องทำหลังจากคิดจะหมดหนี้คือ ห้ามสร้างหนี้ใหม่ และเก็บเงินให้ได้มากที่สุดครับ (ไม่ถึงกับต้องอด แต่ต้องเหลือเงินเก็บไว้บ้าง)

ขอบคุณมากนะคะพี่สำหรับคำแนะนำที่ดี นู่เริ่มทำบัญชีรายรับรายจ่ายแล้วค่ะ รวมถึงตารางหนี้ด้วย ตอนนี้นู๋หยุดจ่ายหนี้บัตรเครดิตทุกใบแล้ว และไม่คิดจะสร้างหนี้เพิ่มอีกแล้วค่ะ ยอมรับว่าเข็ดแล้วจริงๆ ถ้าปลดหนี้ก้อนนี้ได้ นู๋จะเลิกใช้บัตรเครดิตไปตลอดชีวิตเลย

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96184 โดย suchada.l

สุขอยู่ที่ใจ เขียน: มาเป็นกำลังใจให้สู้และปลดหนี้ให้ได้นะคะ คุณเข้ามาเว๊ปต์นี้จะช่วยหาทางออกให้กับชีวิตได้ สู้ไปด้วยกันคะ :wo:

ขอบคุณมากนะคะพี่สำหรับกำลังใจดีๆ ก่อนหน้านี้ยอมรับเลยว่าเครียดมากๆจนเกือบจะคิดสั้น เพราะเหนื่อยกับชีวิต มันท้อมากค่ะพี่ ทำงานมาเพื่อใช้หนี้ มองไม่เห็นเลยว่าชาตินี้ทั้งชาตินู๋จะใช้หนี้ก้อนนี้หมดได้ยังไง โชคดีที่มีเพื่อนคนนึงแนะนำให้รู้จักกับชมรมนี้ นู๋จึงเข้ามาอ่านกระทู้ของพี่ๆหลายๆท่าน มันเหมือนแสงสว่างของชีวิตเลยค่ะ ตอนนี้นู๋มีกำลังใจที่จะลุกขึ้นสู้อีกครั้งแล้ว นู๋จะปลดหนี้ก้อนนี้ให้ได้เพื่อครอบครัวของนู๋ เป็นกำลังใจให้นู๋ด้วยนะคะพี่

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96186 โดย suchada.l
ยอมรับเลยว่าตอนนี้เครียดมาก เครียดจนกินไม่ได้นอนไม่หลับ ร้องไห้ทุกคืน มันกังวันไปหมดทุกอย่าง เหมือนเดินมาถึงจุดที่แย่ที่สุดในชีวิตแล้ว บอกกับตัวเองว่าเหนื่อยแล้ว ท้อแล้ว มันไม่มีแรงจะสู้ต่อไปแล้ว อยากหายไปจากโลกนี้ตอนนี้เลยได้มั๊ย โทรไปร้องไห้กับเพื่อนสนิท เล่าทุกอย่างให้เพื่อนฟัง เพราะความทุกข์ใจตลอด 4 ปีที่ผ่านมา ไม่เคยปริปากบอกให้คนที่บ้านรับรู้ ไม่ว่าจะพ่อแม่ หรือสามี เพราะไม่อยากให้คนที่เรารักต้องเป็นทุกข์ ถึงทนแบกรับความทุกข์เอาไว้ในใจคนเดียวมาตลอด ในตอนนั้นเพื่อนพูดมาคำเดียวว่า ไม่ไหวก็หยุดซะ ไม่มีจ่ายก็ไม่ต้องจ่าย ปัญหาทุกปัญหามีทางออก ไม่ได้ให้หนีหนี้ แต่แค่หยุดหนี้ไว้ก่อน รอจ่ายเมื่อพร้อม ไม่มีใครตายเพราะเป็นหนี้ ไปอ่านกระทู้ในชมรมนี้ แล้วจะเจอคำตอบ จะได้รู้ว่าต้องทำยังไงต่อไป ในตอนนั้นก็ยังไม่ค่อยเข้าใจที่เพื่อนพุด แต่ก็กลับมาอ่านตามคำแนะนำ นั่งอ่านอยู่ 4-5 คืนติดกัน จึงตัดสินใจโทรไปขอคำปรึกษากับคุณอาไพโรจน์ เล่าทุกอย่างให้คุณอาฟัง รวมถึงถามคำถามหลายอย่างที่กังวลว่าจะทำให้เกิดปัญหาหรือไม่ ในตอนนั้นคุณอาไขข้อข้องใจทุกอย่าง และแนะนำให้หยุด หยุดซะวันนี้ตอนนี้ และอยากสร้างหนี้เพิ่มอีก นู๋เหมือนยกภูเขาออกจากอกเลยค่ะ มันเหมือนแสงสว่างของชีวิต ตอนนี้นู๋มีคำตอบให้ตัวเองแล้ว ว่าจะจัดการกับหนี้ก้อนนี้ยังไง ขอบคุณคุณอาไพโรจน์มากๆนะคะสำหรับคำแนะนำ ขอบคุณชมรมดีๆที่ทำให้คนเป็นหนี้มีกำลังใจจะสู้ต่อ และขาดไม่ได้คือ ขอบคุณเพื่อนรัก ที่ทำให้เพื่อนคนนี้ มีแรงและกำลังใจที่จะอยู่ต่อ และลุกขึ้นมาปลดหนี้เพื่อครอบครัวอีกครั้ง

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96193 โดย Kerokkk
เป็นกำลังใจให้คะ เคยเป็นแบบนั้นเหมือนกัน ตอนนี้ดีขึ้นมากแล้ว ขอให้ผ่านทุกอย่างไปได้ด้วยดีนะคะ

:สู้ๆ: :wo:

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96196 โดย Pheonix
คน Gen Y ก็ตกเป็นเหยื่อเค้าละครับ การแก้หนี้ไม่ยาก หยุดจ่ายทุกเจ้าหนี้ ถูกฟ้องก็สู้ สุดท้ายปล่อยให้อายัดเงินเดือน ตั้งแต่วันที่ 4 ก.ย.60 เงินเดือนไม่เกิน 20,000 บาท ห้ามอายัด อายัด 30% แล้วต้องเหลือให้ลูกหนี้ 20,000 บาท ห้ามอายัดซ้ำ วิธีนี้เท่านั้นลูกหนี้จะอยู่รอดได้ แต่เจ้าหนี้กลัวมาก

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96212 โดย suchada.l

Kerokkk เขียน: เป็นกำลังใจให้คะ เคยเป็นแบบนั้นเหมือนกัน ตอนนี้ดีขึ้นมากแล้ว ขอให้ผ่านทุกอย่างไปได้ด้วยดีนะคะ

ขอบคุณมากนะคะพี่ ตอนนี้กำลังปวดประสาทมากๆกับการโดนโทรทวงเช้าสายบ่ายเย็น โดยเฉพาะยูเมะพลัส กำลังทำใจรับมือให้ได้กับคำพูดที่กดดันขึ้นเรื่อยๆๆอยากผ่านไปได้เร็วเหมือนพี่จังค่ะ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96213 โดย suchada.l

Pheonix เขียน: คน Gen Y ก็ตกเป็นเหยื่อเค้าละครับ การแก้หนี้ไม่ยาก หยุดจ่ายทุกเจ้าหนี้ ถูกฟ้องก็สู้ สุดท้ายปล่อยให้อายัดเงินเดือน ตั้งแต่วันที่ 4 ก.ย.60 เงินเดือนไม่เกิน 20,000 บาท ห้ามอายัด อายัด 30% แล้วต้องเหลือให้ลูกหนี้ 20,000 บาท ห้ามอายัดซ้ำ วิธีนี้เท่านั้นลูกหนี้จะอยู่รอดได้ แต่เจ้าหนี้กลัวมาก

ตอนนี้หยุดจ่ายบัตรเครดิตทุกใบแล้วค่ะ ยกเว้นของ SCB เพราะเป็นธนาคารที่เงินเดือนเข้า เพิ่งผ่านมาได้แค่ 15 วัน ตอนนี้นู๋กำลังถูกกดดันมากๆจากการโทรทวงหนี้ของแต่ละเจ้า นู๋ก็พยายามทำตามคำแนะนำของพี่ๆในชมรมจากกระทู้หลายๆกระทู้ ขอบคุณมากๆค่ะพี่ นู๋จะปลดหนี้ก้อนนี้ให้ได้ กำลังเก็บเงินรอวันแฮร์คัทค่ะ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96234 โดย Kerokkk

suchada.l เขียน:

Kerokkk เขียน: เป็นกำลังใจให้คะ เคยเป็นแบบนั้นเหมือนกัน ตอนนี้ดีขึ้นมากแล้ว ขอให้ผ่านทุกอย่างไปได้ด้วยดีนะคะ

ขอบคุณมากนะคะพี่ ตอนนี้กำลังปวดประสาทมากๆกับการโดนโทรทวงเช้าสายบ่ายเย็น โดยเฉพาะยูเมะพลัส กำลังทำใจรับมือให้ได้กับคำพูดที่กดดันขึ้นเรื่อยๆๆอยากผ่านไปได้เร็วเหมือนพี่จังค่ะ

เข้ารอบบิลที่ 3 จะเริ่มเงียบคะ พยายามรับสายทุกสาย คิดเสียว่าเขาทำตามหน้าที่ ยอดเท่ากีนเลยคะ ตอนนี้ปิดไปแล้ว 28,000 รอบบิลที่ 4 ถึงได้ยอดนี้ สู้ๆ นะคะ พี่ก็เหลืออีกหลายตัวเหมือนกัน

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96236 โดย Maew2929
สู้ๆนะค่ะ เพิ่งมาเจอชมรมนี้ตอนต้นปีเองเหมือนกันเกือบสองปีที่จ่ายแบบ หยอด เสียดายตังมาก ตอนนี้เก็บตัง รอเมื่อพร้อม สู้ไปด้วยกัน

:wake: :wake:

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96239 โดย PKmini
มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ เพิ่งหยุดเหมือนกัน หนี้ 5 แสนกว่า ช่วงนี้เครียดหน่อยแต่ต้องผ่านไปให้ได้ค่ะ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96573 โดย suchada.l

Kerokkk เขียน:

suchada.l เขียน:

เข้ารอบบิลที่ 3 จะเริ่มเงียบคะ พยายามรับสายทุกสาย คิดเสียว่าเขาทำตามหน้าที่ ยอดเท่ากีนเลยคะ ตอนนี้ปิดไปแล้ว 28,000 รอบบิลที่ 4 ถึงได้ยอดนี้ สู้ๆ นะคะ พี่ก็เหลืออีกหลายตัวเหมือนกัน

ขอบคุณมากค่ะพี่ นู๋จะพยายามทำตามคำแนะนำของพี่ๆในชมรม ตอนนี้นู๋หยุดจ่ายเข้ารอบบิลที่ 2 แล้วค่ะ ยูเมะพลัสเสนอให้นู๋เข้าไปปรับโครงสร้างหนี้ โชคดีที่เจอชมรมนี้ ไม่อย่างนั้นนู๋เจอสัญญานรกแน่ๆ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96574 โดย suchada.l

Maew2929 เขียน: สู้ๆนะค่ะ เพิ่งมาเจอชมรมนี้ตอนต้นปีเองเหมือนกันเกือบสองปีที่จ่ายแบบ หยอด เสียดายตังมาก ตอนนี้เก็บตัง รอเมื่อพร้อม สู้ไปด้วยกัน

:wake: :wake:

เป็นกำลังใจให้เช่นกันนะคะ สู้ๆค่ะ ปลดหนี้ไปด้วยกัน

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96575 โดย suchada.l

PKmini เขียน: มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ เพิ่งหยุดเหมือนกัน หนี้ 5 แสนกว่า ช่วงนี้เครียดหน่อยแต่ต้องผ่านไปให้ได้ค่ะ

ขอบคุณนะคะ หัวอกเดียวกัน สู้ไปด้วยกันค่ะ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96595 โดย natchagift
สู้ไปด้วยกันค่ะ เราก็เพิ่งจะเริ่มหยุดเข้ารอบบิลที่ 2 บ้างบางเจ้ารอบบิลที่ 3 ส่งเรื่องไปสำนักงานกฎหมายแล้วด้วย

ตอนนี้ยูเมะ โทรจิกมาก จะให้ไปจ่ายอย่างเดียว คำพูดน้ำเสียงเริ่งแข็ง แต่เราอ่านข้อมูลจากพี่ๆ ในชมรมมาเยอะ แข็งมาแข็งกลับ สู้ๆ ค่ะ เราต้องมีวันหมดหนี้

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96693 โดย sunshine123
เป็นกำลังใจให้นะคะ ตอนแรกเราก็อารมณ์เดียวกับคุณเลย มันท้อ มันเหนื่อย มันไม่รู้จะหันหน้าไปพึ่งใคร จนได้มาเจอชมรมนี้ก็พบทางสว่าง สู้สู้ไปด้วยกันนะคะ :สู้ๆ:

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97073 โดย suchada.l

natchagift เขียน: สู้ไปด้วยกันค่ะ เราก็เพิ่งจะเริ่มหยุดเข้ารอบบิลที่ 2 บ้างบางเจ้ารอบบิลที่ 3 ส่งเรื่องไปสำนักงานกฎหมายแล้วด้วย

ตอนนี้ยูเมะ โทรจิกมาก จะให้ไปจ่ายอย่างเดียว คำพูดน้ำเสียงเริ่งแข็ง แต่เราอ่านข้อมูลจากพี่ๆ ในชมรมมาเยอะ แข็งมาแข็งกลับ สู้ๆ ค่ะ เราต้องมีวันหมดหนี้

ขอบคุณมากๆนะคะ เราจะหมดหนี้ไปด้วยกัน ยูเมะของเค้าตอนนี้เข้ารอบบิลที่ 3 เริ่มโทรน้อยลงแล้วค่ะ แรกๆนี่เช้าสายบ่ายเย็นก่อนนอนเลย ประสาทจะเสีย แต่เดี๋ยวก้อจะผ่านไป สู้ๆๆนะคะ พยายามเก็บเงินรอแฮร์คัท

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.714 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena