ชีวิตลูกหนี้หลักแสน

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96324 โดย nunta
:shy: สวัสดีค่ะ ดิฉันมีคำถามค่ะ ทำไมหมายศาลถึงส่งไปตามที่อยู่ทะเบียนบ้านล่ะค่ะ ทำไมถึงไม่ส่งไปตามที่อยู่ปัจจุบันค่ะ .... ทั้งๆที่เวลาเราสมัครบัตรเครดิต เรากรอกที่อยู่ปัจจุบันลงไปนะค่ะ รบกวนสอบถาม เพราะเรื่องหมายศาลทำให้ชีวิตดิฉันเปลี่ยนเลยค่ะ เครียดเลยค่ะ เพราะหมายศาลส่งไปตามที่อยู่ตามทะเบียนบ้าน ดิฉันจึงไม่ได้รับหมายศาลเลยค่ะ พอดีมีคนที่รู้จักกับเจ้าบ้าน เค้านำหมายศาลมาให้ค่ะ และเจ้าบ้านไม่พอใจอย่างมาก เจ้าบ้านคืออายุมากแล้วนะค่ะ น่าจะไม่เข้าในสิ่งที่ดิฉันอธิบาย เจ้าบ้านเค้าบอกว่าทำให้เค้าเดือนร้อน ซึ่งดิฉันอธิบายไปว่าเรื่องหมายศาลไม่ได้เกี่ยวกับเจ้าบ้าน เจ้าบ้านยังคงไม่ฟังและไล่ดิฉันให้ย้ายออกจากทะเบียนภายในวันนี้ คือวันที่ 24/8/60 ซึ่งดิฉันไม่มีทะเบียนที่ย้ายจะเข้านะคะ เจ้าบ้านบอกว่าถ้าอย่างงั้น เจ้าบ้านจะจัดการคัดชื่อดิฉันออกเองภายในวันนี้ ดังนั้นชื่อ ดิฉันจะต้องตกเข้าไปอยู่ทะเบียนกลาง ซึ่งถ้าเป็นแบบนั่น 1.ดิฉันจะสามารถทำบัตรประชาชนได้ไหมค่ะ 2.ดิฉันจะมีสิทธิ์ใช้บัตรประกันสังคมในการรักษาพยาบาลไหมค่ะ 3.แล้วถ้ามีหมายศาลมาถึงดิฉัน จะส่งไปให้ดิฉันที่ไหนค่ะ ระหว่างทะเบียนบ้านกลาง กับ ทะเบียนบ้านปัจจุบันค่ะ ดิฉันเครียดมากค่ะ จนร้องไห้ จนคิดจะฆ่าตัวตายเลยค่ะ มันเครียดมากค่ะ ครอบครัวดิฉันมีแค่ 3 คน คือ แม่ พี่ชาย และดิฉัน แต่บ้านดิฉันไม่ได้มีฐานะพอจะซื้อบ้านเป็นของตัวเองได้ค่ะ จึงต้องขออาศัยอยู่ทะเบียนบ้านผู้อื่น และไม่มีญาติพี่น้องที่ไหนเลยค่ะ ....อาจจะไม่เกี่ยวกับคำถามที่ดิฉันถามไป แต่มันก็มีส่วนที่ทำให้ดิฉันไม่มีทะเบียนบ้านของตัวเองค่ะ รบกวนช่วยตอบปัญหาดิฉันด้วยน่ะค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96327 โดย nunta
ได้โปรดให้คำแนะนำด้วยนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96328 โดย nunta
เครียดมากกกค่ะ ได้โปรดช่วยให้คำตอบแกดิฉันด้วยเถอะค่ะ ไม่เป็นอันทำงานแล้วค่ะ กลัวคนอื่นจะเดือน กลัวแม่จะเดือนร้อน พี่ชายจะเดือนร้อน ที่ทำงานจะเดือนร้อน แล้วก็ไล่ดิฉันออกในที่สุด

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96337 โดย jackTs

nunta เขียน: ดิฉันมีคำถามค่ะ ทำไมหมายศาลถึงส่งไปตามที่อยู่ทะเบียนบ้านล่ะค่ะ ทำไมถึงไม่ส่งไปตามที่อยู่ปัจจุบันค่ะ

หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6974&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96338 โดย jackTs

nunta เขียน: 1.ดิฉันจะสามารถทำบัตรประชาชนได้ไหมค่ะ

ผู้ที่มีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านกลาง จะไม่สามารถขอทำบัตรประชาชนใบใหม่ได้
แต่สามารถใช้บัตรประชาชนที่ถืออยู่ตามใบเดิมได้ จนกว่าบัตรประชาชนใบเดิมนั้น จะหมดอายุลง

nunta เขียน: 2.ดิฉันจะมีสิทธิ์ใช้บัตรประกันสังคมในการรักษาพยาบาลไหมค่ะ

คุณยังสามารถใช้สิทธิประกันสังคมได้ตามเดิมครับ ตราบใดที่บัตรประชาชนใบเดิมของคุณยังไม่หมดอายุ

บุคคลที่มีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านกลาง จะต้องเสียสิทธิ์ต่างๆตามนี้

ขอเปลี่ยนแปลงที่อยู่เพื่อรอรับหมายศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=30852&Itemid=64#30852

nunta เขียน: 3.แล้วถ้ามีหมายศาลมาถึงดิฉัน จะส่งไปให้ดิฉันที่ไหนค่ะ

คำตอบก็อยู่ในกระทู้นี้ไงล่ะครับ

หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6974&Itemid=64

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96382 โดย nunta
ขอบคุณมากค่ะ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96383 โดย nunta
ดิฉันรบกวนสอบถาม ดิฉันเป็นหนี้ บัตรเครดิต ไม่ติดคุกใช่มั๊ยค่ะ ... รบกวนสอบถามด้วยค่ะ และหมายศาลมีมาถึงดิฉัน มันไม่เกี่ยวกับเจ้าบ้านที่ดิฉันอาศัยอยู่ใช่มั๊ยค่ะ ... เจ้าบ้านที่ดิฉันอาศัยอยู่ เขากลัวจะโดนยึดทรัพย์ค่ะ ดิฉันอธิบายก็ไม่ฟัง ไล่ให้ดิฉันไปคัดชื่อออกจากทะเบียนบ้านเขา ในวันพรุ่งนี้คือ วันจันทร์ที่ 28/8/60 ซึ่งดิฉันจะต้องไปคัดชื่อออกด้วยตัวเองที่เขตพร้อมกับเจ้าบ้าน แต่ดิฉันไม่มีทะเบียนที่เข้าอยู่ได้ทันที ดังนั้นทางเขตจะคัดชื่อดิฉันออกได้หรือไม่ค่ะ รบกวนสอบถามผู้รู้ค่ะ
ดิฉันเป็นหนี้ ดิฉันไม่หนี้แน่นอนค่ะ เป็นหนี้ก็ต้องใช้แน่นอน แค่ต้องการเวลา และการผ่อนผันค่ะ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96384 โดย nunta
ดิฉันได้รับหมายศาลจากเจ้าหนี้ บัตรกรุงไทยแล้ว
1.เค้าจะทำการอายัด จากบริษัท โดยบริษัทเป็นคนจัดการหักเงินให้ธนาคารกรุงไทย ตามที่ฉันเข้าใจถูกต้องมั๊ยค่ะ
2. หัก ร้อยล่ะ 30 ของเงินเดือน ซึ่งดิฉันเงินเดือน 15,000 ไม่ทราบจะโดนหักเท่าไหร่ค่ะ และดิฉันจะเหลือเงินเท่าไหร่ค่ะ ดิฉันคิดคำนวนไม่ถูกเลยค่ะ
3. เจ้าหน้าจะอายัดเงินดิฉันพร้อมกันได้ไหมค่ะ
สุดท้ายขอบคุณผู้รู้ทุกๆท่านที่ช่วยให้คำตอบ ทางออก ของปัญหาค่ะ
#ดิฉันเป็นหนี้ ไม่หนี และพร้อมรับผิดชอบ แต่ขอทางออก ระยะเวลา และการผ่อนผันแค่นั้นค่ะ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96387 โดย jackTs

nunta เขียน: ดิฉันรบกวนสอบถาม ดิฉันเป็นหนี้ บัตรเครดิต ไม่ติดคุกใช่มั๊ยค่ะ ... รบกวนสอบถามด้วยค่ะ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64#81223

ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1897&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ

มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

nunta เขียน: หมายศาลมีมาถึงดิฉัน มันไม่เกี่ยวกับเจ้าบ้านที่ดิฉันอาศัยอยู่ใช่มั๊ยค่ะ

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

nunta เขียน: เจ้าบ้านที่ดิฉันอาศัยอยู่ เขากลัวจะโดนยึดทรัพย์ค่ะ ดิฉันอธิบายก็ไม่ฟัง ไล่ให้ดิฉันไปคัดชื่อออกจากทะเบียนบ้านเขา ในวันพรุ่งนี้คือ วันจันทร์ที่ 28/8/60 ซึ่งดิฉันจะต้องไปคัดชื่อออกด้วยตัวเองที่เขตพร้อมกับเจ้าบ้าน แต่ดิฉันไม่มีทะเบียนที่เข้าอยู่ได้ทันที ดังนั้นทางเขตจะคัดชื่อดิฉันออกได้หรือไม่ค่ะ

แล้วที่ผมทำ Link เอาไว้ให้คุณอ่าน ในกระทู้ก่อนหน้านี้...ทำไมถึงไม่อ่านล่ะครับ?

ขอเปลี่ยนแปลงที่อยู่เพื่อรอรับหมายศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=30852&Itemid=64#30852

เจ้าบ้าน ก็คือผู้ที่มีสิทธิ์ขาดในบ้านเพียงแต่ผู้เดียว ซึ่งทำการจะ"เขี่ย"รายชื่อของผู้อาศัย(ลูกบ้าน) ให้ออกไปจากบ้านของตัวเองได้ตามกฏหมายอยู่แล้ว หรือ จะรับใครเข้ามาเพิ่มให้อยู่ในบ้านของตนเอง เมื่อไหร่ อย่างไร ก็ได้...เพราะเขาเป็น"เจ้าของบ้าน"
.

.

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96388 โดย jackTs

nunta เขียน: ดิฉันได้รับหมายศาลจากเจ้าหนี้ บัตรกรุงไทยแล้ว
1.เค้าจะทำการอายัด จากบริษัท โดยบริษัทเป็นคนจัดการหักเงินให้ธนาคารกรุงไทย ตามที่ฉันเข้าใจถูกต้องมั๊ยค่ะ

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

nunta เขียน: 2. หัก ร้อยล่ะ 30 ของเงินเดือน ซึ่งดิฉันเงินเดือน 15,000 ไม่ทราบจะโดนหักเท่าไหร่ค่ะ และดิฉันจะเหลือเงินเท่าไหร่ค่ะ ดิฉันคิดคำนวนไม่ถูกเลยค่ะ

กฏหมายฉบับใหม่เกี่ยวกับเรื่อง"อายัดเงินเดือน"ได้คลอดแล้ว แต่มีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 1/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

ประกาศ!! ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

อยากสอบถามเรื่องประกาศการอายัดเงินเดือน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45413&Itemid=64#96177

nunta เขียน: 3. เจ้าหน้าจะอายัดเงินดิฉันพร้อมกันได้ไหมค่ะ

- หากลูกหนี้ มีเจ้าหนี้หลายราย การอายัดเงินเดือนจะสามารถอายัดได้ทีละรายเท่านั้น

อ้างอิงข้อมูลจาก
ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64#8746

.

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96389 โดย nunta
ขอบคุณมากคะ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96390 โดย nunta
ดิฉันได้อ่านตามที่ คุณนกกระจอกเทศได้บอกไว้แล้ว แต่ดิฉันยังไม่ค่อยเข้าใจอยู่บ้างค่ะ และจะพยายามอ่านและทำความเข้าใจ ให้ได้มากที่สุดค่ะ แต่ก็คงมีคำถามที่ไม่เข้าใจและสงสัยอยู่พอสมควรค่ะ ดิฉันจึงขออนุญาตเรียนสอบถามเพิ่มเติมนะคะ
ดิฉันเพิ่งได้รับหมายศาลเมื่อ อาทิตย์ที่แล้ว ซึ่งทำให้ดิฉันไม่ได้รับทราบหมายศาลคะ ทำให้ไม่ได้ขึ้นศาล สิ่งที่ดิฉันได้มาจากคนรู้จักที่ยังติดต่อกัน นำเอกสารหมายศาลมาให้คะ โดยเจ้าบ้านฝากมา และ พร้อมกับนัดให้ดิฉันไปย้ายออกจากทะเบียนบ้านของเจ้าบ้านพรุ่งนี้ ดิฉันยินยอมทำตามค่ะ และก็ไม่คิดจะหนี หรือจะไม่ชำระหนี้นะคะ เป็นหนี้ก็ต้องใช้คืน ตามที่ทางชมรมแนะนำค่ะ ดิฉันมีเอกสารแนบมาให้ดูด้วยค่ะ เพื่อจะเรียนสอบถามค่ะ ว่าตอนนี้ดิฉันควรจะทำอย่างไรบ้างค่ะ

ดังหมายศาลที่ได้แนบมา ทางเจ้าหนี้จะทำการอายัดเงินเดือนดิฉันเมื่อไหร่ค่ะ และดิฉันจะต้องทำอะไรต่อจากนี้บ้างค่ะ รบกวนสอบถามด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะสำหรับทางออก และคำแนะนำ ให้คำปรึกษา แก่ลูกหนี้ที่มีความรู้น้อยด้านกฎหมายอันน้อยนิดค่ะ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96391 โดย nunta

nunta เขียน: ดิฉันได้อ่านตามที่ คุณนกกระจอกเทศได้บอกไว้แล้ว แต่ดิฉันยังไม่ค่อยเข้าใจอยู่บ้างค่ะ และจะพยายามอ่านและทำความเข้าใจ ให้ได้มากที่สุดค่ะ แต่ก็คงมีคำถามที่ไม่เข้าใจและสงสัยอยู่พอสมควรค่ะ ดิฉันจึงขออนุญาตเรียนสอบถามเพิ่มเติมนะคะ
ดิฉันเพิ่งได้รับหมายศาลเมื่อ อาทิตย์ที่แล้ว ซึ่งทำให้ดิฉันไม่ได้รับทราบหมายศาลคะ ทำให้ไม่ได้ขึ้นศาล สิ่งที่ดิฉันได้มาจากคนรู้จักที่ยังติดต่อกัน นำเอกสารหมายศาลมาให้คะ โดยเจ้าบ้านฝากมา และ พร้อมกับนัดให้ดิฉันไปย้ายออกจากทะเบียนบ้านของเจ้าบ้านพรุ่งนี้ ดิฉันยินยอมทำตามค่ะ และก็ไม่คิดจะหนี หรือจะไม่ชำระหนี้นะคะ เป็นหนี้ก็ต้องใช้คืน ตามที่ทางชมรมแนะนำค่ะ ดิฉันมีเอกสารแนบมาให้ดูด้วยค่ะ เพื่อจะเรียนสอบถามค่ะ ว่าตอนนี้ดิฉันควรจะทำอย่างไรบ้างค่ะ

ดังหมายศาลที่ได้แนบมา ทางเจ้าหนี้จะทำการอายัดเงินเดือนดิฉันเมื่อไหร่ค่ะ และดิฉันจะต้องทำอะไรต่อจากนี้บ้างค่ะ รบกวนสอบถามด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะสำหรับทางออก และคำแนะนำ ให้คำปรึกษา แก่ลูกหนี้ที่มีความรู้น้อยด้านกฎหมายอันน้อยนิดค่ะ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96392 โดย nunta

nunta เขียน:

nunta เขียน: ดิฉันได้อ่านตามที่ คุณนกกระจอกเทศได้บอกไว้แล้ว แต่ดิฉันยังไม่ค่อยเข้าใจอยู่บ้างค่ะ และจะพยายามอ่านและทำความเข้าใจ ให้ได้มากที่สุดค่ะ แต่ก็คงมีคำถามที่ไม่เข้าใจและสงสัยอยู่พอสมควรค่ะ ดิฉันจึงขออนุญาตเรียนสอบถามเพิ่มเติมนะคะ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96393 โดย nunta

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96394 โดย jackTs

ดิฉันเพิ่งได้รับหมายศาลเมื่อ อาทิตย์ที่แล้ว ซึ่งทำให้ดิฉันไม่ได้รับทราบหมายศาลคะ ทำให้ไม่ได้ขึ้นศาล สิ่งที่ดิฉันได้มาจากคนรู้จักที่ยังติดต่อกัน นำเอกสารหมายศาลมาให้คะ โดยเจ้าบ้านฝากมา

ดังหมายศาลที่ได้แนบมา ทางเจ้าหนี้จะทำการอายัดเงินเดือนดิฉันเมื่อไหร่ค่ะ และดิฉันจะต้องทำอะไรต่อจากนี้บ้างค่ะ

ถาม : ถูกศาลพิพากษาแล้ว อีกนานแค่ไหนถึงจะโดนอายัดเงินเดือน?

ตอบ : การอายัดเงินเดือน หรือการอายัดทรัพย์ใดๆนั้น จะใช้เวลานานเท่าใดนั้น มันขึ้นอยู่กับความขยันของฝ่ายโจทก์(เจ้าหนี้) ที่จะเป็นผู้นำคำพิพากษาของศาล ไปเขียนคำร้องขอต่อกรมบังคับคดีให้เป็นผู้ทำการอายัด โดยให้เหตุผลว่าลูกหนี้ไม่ยอมชำระหนี้ตามคำพิพากษาของศาล(ดื้อแพ่ง)
เจ้าหนี้จึงจำเป็นต้องยื่นคำร้องดังกล่าวต่อกรมบังคับคดี พร้อมกับแนบหลักฐานว่า เจ้าหนี้สืบพบว่าลูกหนี้ในคดีนี้ ทำงานอยู่ที่บริษัท xxxx จำกัด โดยหลังจากนี้ ทางกรมบังคับคดีก็จะจัดส่งจดหมาย ไปถึงยังผู้บริหารของบริษัท xxxx จำกัด เพื่อให้ทำการหักอายัดเงินเดือนของลูกจ้าง(จำเลยที่ถูกพิพากษา) พร้อมกับให้นายจ้างเป็นผู้นำส่งเงินที่อายัดจำนวนนี้ ส่งมาให้กรมบังคับคดีทุกเดือน เพื่อชดใช้หนี้ตามคำพิพากษาจนกว่าจะหมดหนี้

ดังนั้น...ระยะเวลาในการอายัดใดๆ ของกรมบังคับคดี หลังจากที่ศาลได้พิพากษาไปแล้วนั้น...มันจึงไม่แน่นอน (ถึงแม้นว่าในคำพิพากษา จะเขียนเอาไว้โดยชัดเจนว่า บังคับภายใน 15 หรือ 30 วัน ก็ตามที) เพราะเงื่อนไขของระยะเวลาดังกล่าว มันขึ้นอยู่กับทางฝ่ายโจทก์(เจ้าหนี้)เอง ว่าจะไปยื่นเรื่องเมื่อไหร่?

ยังมีเงื่อนไขแห่งความล่าช้าของการอายัดอีกประการหนึ่ง...กล่าวคือ

เนื่องจากยังมีคดีในการติดตามอายัดต่างๆ ที่ค้างอยู่ในกรมบังคับคดีจำนวนมหาศาล ที่ยังรอคิวเพื่อทำเรื่องส่งอายัดอยู่อีกตั้งมากมายหลายคดี

โดยทั้งนี้ทั้งนั้น ยังขึ้นอยู่กับเขตพื้นที่ของกรมบังคับคดีในแต่ละจังหวัดอีกด้วย เพราะในบางจังหวัดมีคดีในการฟ้องร้องบังคับคดีกันน้อยมาก อย่างจังหวัดซึ่งอยู่ในพื้นที่ความเจริญน้อย เช่น จังหวัด แม่ฮ่องสอน , น่าน , ตราด , ระนอง , สตูล , พังงา , ยโสธร , เลย , และ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้…เป็นต้น จังหวัดเหล่านี้จะมีคดีที่ถูกยื่นให้ทำการอายัดน้อยคดี จึงสามารถดำเนินการอายัดบังคับคดีได้โดยเร็วเพราะไม่ต้องรอคิวนาน

ส่วนจังหวัดที่มีความเจริญสูงมากๆ ก็จะมีคดีที่รอคิวให้ทำการอายัดเป็นจำนวนมาก อย่างจังหวัดซึ่งอยู่ในพื้นที่ความเจริญสูง เช่นจังหวัด กรุงเทพมหานครและปริมณฑล , ชลบุรี , เชียงใหม่ , นครราชสีมา , ขอนแก่น , อุบลราชธานี , อุดรธานี , สงขลา...เป็นต้น จังหวัดเหล่านี้จะมีคดีที่ถูกยื่นให้ทำการอายัดเป็นจำนวนมาก จึงสามารถดำเนินการอายัดบังคับได้ช้ามาก เพราะไม่รู้ว่าต้องรออีก กี่พัน กี่หมื่นคดี กว่าจะถึงคิวของตน

ดังนั้น...ในความเป็นจริงแล้ว ทุกคนที่ถูกอายัด...กว่าจะ"โดน" ก็เกินกว่าที่กฏหมายกำหนดไว้ (15 วัน) กันทั้งนั้น...และแต่ละคนจะมีระยะเวลาในการ"โดน"ที่ไม่เท่ากันเลย...เอาแน่นอนอะไรไม่ได้เลย

บางคน"โดน"หลังจากที่ศาลพิพากษา เพียงแค่ 2 เดือน

บางคนก็"โดน"หลังจากศาลพิพากษาไปแล้ว 4 เดือน

บางคนก็"โดน"หลังจากศาลพิพากษาไปแล้ว 6 เดือน

บางคนก็"โดน"หลังจากศาลพิพากษาไปแล้ว 1 ปี

บางคนก็"โดน"หลังจากศาลพิพากษาไปแล้ว 2 ปี

บางคนก็"โดน"หลังจากศาลพิพากษาไปแล้ว 4 ปี

บางคนก็"โดน"หลังจากศาลพิพากษาไปแล้ว 6 ปี

แล้วจะเอาตรงไหนมาเป็นบรรทัดฐานดีล่ะครับ?

ถาม : ผมทำงานเป็นพนักงานของบริษัท A ครับ
หากมีหมายอายัดเงินเดือนส่งมาที่บริษัทของผมแล้ว ผมจะขอส่งเงินอายัดด้วยตนเองได้ไหมครับ เพราะไม่อยากให้ทางบริษัทต้องยุ่งยาก

ตอบ : ในอดีต...เคยมีกฏหมายที่อนุโลมให้“ลูกจ้าง”ที่เป็นจำเลย(ลูกหนี้)ตามคำพิพากษา สามารถนำส่งเงินเดือนที่อายัดตนเองได้
ในอดีตที่ผ่านๆมา จึงมีจำเลย(ลูกจ้าง)ตามคำพิพากษา ที่หักเงินเดือนของตัวเองและนำส่งโดยถูกต้อง
ตามกฏหมายเพียง 2% เท่านั้น

ส่วนอีก 3% ส่งไม่ครบตามจำนวนที่กฏหมายกำหนด หรือ ส่งบ้าง-ไม่ส่งบ้าง

และอีก 95% ไม่ส่งเลยสักบาท

ดังนั้น ในปัจจุบันจึงได้มีการแก้ไขกฏหมาย เพื่อทำการบังคับ“นายจ้าง”ให้เป็นผู้หักและนำส่งเงินเดือนที่อายัดจากลูกจ้างผู้นั้น ตามหมายอายัดของกรมบังคับคดี

หาก“นายจ้าง”ไม่ยอมปฎิบัติตาม นายจ้างอาจถูกฟ้องให้ต้องเป็นผู้ชดใช้หนี้แทนลูกจ้างผู้นั้น ตามมาตรา 312

ขอถามแทนนายจ้าง เรื่องการบังคับคดี อายัดเงินเดือน
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=6893&Itemid=52#6916

ถ้าบริษัทไม่อายัดเงินเดือนตามคำสั่งกรมบังคับคดี บริษัทจะมีความผิดตามกฎหมายอะไร
test.led.go.th/faqn/pdf/aryad091058.pdf

อ้างอิงข้อมูลทั้งหมดในด้านบนจาก

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64#28148

ปล. คุณได้อ่าน Link ที่ผมลงไว้ให้ดูจริงๆหรือเปล่าครับ?

หรือว่าอ่านแบบ ผ่านหู-ผ่านตา เพียงแค่ลวกๆ

.

.

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96588 โดย nunta
ขอบคุณนะคะ...

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96590 โดย nunta
ทางบริษัทได้แจ้งมาว่า ได้รับหมายศาลให้อายัดเงินเดือนแล้ว .... แต่ให้ดิฉัน ไปยื่นคำร้องขอลดหย่อนให้เหลือ 15% เพราะว่าทางบริษัทไม่อยากดิฉันโดนหักเยอะ เพราะจะไม่พอใช้จ่ายในชีวิตประจำวันคะ .
1.ดิฉันเงิน 15,000 ตามกฎหมายใหม่ออกมาว่าไม่สามารถหักเงินเดือนได้ แต่ดิฉันโดนหมายศาลฟ้องเมื่อเดือน ตุลาคม 2559 ดังนั้นดิฉันต้องไปทำเรื่องขอลดหย่อนหักแค่ 15% หรือไม่คะ
2.ถ้าต้องไปยื่นคำร้องต่อกรมบังคับคดีเพราะดิฉันเข้าใจว่ามีที่เดียว แต่ดิฉันลองหาข้อมูล ปรากฎว่ามีหลายพื้นที่ แล้วดิฉันจะรู้ได้อย่างไรค่ะว่า ต้องไปกรมบังคับคดีที่ไหน
ดิฉันขอความกรุณาผู้รู้ ช่วยตอบคำถามด้วยนะคะ ดิฉันขอขอบคุณล่วงหน้าคะ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96880 โดย nunta
ดิฉันขอสอบถามคะ
เงินเดือน ดิฉัน หมื่น15,000 ถ้าจะขอให้ไม่โดนอายัดเงินเดือนสามารถทำได้ไหมคะ เพราะถ้าโดนอายัด ไม่พอใช้จ่ายเลยคะ รบกวนขอคำแนะนำคะ ว่าต้องไปแจ้งกรมบังคับคดี อย่างไรคะ ดิฉันเดินทางไป 3วันติด เจ้าหน้าที่ก็ยังให้ดิฉันเอาหลักฐานมายื่น ทั้งที่ดิฉัน ยื่นเอกสาร สลิปเงินเดือนให้ทางเจ้าหน้าที่แล้วนะคะ แต่ทำไมยังต้องโดนอายัดอีกละคะ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96915 โดย jackTs

nunta เขียน: ดิฉันขอสอบถามคะ
เงินเดือน ดิฉัน หมื่น15,000 ถ้าจะขอให้ไม่โดนอายัดเงินเดือนสามารถทำได้ไหมคะ

เบรกลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่น หยุดมโนชักดาบ

น.ส.รื่นวดี สุวรรณมงคล อธิบดีกรมบังคับคดี ชี้แจงการบังคับใช้พ.ร.บ.แก้ไขประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความแพ่ง (ฉบับที่ 30) ซึ่งจะมีผลใช้บังคับวันที่ 4 ก.ย.60 ดังต่อไปนี้

“สำหรับลูกหนี้ที่ถูกบังคับคดีตามกฎหมายเดิม(เคยถูกหมายบังคับคดีอายัดเงินเดือนไปแล้ว ก่อนถึงวันที่ 4 ก.ย. 60) จะต้องโดนอายัดเงินเดือนตามคำสั่งเดิมนี้ไปจนกว่าจะหมดหนี้ จะมาอ้างว่ามีเงินเดือนไม่ถึง20,000 บาท แล้วจะมาขอใช้กฎหมายตามฉบับใหม่นี้ไม่ได้ เพราะกฎหมายฉบับนี้ มีบทเฉพาะกาลสั่งห้ามไม่ให้มีผลย้อนหลัง "

สรุปก็คือ ลูกหนี้รายใดก็ตาม(โดยเฉพาะลูกหนี้รายเก่า) ที่เคยถูกคำสั่งอายัดเงินเดือนไปแล้ว ก่อนถึงวันที่ 4 ก.ย. 60 จะถูกคุ้มครองการอายัดเงินเดือน จากรายรัับรวมทั้งหมดต่อเดือนที่ 10,000 บาท(ตามกฎหมายฉบับเดิม) ไปจนกว่าจะหมดหนี้...จะมาขอใช้สิทธิ์ตามกฎหมายฉบับใหม่นี้ไม่ได้

ส่วนลูกหนี้รายใดก็ตาม(โดยเฉพาะลูกหนี้รายใหม่) ที่ถูกคำสั่งอายัดเงินเดือนตั้งแต่วันที่ 4 ก.ย. 60 เป็นค้นไป ก็ถือว่าโชคดีไป เพราะจะถูกให้ใช้คำสั่งอายัดเงินเดือน(รายรับรวมต่อเดือน)ที่ 20,000 บาท ตามกฎหมายฉบับใหม่นี้ได้เลยทันที

www.dailynews.co.th/crime/586112

www.bangkokbiznews.com/news/detail/765113

www.tnews.co.th/contents/338446

www.thairath.co.th/content/1008870

ตัวอย่าง : เว็ปไซด์ ถาม-ตอบ ของกรมบังคับคดี
test.led.go.th/faqn/REPLY.ASP?mid=d002165&nomod=d

test.led.go.th/faqn/REPLY.ASP?mid=d002173&nomod=d

test.led.go.th/faqn/REPLY.ASP?mid=d002180&nomod=d

.

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.875 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena