ยังไม่เคยค้างชำระ ช่วยหนูวางแผนหน่อยค่ะ(อิออน/fc/โลตัส)

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #96272 โดย nladiez
ปัจจุบันอายุ 28 ปีค่ะ เป็นครูอัตราจ้างโรงเรียนรัฐบาล เงินเดือน 15,000 หักประกัน สหกร เหลือรับ 14,000
หนี้บัตร 3 ใบ
1.aeon 65,000 บาท+++++++68,xxx (ยังคุยไม่รู้เรื่องค่ะ)
2.first choice 35,000 บาท+++39,xxx (ปิดแล้ว 20,000)
3.tesco visa 31,000 บาท++++33,xxx ปิดแล้ว 5/ม.ค./61 18,500 บาท
ไม่เคยค้างชำระขั้นต่ำ แต่ตอนนี้อยู่ในสภาวะกังวล+เครียด เดือนๆนึงจ่ายขั้นต่ำ แล้วไม่เหลือเงินไปทำงาน ใช้ชีวิตรอดไปวันๆแบบหดหู่ โชคดีที่อยู่กับพ่อแม่ ก็ตื่นแต่เช้าหุงข้าว ห่อข้าว 2 มื้อ เย็นกลับมากินที่บ้าน ใช้ค่ารถวันละ 50- ซื้อขนมบ้างไม่เกิน 30- ต้องหยอดกระปุกไว้จ่าย กยศ เดือนละ 1,000- ด้วย
อยากปิดบัตรพวกนี้ให้หมด แต่ต้องรูดหมุนกดใบนั้น มาจ่ายใบนี้ มันก็งอกค่ะ จะบ้าตายแล้ว เครียดๆค่ะ
ตั้งใจว่า....
1.ยังจ่ายขั้นต่ำ aeon เดือนละ 7,000 หักบัตรทิ้งถ่วงน้ำ
2.หยุดจ่าย first choice+tesco แล้วเก็บเงินเดือนละ 5,000 ปิดยอดภายในปีนี้
3.หมด 2 ใบ เก็บเงินมาปิดaeon
4.สมัครงานเสิร์ฟร้านชาบูไว้ ปกติชอบวิ่งมาราธอน ถือว่าไปออกกำลังกายด้วยการทำงาน ได้เงินเพิ่ม เฉพาะเย็น ศ-ส-อา ได้เดือนละ 2,000-2,600 ไว้กินขนม ไม่กระทบกับเวรวันหยุดที่โดนเดือนละประมาณ 2 วัน
...แผนแบบนี้พอไหวไหมคะ มีทางดีกว่านี้ไหมคะ ควรเตรียมรับมืออะไรเพิ่มบ้าง พ่อแม่จะรู้ไหม กลัวเขาเสียใจ พ่อแม่ประหยัดอดออมมาก แต่ลูกสาวไม่ได้เรื่อง ที่ทำงานจะรู้ไหมเพื่อนร่วมงานจะรู้ไหม แค่คิดจะหยุดจ่ายไปซักใบ น้ำตาไหลตลอดเลย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96274 โดย pattama
ลองเข้าไปอ่านกระทู้ปักหมุดของทางชมรมดูนะคะ

ตอนแรกเราก็เครียดค่ะ ไม่รู้จะทำยังไงกลัวเสียเครดิต กลัวโน้นนี้นั้นไปหมด
จนมาเจอชมรม อ่านๆลองศึกษาดูของแต่ละท่าน

* เราหยุดจ่าย first choice ยอดค้าง 12000 หยุดจ่ายมา 3 เดือนแล้วคะ จนตอนนี้ยอดเงินวิ่งไป 14000
เราตั้งใจเก็บเงินทำ H/C มีโทรศัพท์โทรมาเราก็รับคะ ไม่ต้องหนี ไม่ต้องกล้ว บอกว่าเราไม่พร้อมจ่ายตอนนี้
เราจ่ายขั้นต่ำมานานมาก เงินก็ไม่ลดซะที เลยตัดสินใจรอทำ H/C คะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96283 โดย Benznaja
ตอนแรกก็เครียสครับ กังวลว่าจะเสียเครดิต กังวนว่าจะหาที่ไหนมาจ่าย แต่ต้องหาเงินมาจ่ายกดบัตรใบโน้นมาจ่ายใบนี้เหมือนเจ้าของกระทู้ สะสมมานานหลายปี ตอนนี้ผมก็อยุดจ่ายแล้วครับเข้า เริ่มเข้า 3 เดือน และ 4 เดือนตามลำดับ บอกเพื่อนที่ทำงานทุกคนที่สนิท ว่าเราต้องเก็บเงินเพื่อทำ H/C ตอนนี้ไม่อายแล้วครับสบายใจขึ้น สู้ๆและเดินตามแนวทางชมรมครับ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96287 โดย bo1boy
ค่อยๆคิดค่ะ
อันดับแรก ถ้าหยุดจ่ายทุกบัตร แล้วเอามาเก็บแล้วคำนวนค่อเดือนจะเก็บได้เดือนละกี่บาทสำหรับจ่ายบัตรนะค่ะ

อันดับสอง ต้องยอมรับสภาพการถูกทวงถามจากเจ้าหนี้ ทุกวิถีทาง อาจจะเครียดกว่าตอนหยุดจ่ายนะค่ะ

อันดับสาม อ่านข้อมูลในเว็บนี้เยอะๆค่ะ จะได้มีความรู้เป็นเกราะป้องกันเอาไว้ต่อรองกับเจ้าหนี้เพราะมันจะ

โทรมาอาจมีพูดจาไม่ดีและอาจโทรไปที่ทำงานให้เราอับอาย ข้อนี้ต้องวางแผนให้ดีึค่ะจะได้ไม่ต้องกังวล

อันดับสี่ ถ้าเราเตรียมตัวเตรียมใจกับการทวงหนี้ได้แล้ว ก็ตั้งใจเก็บเงิน ไม่่ต้องไปคิดมากตั้งหน้าตั้งตาเก็บ

เงินเอาไว้ให้เจ้าหนี้ลดหนี้

แล้วทุกอย่างจะหายเครียดเองค่ะ อ่านกระทู้หลายๆกระทู้ค่ะ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96294 โดย super3
วิธีแก้มีหลายแนวทาง

1. หยุดจ่ายทุกบัตร แล้วเก็บเงินไว้รอ H/C ตามแนวทางของชมรม แต่วิธีนี้ต้องอดเปรี้ยวไว้กินหวานนะ ต้องมีเงินเก็บทุกเดือนเพื่อไว้จ่ายบัตร ถ้าหยุดจ่ายแล้วไม่เก็บเงินเลยพอถึงเวลาก็ไม่มีจ่ายอยู๋ดี

หรือ

2. ถ้ารู้ว่าตัวเองเก็บเงินไม่ได้จริงๆ ค่อยๆ จ่าย ทีละใบ เช่น คุณจ่ายทุกบัตรขั้นต่ำ สมมติ 10,000 บาท ถ้าคิดแล้วว่าจ่ายไหว เดือนละ 5,000 บาท ก็อาจจ่ายบัตรที่มียอดน้อยสุดก่อน เดือนละ 5,000 บาท ทุกเดือน พอหมดหนี้ก็ดูว่าบัตรใบอื่น มีการฟ้องหรือเราสามารถเก็บเงินเพื่อมาปิดได้ไหม ยอด 31,000 บาท จ่ายเดือนละ 5,000 บาท ครึ่งปีก็หมดแล้ว

ลองหาวิธีที่เหมาะกับตัวเองดูค่ะ

แต่ที่แน่ๆ คุณมาถูกทางแล้ว อย่าพยายามก่อหนี้อีกเลย หนี้มันจะวนเวียนเป็นวังวนไม่จบไม่สิ้น

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96553 โดย nladiez
:wake: ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำค่ะ
ตัดสินใจจะอัพเดตขั้นตอน+วิธีการจัดการเป็นระยะนะคะ เผื่อเป็นประโยชน์ให้คนอื่นได้ศึกษาในอนาคตค่ะ

*****สรุปว่าหยุดจ่ายทุกใบ เดือนกันยายน 2560*****
1.aeon 65,000 บาท++++++++++หยุดแล้ว 2ก.ย.60 (ยังไม่มีติอต่อมา มีแปลกๆยิงมา รับไม่ทัน)
2.first choice 35,000 บาท
3.tesco visa 31,000 บาท

***** จากการตามอ่านกระทู้ เก่า+ใหม่ มีความกลัวและหลอนอิออนระดับ 100+
บัตรแต่ละใบ ยอดไม่ได้ถือว่าเยอะค่ะ แต่ไม่มีเงินสะสมเลยค่ะ ต้องรีบสะสมเงินโดยไว

วิธีการ
1.ออมไว้กับตัว เดือนละ 5,000 บาท
2.ฝากสหกรณ์ออมทรัพย์ เอาไปปล่อยกู้ ลงทุนเดือนละ 5,000 บาท จะได้คืนเป็นก้อนเดือน มี.ค. (6เดือน) พร้อมกำไร 3,500- กำไรไม่เยอะ แต่ได้เก็บเงินแน่นอน
3.พร้อมเจรจาปิดบัญชีหลังจาก 6 เดือนนี้ค่ะ
4.ก่อนหน้านี้บัตรอิออน เอาไปรูดทอง(เพื่อเปลี่ยนเป็นเงิน)ผ่านเวปตัวกลางไว้ ซึงลงข้อมูลแค่ซื้อสินค้าธรรมดา อิออนไม่มีข้อมูลซื้อทอง มี 1 บาท กับ 2 สลึง ซึ่งขายตอนนี้ก็ยังเอามาปิดไม่ได้ซักใบ รอหลังต่อรองถ้าขาดเงินไม่กี่หมื่น และราคาทองโอเค จะขายมาปิดบัตรค่ะ
5.บัตรแต่ละใบ ไม่ได้รอส่วนลดเยอะๆ ถ้ายอดเท่าเงินต้น หรือลด 10-30% จะพร้อมปิด แค่หยุดจ่ายตั้งหลักเก็บเงินสักครู่ค่ะ และอยากปิดให้ไวที่สุด

ป.ลิง บอกพ่อกับแม่แล้ว อธิบายอยู่ 1 สัปดาห์ ค่อยๆบอก ทีละสเต็ป เขาเข้าใจ ไม่โดนดุค่ะ ทำผิดแค่ไหน พ่อแม่เข้าใจเสมอ สัญญาว่าจะไม่เป็นแบบนี้อีกแล้วค่ะ

ป.ลิง สารภาพบาปบอกเจ้าหน้าที่ธุรการที่ทำงาน เพราะเขาต้องรับสาย รับ จม. รับหน้าเวลาคนมาหา เขาก็เข้าใจอีก แถมปลอบใจ ว่า จะตื่นเต้นอะไร ไม่ได้ฆ่าใครตาย สู้ๆ เดี๋ยวผ่านไปได้ และเขายังบอกว่า...ถ้ามีการฟ้องขึ้นมา หนูอยู่ในสถานะได้เปรียบ เพราะเงินเดือนเป็นสัญญาจ้างของราชการ ที่สำคัญในระบบประกันสังคม หนูมีฐานเงินเดือนแค่ 8,100- อีก ุ6,900 นั่นเป็นเบี้ยเลี้ยงค่าครองชีพ และไม่ได้ลงบันทึกในฐานข้อมูลประกันสังคม(รับเงินเดือนเงินสด) ไม่มีทรัพย์สินใดๆให้ยึดด้วยค่ะ

ถือว่ามีเวลาเก็บเงินยาวๆ เลยค่ะ แต่จะรีบปิดให้หมดภายใน 1 ปี

...ถือว่าเป็นคนไม่มีภาระ ถ้ามีระเบียบวินัยจะสามารถเก็บเงินได้เยอะค่ะ อยากหมดหนี้ไวๆ อยากมีเงินเก็บซะทีค่ะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97521 โดย nladiez
อัพเดต 9/ต.ค./60
ตอนนี้หยุดเข้ารอบบิลที่2แล้วนะคะ
1.Fc โทรสัปดาห์ละ 2-3 หน เสียงเข้ม พูดสั้นๆ -จบ-
2.โลตัส โทรสัปดาห์ 1-2 หน แจ้งยอดค้างชำระ
3.อิออน...ผ่าม....ผ๊าม....พ่าม
โทรจิก แต่ไม่ทุกวัน ดุ ขู่ บ่น
จะจ่ายได้วันไหน? “ไม่รู้ค่ะ พร้อมแล้วจะติดต่อไปเอง”
มีสิทธิ์อะไรมากำหนดวันจ่าย “ไม่ทราบค่ะ แต่วันนี้ไม่มีจ่าย”
ไหนนัดจ่ายวันนี้ไง “ก็บอกว่า ไม่มี ไม่สะดวก ไม่เคยบอกว่าจะจ่ายนะ”
ทำงานยังไง ทำไมไม่มีเงินจ่าย “อ่าว ไม่มีก็คือไม่มีไงคะ”
....วันนี้ ส่งคนเข้ามาหาที่ทำงาน
เจ้าหน้าที่ธุรการโทรมาถาม จะคุย หรือให้ไล่กลับ ตัดสินใจลงไปคุย
a:สวัสดีครับมาจาก อิออน
เรา: มีอะไรคะ?
a:เจ้าหน้าที่บอกว่า ติดต่อคุณไม่ได้ เลยให้เข้ามาดู
เรา:นี่มันสถานที่ราชการนะคะ ทำไมไม่โทรแจ้งก่อน แล้วเรารับสายทุกครั้ง บอกเองว่าทำงานที่นี่ มั่วหรือเปล่าคะ บอกติดต่อไม่ได้
a:งั้นต่อสายให้คุยกับเจ้าหน้าที่
-เรา-ให้คนเข้ามาทำไมคะ
-ญ-ก็นัดจ่ายวันนี้ 1,000 ไงคะ
-เรา-ไม่เคยนัดนิคะ พึ่งคุยกันไปไม่สะดวกจ่าย จะกี่บาทก็ไม่จ่ายค่ะ ให้เจ้าหน้าที่มาหาเจอตัวแล้วนะ พอใจหรือยังคะ อยู่นี่จริงนะคะ แล้วก็ไม่มีจ่ายจริงๆค่ะ
***ส่งมือถือคืนให้พนักงานผู้ชายที่มาหา กดวางสาย
พนักงานแจ้งว่ามาตามหน้าที่(ก็คงรู้กัน มุขโบ้ยไป-มา)
พนักงานบอกว่า เดือนนี้คงไม่มาแล้ว แต่เดือนหน้าคงมาอีกหน เพื่อให้ทำสัญญาประนอมหนี้(เขาบอก+เกลี้ยกล่อม ว่าดีนะ จ่ายเดือนละ 1,000 เอ๊ง)
:wake: คิดในใจ(เก็บข้อมูลมาเยอะจ๊ะ เรื่องไรจะทำ)
เกริ่นๆไป ถึงมาก็ไม่ทำสัญญาค่ะพี่ พี่มาได้เลย แต่ยังไงก็ไม่ทำค่ะ พันนึง ร้อยนึง ก็ไม่มีค่ะ จะจ่ายเมื่อพร้อมเท่านั้น

:upset: :upset: :upset:

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97522 โดย ppoo

nladiez เขียน: อัพเดต 9/ต.ค./60
ตอนนี้หยุดเข้ารอบบิลที่2แล้วนะคะ
1.Fc โทรสัปดาห์ละ 2-3 หน เสียงเข้ม พูดสั้นๆ -จบ-
2.โลตัส โทรสัปดาห์ 1-2 หน แจ้งยอดค้างชำระ
3.อิออน...ผ่าม....ผ๊าม....พ่าม
โทรจิก แต่ไม่ทุกวัน ดุ ขู่ บ่น
จะจ่ายได้วันไหน? “ไม่รู้ค่ะ พร้อมแล้วจะติดต่อไปเอง”
มีสิทธิ์อะไรมากำหนดวันจ่าย “ไม่ทราบค่ะ แต่วันนี้ไม่มีจ่าย”
ไหนนัดจ่ายวันนี้ไง “ก็บอกว่า ไม่มี ไม่สะดวก ไม่เคยบอกว่าจะจ่ายนะ”
ทำงานยังไง ทำไมไม่มีเงินจ่าย “อ่าว ไม่มีก็คือไม่มีไงคะ”
....วันนี้ ส่งคนเข้ามาหาที่ทำงาน
เจ้าหน้าที่ธุรการโทรมาถาม จะคุย หรือให้ไล่กลับ ตัดสินใจลงไปคุย
a:สวัสดีครับมาจาก อิออน
เรา: มีอะไรคะ?
a:เจ้าหน้าที่บอกว่า ติดต่อคุณไม่ได้ เลยให้เข้ามาดู
เรา:นี่มันสถานที่ราชการนะคะ ทำไมไม่โทรแจ้งก่อน แล้วเรารับสายทุกครั้ง บอกเองว่าทำงานที่นี่ มั่วหรือเปล่าคะ บอกติดต่อไม่ได้
a:งั้นต่อสายให้คุยกับเจ้าหน้าที่
-เรา-ให้คนเข้ามาทำไมคะ
-ญ-ก็นัดจ่ายวันนี้ 1,000 ไงคะ
-เรา-ไม่เคยนัดนิคะ พึ่งคุยกันไปไม่สะดวกจ่าย จะกี่บาทก็ไม่จ่ายค่ะ ให้เจ้าหน้าที่มาหาเจอตัวแล้วนะ พอใจหรือยังคะ อยู่นี่จริงนะคะ แล้วก็ไม่มีจ่ายจริงๆค่ะ
***ส่งมือถือคืนให้พนักงานผู้ชายที่มาหา กดวางสาย
พนักงานแจ้งว่ามาตามหน้าที่(ก็คงรู้กัน มุขโบ้ยไป-มา)
พนักงานบอกว่า เดือนนี้คงไม่มาแล้ว แต่เดือนหน้าคงมาอีกหน เพื่อให้ทำสัญญาประนอมหนี้(เขาบอก+เกลี้ยกล่อม ว่าดีนะ จ่ายเดือนละ 1,000 เอ๊ง)
:wake: คิดในใจ(เก็บข้อมูลมาเยอะจ๊ะ เรื่องไรจะทำ)
เกริ่นๆไป ถึงมาก็ไม่ทำสัญญาค่ะพี่ พี่มาได้เลย แต่ยังไงก็ไม่ทำค่ะ พันนึง ร้อยนึง ก็ไม่มีค่ะ จะจ่ายเมื่อพร้อมเท่านั้
ของอิออนมาทำนองเดียวกันเลยค่ะ ส่งมาแต่ข้อความไม่โทรมาแล้วส่งคนมาหาที่ทำงานบอกว่าติดต่อเราไม่ได้ เขาใช้วิธีเดียวกันหมดแน่เลย ทั้งที่รับตลอดนอกจากว่าติดธุระรับไม่ทัน พูดจาก็ไร้การศึกษามาก
:upset: :upset: :upset:

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97523 โดย ppoo
ของอิออนเหมือนกันเลยค่ะส่งมาแต่ข้อความไม่โทรมา แต่ส่งคนมาที่ทำงานบอกว่าติดต่อไม่ได้ พนักงานเขาใช้วิธีเดียวกันหมดหรือยังงัย พูดจาก็ไม่ดี

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97524 โดย glister
:สู้ๆ: สู้สู้นะคะ เฟิร์สช้อยใจเย็นๆค่ะ 6 เดือนได้ส่วนลด 40-50% แน่นอน
ตอนนี้ทำใจให้สบายๆ ค่อยๆเก็บเงินไปค่ะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97528 โดย sunshine123
สู้สู้ค่ะ ยอดหนี้ไม่เย่อะมาก เชื่อว่าอีกไม่นานต้องปิดหมดแน่ๆค่ะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97561 โดย nladiez

ppoo เขียน: ของอิออนเหมือนกันเลยค่ะส่งมาแต่ข้อความไม่โทรมา แต่ส่งคนมาที่ทำงานบอกว่าติดต่อไม่ได้ พนักงานเขาใช้วิธีเดียวกันหมดหรือยังงัย พูดจาก็ไม่ดี

มุขแมว แมว 555
ปกติเราเป็นคนเรียบร้อย ใครว่าไง ว่างั้น ไม่ปฏิเสธคน
แต่อิออนนี่ พูดวน วน วน จนทำให้ปรี๊ดได้ แหะๆ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97562 โดย nladiez

glister เขียน: :สู้ๆ: สู้สู้นะคะ เฟิร์สช้อยใจเย็นๆค่ะ 6 เดือนได้ส่วนลด 40-50% แน่นอน
ตอนนี้ทำใจให้สบายๆ ค่อยๆเก็บเงินไปค่ะ

สู้ค่ะ รอคอยวันนั้นมาถึง
:ลั่ลล้า:

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97563 โดย nladiez

sunshine123 เขียน: สู้สู้ค่ะ ยอดหนี้ไม่เย่อะมาก เชื่อว่าอีกไม่นานต้องปิดหมดแน่ๆค่ะ

ขอบคุณค่ะ ✌️✌️✌️✌️✌️

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97572 โดย chanisorn
โชคดีที่กลับตัวทัน ยอดหนี้ยังไม่มาก รับรองแก้ไขได้ค่ะ
ขอให้ปิดได้ส่วนลด 50% UP ทุกใบนะคะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97576 โดย nladiez

chanisorn เขียน: โชคดีที่กลับตัวทัน ยอดหนี้ยังไม่มาก รับรองแก้ไขได้ค่ะ
ขอให้ปิดได้ส่วนลด 50% UP ทุกใบนะคะ

สาธุค่ะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97622 โดย tommancity
อิออนของคุณ หยุดจ่ายวันเดือนเดียวกันกับผมเลยครับ 2กันยาที่ผ่านมา. ยังไงจะตามกระทุ้คุณเรื่อยๆครับ เพื่อเป็นแนวทางและรับมือกับมันได้

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98236 โดย buskubsa

tommancity เขียน: อิออนของคุณ หยุดจ่ายวันเดือนเดียวกันกับผมเลยครับ 2กันยาที่ผ่านมา. ยังไงจะตามกระทุ้คุณเรื่อยๆครับ เพื่อเป็นแนวทางและรับมือกับมันได้

ผมหยุดจ่าย 2/11/60 ตามกระทู้นี้เรื่อยๆ ครับ มีอะไรมาอัพเดทกันบ้างน่ะครับ

ของผมตอนนี้มีแต่ SMS แจ้งจำนวนยอดให้ไปจ่ายครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98240 โดย nbgik
ของเราหยุดจ่ายวันที่ 2/11 เหมือนกันค่ะ
ของอิออน วันนี้มีเจ้าหน้าที่ติดต่อมาแจ้งให้ไปชำระยอดก่อนเที่ยงคืนวันนี้ พูดจาดีค่ะ
เราก้รับปากไป บลาๆ แต่ยังไม่มีไปจ่ายค่ะ ถ้าจะขอหยุดจ่ายสัก 2 เดือนจะเป็นไรมั้ยค่ะ เขาจะยอมรึป่าว
พรุ่งนี้เขาคงโทรมาทวงแน่ค่ะ เตรียมรับมือ แต่ขนาดส่งคนมาทวงที่ทำงานเลยเหรอค่ะ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99513 โดย nladiez
อัพเดต 8/ม.ค./61
ตอนนี้หยุดเข้ารอบบิลที่ 4 แล้วนะคะ ปิดสำเร็จแล้ว 1 ใบค่ะ
1.aeon 65,000 บาท+++++++68,xxx (ยังคุยไม่รู้เรื่องค่ะ)
2.first choice 35,000 บาท+++39,xxx (20,000)
3.tesco visa 31,000 บาท++++33,xxx ปิดแล้ว 5/ม.ค.61 18,500 บาท

เรื่องเล่าเยอะมาเลยค่ะ มันจะยาวๆหน่อย อยากเล่าแบบละเอียด เผื่อจะเป็นประโยชน์กับคนอื่นๆได้ค่ะ
:say: เริ่มที่ อิออน ผู้อยู่ในใจของใครหลายๆคนค่ะ
ช่วงปลายเดือนธันวาคม เป็นรอบบิลที่ 4 ย่างเข้า 5 นางยังมีความพยายามให้ประนอมหนี้ค่ะ
-a---คุุณคะ ยอดหนี้คุณมันเยอะมากนะคะ เยอะมากๆเลยรู้ไหม คุณคิดว่าคุณจะต้องทำยังไงคะ
-เรา-อ๋อ ก็เคยบอกไปแล้วค่ะ ว่าค้างหลายใบมาก กำลังเก็บเงินปิดบัญชีค่ะ พอจะมีส่วนลดให้ปิดบัญชีได้บ้างไหมคะ
-a---คุณจะปิดบัญชี คุณมีเงินแล้วเหรอคะ ไหนบอกมาซิว่าจะจ่ายกี่บาท
-เรา-ยอดลดเท่าไหร่ล่ะคะ เสนอมาก่อน ถึงจะตอบได้ค่ะ
-a---ถ้าไม่มีเงิน ก็จ่ายขั้นต่ำเข้ามาก่อนนนะคะ
-เรา-ไม่สะดวกจ่ายค่ะ
-a---งั้นดำเนินการตามขั้นตอนนะคะ ช่วยแฟกซ์เอกสารบัตรประชาชนเข้ามาหน่อยค่ะ
-เรา-อ่าว ยังไม่ตกลงว่าจะจ่ายอะไรเลยค่ะ แล้วให้แฟกซ์เอกสารทำไมหล่ะคะ ไม่แฟกซ์ค่ะ
-a---ก็คุณไม่จ่าย เราก็ต้องดำเนินการตามขั้นตอนประนอมหนี้ค่ะ
-เรา-ยังไม่ได้ตกลงรับปากว่าจะจ่าย หรือประนอมหนี้นะคะ ไม่จ่ายค่ะ นี่อัดเสียงอยู่นะ(ขู่ค่ะ จริงๆแค่เปิดลำโพง) ขอให้เสียงนี้ใช้เป็นหลักฐาน พยาน ว่ายังไม่ได้ตกลงที่จะจ่ายเงินอะไรทั้งนั้นค่ะ
-a- สรุปว่าไม่จ่าย จะลงบันทึกนะคะ ว่าลูกค้าบอกว่า ไม่จ่าย
นางกดตัดสาย ตรู้ดดดดดด
แล้วมี sms แจ้งยอด ให้ชำระเงินขั้นต่ำ
คือ ยิ่งเล่ายิ่งเยอะค่ะ อิออนใบนี้มีความคุยกันไม่รู้เรื่องที่สุดแล้วค่ะ
ส่วน fc กับ โลตัส ก็มีเรื่องเล่ายาวเช่นกันค่ะ น่าจะพิมพ์อีกเยอะ เดี๋ยวตอนพักกลางวันมาเล่าต่อค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.737 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena