ตอนนี้กลายเป็นคนพิการออกจากงาน

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96748 โดย konkoon
หลังจากผ่าตัดหลังมาก็สู้และรักษาตัวเองมาโดยตลอดสุดท้ายกลายเป็นคนพิการเดินไม่ได้
การเกิดหนี้
1.โดนเพื่อนโกงยืมเงินที่เรากูสหกรณ์มาแล้วเห็นว่าเค้าดือดร้อนเลยให้ยืมไปสุด
ท้ายหายทั้งคนทั้งเงิน
2.คชจ.เป็นคนตจว.มาทำงานที่ กทม.ต้องเช่าห้องอยู่
3.คชจ.รักษาตัว เดินทางด้วยเเท็กซี่ตลอดเพราะขึ้นรถเมล์ไม่ไหว ต่อวันประมาน
300 บาท ถ้าวันไหนไปหาหมอตามนัดก็ 500 บาท อาทิตย์ละ 3 วัน
4.เงินเดือน ขรก.ไม่พอใช้โดนหักเเล้วเหลือเดือนละไม่ถึง5000บาทต่อเดือน
5.ตอนนี้ลาออกเพราะไม่มีใครดูแล ก่อนจะเป็นหนักจนเดินไม่ได้ในที่น้องสาว
ต้องออกจากงานมาดูแลน้องสาวเเต่งงานแล้วเเต่ยังไม่มีลูกตอนนี้มีลูกได้สี่เดือน
แล้ว
6.ตอนนี้รายได้ทางเดียวคือ เบี้ยผู้พิการเดือน 800 บาท
7.อาการตอนนี้คือเดินไม่ได้ขาไม่มีเเรงคือลุกแล้วลงไปกองกับพื้นทันที
ปัสสาวะอุจาระเองไม่ได้ ไม่รู้สึกตั้งแต่เอวลงไป คือง่ายๆนอนรอความตาย
เพราะเป็นโรคที่ไม่มีทางรักษา เป็นcasestudy คือโรคคือสปากาโนซีส
เกิดจากพยาธืไปทับเส้นประสาทสันหลัง ทั้งที่ไม่กินดิบ(พยาธิตัวเดียวทำชีวิตพัง)

ปัญหาที่เจอ
1.โดน กยศ.ฟ้อง แต่ศาลตัดสินเเล้วหยุดจ่ายเพราะจ่ายไม่ไหวไม่รายได้
พ่อแม่เป็นเพียงช่าวนารับจ้าง ส่งลูกสองคนจบ ป.ตรี ก็เก่งมากๆแล้ว
2.ตอนนี้โดนฟ้องจากบัตรกดเงินสด ktc ประมาน 50,000 แล้วน่าจะมีมาอีก
สามถึงสี่บัตรเกิดจากการนำมารักษาตัวยอดประมาน 200,000 บาท

คำถาม
1.ผมไม่ไปตามหมายนัดได้ไหมเพราะไปก็ไม่สามารถจะไปตกลงอะไรได้
เพราะไม่มีรายได้ ตอนนี้รายได้มาจากพ่อที่ต้องมารับจเางทำงานเเทนที่
จะสบายในบั้นปลายชีวิต และจะมีผลกระทบอะไรกับเราบ้าง
2.ถ้าผมตายไปจะกระทบกับพ่อและน้องสาวไหม ผมไม่มีชื่อเป็นเจ้าของ
ทรัพย์สินอะไรเลย สาวนเรื่องกลัวว่าจะกู้อะไรไม่ได้ในอนาคต ผมไม่กลัว
เพราะแค่ชีวิตตอนนี้ยังไม่รู้จะอยู่ได้อีกนานเท่าไหร่ สงสารแม่ที่ต้องกลับ
มาเลี้ยงเราอีก ป่กบอกว่าสู้เเต่ใจคนเรามันก็อดคิดอดรู้สึกไม่ได้ ที่กดมาใช้
เพราะไม่รู้จะหันไปหาใคร ไม่อยากให้พ่อแม่รู้ รู้กับน้องสาวสองคน ถ้าในที่สุด
ก่อนไม่อยากให้คนข้างหลังเดือดร้อน พ่อแม่ น้องสาว ส่วนเจ้าหนี้เราก็จ่ายมา
โดยตลอดจนถึงที่สุดเราทำอะไรไม่ได้เเล้วจริง นั่งได้ไม่ถึง5ชั่วโมงก็ปวด
นอนก็ปวดเวลาเดียวที่เราไม่แวดคือตอนหลับตา อยากให้ไม่ต้องลืมตาขึ้น
มาเลยด้วยซ้ำ เคยคิดอยากฆ่าตัวตาย เเต่กลัวเเม่จะตายตามไปอีกคนเพราะ
แม่เป็นโรคหัวใจ เคยเคยเเม่ตอนโรคกำเริบหายใจไม่ออกเราทำอะไรไม่ได้
เลยได้เเต่ร้องไห่อละร้องให้คนอื่นมาช่วย มันปวดใจจริง ตอนนี้พูดกับเเม่
ว่าให้เเม่ทำใจไว้ย้างอะไรก็เกิดขึ้นได้

ขอบคุณล่วงหน้าครับ...หัวใจติดล้อ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96752 โดย padungkij
ก่อนอื่นเป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ๆ ครับ ผมเองก็ตกงานไม่มีรายได้ที่จะไปชำระหนี้ เหมือนกันครับ ทรัพย์สินที่มีอยู่ก็ขายเพื่อไปจ่ายหนี้ ก็หมดจนไม่มีอะไรจะขายแล้วครับ ตอนนี้ก็ยังอาศัยนอนวัด กินข้าววัดอยู่ แต่พวกเจ้าหนี้มันไม่สนใจหรอกครับ มันโทรมาทวงตังค์อย่างเดียว มี nonbank รายนึ่งโทรไปทวงเงินกับญาติ กับเพื่อนๆ (ที่ทำงาน) จนพวกนั้นโทรมาต่อว่าผมแรงมาก เอาง่ายๆ "ให้ผมไปตายซะ" ประมาณนี้ ตอนนั้นเครียดมากครับ เคยคิดจะฆ่าตัวตายแล้วด้วยซ้ำ ได้เข้ามาในเพจ "ชมรมหนี้บัตร และ โทรปรึกษาที่มูลนิธิเพื่อผู้บริโภค" ได้คำตอบที่ดีรายอย่างครับ พูดง่ายๆ ตอนนี้ผมไม่มีรายได้ ทรัพย์สินก็ไม่มี เพราะเดิมที่ก็เป็นเด็กกำพราที่เขาเก็บมาเลี้ยงอยู่แล้ว พูดง่ายๆ คือไม่ต้องชำระ เพราะผมไม่มีรายได้ ถ้าจะโดนหักเงิน 30% ก็ต้องมีรายได้ 20,000 บาทขึ้นไป และไม่มีทรัพย์สินให้ยึด แต่เดี๋ยวยังไงน่าจะมีผู้รู้เข้ามาตอบกระทู้ให้นะครับ หรือจะลองโทรไปปรึกษาที่ มูลนิธิฯมีช่องทางการปรึกษาได้ 3 ช่องทางครับ
1. ร้องเรียนออนไลน์ผ่านเว็บไซต์ www.consumerthai.org
2. อีเมล This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it.
3. โทรศัพท์ 02-2483737 จันทร์-ศุกร์ เวลา 9.00-17.00 น.
หากต้องการปรึกษาปัญหาบัตรเครดิต ทางโทรศัพท์เป็นวิธีที่สะดวกที่สุดครับ เจ้าหน้าที่จะได้สอบถามรรายละเอียดและให้คำปรึกษาได้ถุกต้องตรจุดตามที่คุณสงสัยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96756 โดย konkoon
ขอบคุณครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.419 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena