หนี้บัตรเครดิต 7 ใบ ยอดรวม เกือบๆล้าน...ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96316 โดย iam
สวัสดีค่ะ อ่านกระทู้มาได้พักนึงละ ได้ข้อมูลมาพอสมควร หายเครียดไปได้หน่อย เลยอยากจะขอคำแนะนำเพิ่มเติมจากสมาชิกท่านอื่นๆหน่อยค่ะ
เราเป็นหนี้บัตรเครดิต 7 ใบ ยอดรวม เกือบๆล้าน เริ่มหยุดจ่ายทุกบัตรเมื่อ พค.2560

1. Kbank - บัตรเครดิตกับบัตรกดเงินสด ยอดรวมทั้งหมด ประมาณ 500,000 บาท
มีเสนอส่วนลด 50% เราไม่สามารถค่ะ เค้าเสนอให้จ่ายเข้ามา บัตรละ 500 รักษาสภาพ 2 เดือน เพื่อยืดเวลาเสนอปรับโครงสร้างหนี้ ไม่งั้นก็ต้องส่งฟ้อง เค้าบอกว่าถ้าถึงศาลแล้ว ได้ลดอย่างมาก 30% เท่านั้น..เราบอกให้เค้าทำเรื่องฟ้องไปเลย เพราะไม่มีปัญญาจ่ายได้ตอนนี้แน่ๆ

2. TmB - บัตรเครดิตกับบัตรกดเงินสด ยอดรวมทั้งหมด ประมาณ 140,000 บาท มีแต่โทรมาทวงถาม ยังไม่มีการเสนออะไร...ก็รอต่อไป

3. SCB - บัตรกดเงินสด ยอดรวมทั้งหมด ประมาณ 110,000 บาท เค้าเสนอให้ผ่อนจ่าย 22 เดือน เดือนละประมาณ 5400 แบบหยุดดอก ให้จ่ายจนครบ 22 เดือนจบ...ยังไม่เห็นเอกสารตัวจริง แต่เค้าถ่ายส่งมาทางไลน์ให้ดู เอกสารออกวันนี้ จะให้ไปจ่ายงวดแรก 25 สค.นี้เลย...ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

4. KTC -บัตรเครดิต ยอดรวมทั้งหมด ประมาณ 110,000 บาท ตอนนี้ได้หมายศาลแล้วค่ะ ฟ้องเร็วมาก ให้ไป 2กย.นี้...อ่านหลายกระทู้ บอกว่า KTC ไม่มีการลดเงินต้นให้ คงต้องจบที่ขอผ่อนจ่าย 36 เดือนใช่มั้ยคะ หรือว่ามีคำแนะนำอะไรมั้ยคะ

5. simple (ของกรุงศรี) บัตรเครดิต ยอดรวมทั้งหมด ประมาณ 34,000 บาท เค้าลดให้ เหลือ 23,500 บาท โดยให้ผ่อนจ่าย เดือนละ 4700x5 เดือน ยังไม่เห็นเอกสาร รอเอกสารทาง Fax ส่วนเอกสารตัวจริงจะส่ง ems ให้ แต่เราจะต้องเริ่มจ่ายงวดแรก 25สค.นี้แล้วค่ะ...ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ตอนนี้พยายามจะไล่เคลียร์บัตร จากล่างขึ้นบน แต่กลัวเค้าส่งฟ้องไล่ๆกันเนี่ยสิ เพราะขนาด KTC ไม่กี่เดือนก็ฟ้องแล้วค่ะ แล้วไอ้เอกสารประนอมหนี้เนี่ยเราไม่ต้องเซ็นกลับก่อนเหรอคะ ถึงเริ่มจ่าย ถามทางนั้น เค้าบอกเอกสารออกแล้ว คือได้ตามที่เสนอแน่นอน ให้จ่ายมาได้เลย แอบมีขู่ว่าถ้าไม่ตกลงถือว่าเราไม่รับข้อเสนอ ก็ไม่มีส่วนลดให้แล้วนะคะ
รบกวนขอคำแนะนำว่าควรจัดการอย่างไรดีคะ จะเอามาจัดแผนการเงินต่อเดือนได้น่ะค่ะ...ขอบคุณนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96704 โดย iam
อัพเดทค่ะ

1. Kbank - เงียบหายไป ยังไม่มีการติดต่อกลับมาอีก

2. TmB - เงียบเหมือนเดิม

3. SCB - คนทวงพูดจาไม่ดี ยังไม่ทันวางหู เค้าก็ด่าเราผ่านสายว่า เสียเวลาไม่มีจ่ายแล้วมาต่อรองทำไม เราเลยโทรกลับไปว่าเลย ว่ามันเป็นหน้าที่ของคุณไม่ใช่เหรอ ถ้าเรามีให้คงไม่ต้องให้คุณมาทวงแบบนี้หรอก เค้าก็เงียบแต่ไม่มีคำขอโทษสักคำ เราเลยบอกว่าคุณส่งตามระบบคุณไปเลย เราไม่ประนอมหนี้ใดๆทั้งนั้น วันนี้เปลี่ยนคนโทรมาเสนอใหม่ เราบอกไม่พร้อม พร้อมแล้วจะโทรบอก

4. KTC - ไปศาลเมื่อวันที่ 2 กย.ที่ผ่านมา เค้าเสนอให้ 3 แบบ คือ
4.1 จ่ายก้อนเดียว ยอดหนี้เงินต้น
4.2 ผ่อนจ่าย 12 เดือน ไม่มีดอก ผ่อน 5000 บาท ต่อเดือน (เดือนที่ 1-11) เดือน 12 จ่ายก้อนเดียว
4.3 จ่าย 36 เดือน คิดดอก 10%
เราเลือกแบบ 2

5. simple (ของกรุงศรี) ได้เอกสารลดหนี้มาแล้ว ให้ผ่อนจ่ายเดือนละ 4700/เดือน 5เดือนจบ เริ่มจ่ายไปเดือนนึงแล้ว

แล้วจะมาอัพเดทเพิ่มเติมให้ทราบอีกนะคะ เป็นกำลังใจให้เพื่อนๆคนอื่นมีกำลังใจสู้ๆ ให้ผ่านไปได้ด้วยดีนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96706 โดย takaru
ทำไม ktc ฟ้องเร็วจังคับ เขาไม่ลดดอกเบี้ยให้เลยหราคับ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96882 โดย iam
ลดเฉพาะดอก ตั้งแต่วันที่เราหยุดจ่ายค่ะ กรุงไทยไม่ลดเงินต้นให้ แต่ให้เลือกผ่อนตามที่แจ้งข้างบนค่ะ
เราก็ถามเจ้าหน้าที่เค้าเหมือนกัน เค้าก็แจ้งว่านโยบายมีแค่นี้ ถ้าเรายังไม่โอเค เค้าก็จะให้ลองคุยกัยทนาย แต่ยังไงต่อ อันนี้เราไม่ทราบนะคะ คงขึ้นอยู่กับการคุยแล้วมั้งคะ
ของเราผ่อนแบบ หยุดดอก จ่ายแค่ยอดเงินต้น เราเลยโอเค อยากเคลียร์ให้จบๆแต่ละใบไป เพราะหนี้ที่ใหญ่กว่ายังรออยู่น่ะค่ะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97319 โดย ZZZ
ktc หยุดจ่าย ประมาณกี่เดือนครับ ถึง ส่งฟ้อง ผมมียอด อยู่ 60200 กับ เจ้านี้

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98087 โดย Ebumohsu
KTC ผม 6 เดือนฟ้องศาลครับ เรวฝุดๆๆ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98091 โดย มะกะโท
ktc ยอด 22x,xxx หยุดจ่าย 3 เดือน บัตรถูกยกเลิก
จนท เสนอมา
1 จ่ายหมดงวดเดียวยอดตอนปิด
2 ผ่อน 12 งวด ดอก 20 %ต่อปี
3 รอให้ฟ้อง ก่อน ผ่อน 36 งวดดอกไม่เกิน 15% ต่อปี
เลยบอกยังไม่ตัดสินใจ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #105026 โดย iam
มาอัพเดทค่ะ

1. Kbank - ฟ้องแล้ว ไปศาลมาเมื่อ 4 สค.61 ศาลให้เลื่อนนัดได้ 1 ครั้ง เนื่องจากเป็นคดีผู้บริโภค เพื่อให้เรามีเวลาลองไกล่เกลี่ยขอส่วนลดกับธนาคาร ยอดฟ้อง 5.79 แสน ธนาคารลดให้เหลือ 3 แสนค่ะ จ่ายงวดเดียวภายใน 1 เดือน เราเลยจะยกเลิกประกันชีวิต เอาเงินมาใช้หนี้ตัวนี้ดีกว่าไปศาล แล้วศาลนำสืบยึดทรัพยท์อ่ะ

2. TmB - ฟ้องมาแล้ว 1 ใบ ยอด 8 หมื่น รอไปศาล 27 สค.61นี้

3. SCB - ยอด ณ ปัจจุบัน 1.3 แสย ยังทวงอยู่ บอกจะส่งฟ้อง เราเลยบอกให้ส่งเลย เพราะเราเอาเงินจ่ายหนี้อื่นไปหมดแล้ว

4. KTC - ไปศาลแล้ว เลือกผ่อนจ่าย 12 เดือน ไม่มีดอก ผ่อน 5000 บาท ต่อเดือน (เดือนที่ 1-11) เดือน 12 จ่ายก้อนเดียว

เราผ่อนมา 11 เดือนละ เดือนที่ 12 ต้องจ่ายก้อนเดียว 4 หมื่นกว่า เราไม่มีเงินก้อน ก็เลยจะจ่ายยอด 5000 ตามเดิม ไปจนกว่าจะหมด ซึ่งเค้าจะคิดดอก 15% ก็โอเคนะ

5. simple - ให้ผ่อนจ่ายเดือนละ 4700/เดือน 5เดือนจบ / เคลียร์จบแล้ว

แล้วจะมาอัพเดทเพิ่มเติมให้ทราบอีกนะคะ เป็นกำลังใจให้เพื่อนๆคนอื่นมีกำลังใจสู้ๆ

อยากให้คนเป็นหนี้แบบเรา อดทนและใจเย็นๆ รอจังหวะและโอกาส เดี๋ยวทุกอย่างก็ผ่านไปได้ด้วยดี

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #105032 โดย nongthann
scb รีดเดอร์รับทวงรึเปล่าค่ะ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #105033 โดย ยิ้มอ่อน
เรามี TMB sochill+so fast ยอดหยุดรวมกัน 110000 ตอนนี้กำลังเข้าสู่รอบบิลที่4 ค่ะ
รบกวนสอบถามหน่อยค่ะว่า TMB มีข้อเสนออะไรมาบ้างมั๊ยคะก่อนจะส่งฟ้อง ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ยังไงก็สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #105037 โดย setzero

ยิ้มอ่อน เขียน: เรามี TMB sochill+so fast ยอดหยุดรวมกัน 110000 ตอนนี้กำลังเข้าสู่รอบบิลที่4 ค่ะ
รบกวนสอบถามหน่อยค่ะว่า TMB มีข้อเสนออะไรมาบ้างมั๊ยคะก่อนจะส่งฟ้อง ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ยังไงก็สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ตาม TMB ด้วยคนครับ
ผมมียอดค้าง 120,000

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105055 โดย iam
เรามี TMB 2 ใบ บัตรเครดิต 8 หมื่น กับ บัตรกดเงินสด อีก 7 หมื่น แต่เค้าแยกฟ้องค่ะ เวลาทวงเค้าก็แยกบัตรกัน หยุดจ่า่ยมาปีครี่งค่ะ ถึงฟ้องใบแรก ก่อนหน้านั้นก็มีโทรมาค่ะ แต่ลดไม่เยอะ แล้วเค้าไม่ค่อยโทรมาบ่อยนะคะ เดี๋ยวไปศาลแล้ว จะมาอัพเดทข้อเสนอเค้าให้นะคะ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะ สู้ๆไปด้วยกันค่ะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105057 โดย ยิ้มอ่อน

iam เขียน: เรามี TMB 2 ใบ บัตรเครดิต 8 หมื่น กับ บัตรกดเงินสด อีก 7 หมื่น แต่เค้าแยกฟ้องค่ะ เวลาทวงเค้าก็แยกบัตรกัน หยุดจ่า่ยมาปีครี่งค่ะ ถึงฟ้องใบแรก ก่อนหน้านั้นก็มีโทรมาค่ะ แต่ลดไม่เยอะ แล้วเค้าไม่ค่อยโทรมาบ่อยนะคะ เดี๋ยวไปศาลแล้ว จะมาอัพเดทข้อเสนอเค้าให้นะคะ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะ สู้ๆไปด้วยกันค่ะ

รอติดตามนะคะ สู้ๆค่ะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105581 โดย iam
มาอัพเดทค่ะ

1. Kbank - สรุปไกล่เกลี่ยขอส่วนลดกับธนาคาร ยอดฟ้อง 5.79 แสน ธนาคารลดให้รอบแรกเหลือ 3.5 แสนค่ะ ต่อรองได้ 3 แสน จ่ายงวดเดียวภายใน 1 เดือน คุยไปคุยมาถ้าจ่ายก่อนสิ้นเดือนสค. ลดให้เหลือ 2.7 แสน เราได้เอกสารจากแบงค์ยืนยันมาแล้ว และก็ไปจ่ายเรียบร้อยละ...โล่งไปอีกหนึ่ง

2. TmB - ฟ้องมาแล้ว 1 ใบ ยอด 8 หมื่น สรุปเรายอมความไป ขอผ่อน 12 งวดจบ

3. SCB - ไม่มีอะไรคืบหน้า

4. KTC - เราผ่อนมา 11 เดือนละ เดือนที่ 12 ต้องจ่ายก้อนเดียว 4 หมื่นกว่า เราไม่มีเงินก้อน ก็เลยจะจ่ายยอด 5000 ตามเดิม ไปจนกว่าจะหมด ซึ่งเค้าจะคิดดอก 15% ก็โอเคนะ

5. simple - เคลียร์จบแล้ว

ไม่คิดว่าหนี้เกือบล้านจะเหลือเพียง 30% ภายในเวลา 1.5ปี ขอบคุณชมรมนี้ ที่ให้ข้อมูลดีๆ ที่ทำให้มีเวลาได้คิดไตร่ตรอง รอโอกาสและสามารถผ่านอุปสรรคต่างๆไปได้

อยากให้คนเป็นหนี้แบบเรา อดทนและใจเย็นๆ รอจังหวะและโอกาส เดี๋ยวทุกอย่างก็ผ่านไปได้ด้วยดีค่ะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105594 โดย setzero

iam เขียน: มาอัพเดทค่ะ

1. Kbank - สรุปไกล่เกลี่ยขอส่วนลดกับธนาคาร ยอดฟ้อง 5.79 แสน ธนาคารลดให้รอบแรกเหลือ 3.5 แสนค่ะ ต่อรองได้ 3 แสน จ่ายงวดเดียวภายใน 1 เดือน คุยไปคุยมาถ้าจ่ายก่อนสิ้นเดือนสค. ลดให้เหลือ 2.7 แสน เราได้เอกสารจากแบงค์ยืนยันมาแล้ว และก็ไปจ่ายเรียบร้อยละ...โล่งไปอีกหนึ่ง

2. TmB - ฟ้องมาแล้ว 1 ใบ ยอด 8 หมื่น สรุปเรายอมความไป ขอผ่อน 12 งวดจบ

3. SCB - ไม่มีอะไรคืบหน้า

4. KTC - เราผ่อนมา 11 เดือนละ เดือนที่ 12 ต้องจ่ายก้อนเดียว 4 หมื่นกว่า เราไม่มีเงินก้อน ก็เลยจะจ่ายยอด 5000 ตามเดิม ไปจนกว่าจะหมด ซึ่งเค้าจะคิดดอก 15% ก็โอเคนะ

5. simple - เคลียร์จบแล้ว

ไม่คิดว่าหนี้เกือบล้านจะเหลือเพียง 30% ภายในเวลา 1.5ปี ขอบคุณชมรมนี้ ที่ให้ข้อมูลดีๆ ที่ทำให้มีเวลาได้คิดไตร่ตรอง รอโอกาสและสามารถผ่านอุปสรรคต่างๆไปได้

อยากให้คนเป็นหนี้แบบเรา อดทนและใจเย็นๆ รอจังหวะและโอกาส เดี๋ยวทุกอย่างก็ผ่านไปได้ด้วยดี

ค่ะ

ไปศาลของ TMB เค้ายื่นข้อเสนออะไรมาให้มั่งมั้ยครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.564 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena