ในขณะที่กำลังผ่อนให้ KTC ตามที่ประนอมหนี้หน้าศาล หนี้ตัวอื่นฟ้องได้ไหมครับ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96716 โดย wora1975
สวัสดีครับ
ผมกับภรรยาจดทะเบียนสมรสกัน
ในขณะที่จดทะเบียนสมรส
**มีการกู้ซื้อบ้าน โดยชื่อผู้กู้เป็นชื่อภรรยากู้คนเดียว และภรรยาเป็นเจ้าบ้าน ปัจจุบันยังผ่อนชำระอยู่

ผมมีหนี้บัตรเครดิตหลายใบ หยุดจ่ายไปแล้ว และตอนนี้ทะเลาะกันกับภรรยา เพราะเรื่องหนี้สิน จนไปหย่ากัน มาแล้วครับ TT
**ผมมีรถยนต์ผ่อนหมดแล้ว หลังหย่า ผมโอนยกให้กับภรรยา

ขอสอบถามว่า
1. ถ้ามีหมายฟ้องศาลมาหลังจากนี้ ถ้าไม่มีจ่ายสามารถยึดบ้านได้ไหมครับ

2. รถยนต์ที่ผมยกให้ภรรยา หลังจากหย่า (ไม่ได้ทำบันทึกการหย่าเรื่องนี้ที่อำเภอ มาตกลงยกให้หลังจากหย่า) รถได้โอนเป็นชื่อภรรยาไปแล้ว เขาจะมายึดรถได้ไหมครับถ้าผมโดนฟ้อง

3.ผมยังไม่มีที่ไป ชื่อผมยังอยู่ในทะเบียนบ้าน โดยภรรยาเป็นเจ้าบ้าน ผมเป็นผู้อาศัย จะมีปัญหาอะไรไหมครับ เพราะผมยังไม่มีที่จะเอาชื่อไปลง หรือผมควรรีบย้ายอออกจากทะเบียนบ้านไหมกับ เธอจะได้ไม่เดือดร้อน

ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96717 โดย wora1975
พรุ้งนี้ผมจะไปตามหมายศาล KTC ผมกะจะไปขอผ่อนยาว 3 ปีตามที่อ่านในกระทู้ต่าง ๆ
ผมมีหนี้อีกหลายบัตรเครดิตและสินเชื้อ
ในขณะที่ผมผ่อนกับ KTC หนี้ตัวอื่นฟ้องเรียกให้ผมจ่ายเลยได้ไหมครับ ผมกลับระหว่างที่ผ่อน KTC เจ้าอื่นเรียกมาผมจะไม่มีผ่อน

ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96722 โดย jackTs
.
ผมรวมกระทู้ให้แล้วนะครับ

มีอะไรที่อยากจะถามต่อ กรุณาโพสต์ถามต่อจากในกระทู้เดิม(กระทู้นี้)ของตัวคุณเองด้วยครับ

1คน ต่อ 1กระทู้ เท่านั้น ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64#12130

วิธีค้นหากระทู้ของตัวเอง

ปล.ที่นี่ไม่ได้ห้ามถามนะครับ

แต่ขอความกรุณาให้ไปถามต่อจากในกระทู้เดิมของตัวคุณเอง

ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96723 โดย jackTs

wora1975 เขียน: ในขณะที่กำลังผ่อนให้ KTC ตามที่ประนอมหนี้หน้าศาล หนี้ตัวอื่นฟ้องได้ไหมครับ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

wora1975 เขียน: ผมกับภรรยาจดทะเบียนสมรสกัน

การยึดทรัพย์ที่เป็นสินสมรส
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64#63764

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96724 โดย wora1975

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.425 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena