ขอคำแนะนำค่ะ อยากจะหยุดหนี้บางอย่างและยังจ่ายบางอย่างเพื่อหาเงินมาปิดหนี้ค่ะ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96847 โดย Sirim
ขอคำปรึกษาท่านผู้รู้ค่ะ
ตอนนี้เป็นหนี
1.สินเชื่อธนาคารออมสิน ผ่อน 6 ปี ประมาณ 200000 บาท ( ชำระเดือนละ 4100 บาท ผ่อนตรงตามกำหนดและจะผ่อนต่อไปเพราะเกรงใจคนค้ำ)
2.บัตรกดเงินสดกรุงศรี ยอด 28000 บาท (ชำระขั้นตำ 1500 บาท หยุดส่ง 2 เดือน และจะหยุดส่ง)
3.บัครเครดิตกรุงศรีเฟิร์สช้อย ยอด 48000 บาท (ชำระชั้นต่ำ 3800 บาท หยุดส่ง 2 เดือน และจะหยุดส่ง)
4.บัตรกดเงินสดCity bank ยอด 16000 บาท (ชำระขั้นต่ำ 600 บาท ยังผ่อนปกติ )
5.สินเชื่อรถโตโยต้าลิชชิ่ง เหลืออีก 5 ปีนิดๆ (ชำระเดือนละ 9100 บาท ยังผ่อนปกติ )
6.ผ่อนรถมอไซค์ให้แม่ จบเดือน พ.ย. 60 (ชำระ เดือนละ 3100 บาท ยังผ่อนปกติ)
:No: :No: :No:

นอกจากหนี้เหล่านี้แล้วยังต้องส่งเงินให้แม่ใช้และน้องเรียนหนังสือตอนนี้ปวดหัวมากค่ะเงินไม่พอใช้พอจะมีรายได้เสริมบ้างแต่ก็หมุนเงินไม่ทัน แต่ก่อนรายได้ดีชำระสบายๆแต่ตอนนี้ขายอะไรก็ขายยาก

ปล.หนี้ที่เกิดขึ้นเหล่านี้คือหลังจากที่คุณตาเสียก็เริ่มสร้างหนี้เพื่อหาเงินส่งน้องเรียน ตอนนั้นยังคิดไม่เป็นนะคะ คิดว่าเงินได้มาง่ายๆมีก็ใช้ได้ แต่ตอนนี้ไม่ไหวแล้ว ไม่สามารถแบกรับได้หมดจริงๆ

มีความฝันว่าอยากได้บ้านแต่รอน้องเรียนจบปีหน้าถึงกู้ร่วมกัน แต่ตอนนี้ไม่ไหวแล้ว เสียดาย!!!

จะขอคำแนะนำจากทุกท่านว่า
ถ้าจะหยุดจายรายการที่ 2,3,4 ไปก่อนได้มั้ยคะ

-ขอบคุณมากๆนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97445 โดย Sirim

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97517 โดย ReFreshZzz
ถ้าจะหยุด ควรจะหยุดทุกรายการครับ (ไม่งั้นคุณจะไม่หลุดจากวงจรนี้)
รายจ่าย อะไรที่ไม่จำเป็นในชีวิตประจำวัน ให้ตัดออกให้หมดครับ
ควรจะบอกคนใกล้ชิดให้ทราบ รวมถึงคนที่เกี่ยวข้อง เพื่อจะได้ไม่ตกใจกับ เอกสาร หรือจดหมาย ที่ส่งมาทวงหนี้
รายการที่ 1 ถ้าเจ้าหนี้ยังสามารถติดต่อคุณ ได้ เขาจะไม่ไปยุ่งเกี่ยวกับคนค้ำครับ
รายการที่ 2 3 และ 4 ไม่น่าจะมีปัญหา
รายการที่ 5 และ 6 คุณต้องพิจารณาเอาเอง

ขอให้โชคดีครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.339 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena