สอบถามกรณีลูกหนี้เสียชีวิต

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43487 โดย kook
สวัสดีค่ะ

ก่อนอื่นขอเล่าเรื่องก่อนค่ะ พอดีญาติเสียชีวิตเมื่อสิ้นเดือน 8 ปีที่แล้ว มีหนี้บัตรธนาคารเดียวกัน 2 ใบ จ่ายไปตั้งแต่ปีที่แล้ว 1 ใบ ส่วนอีก 1 ใบ มีสำนักงานกฏหมายส่งจดหมายทวงเมื่อเดือนที่แล้ว และได้ติดต่อไป แต่ทางสำนักงานฯ แจ้งว่า แบงค์เอาเรื่องคืนไปแล้ว ก็เลยติดต่อไปทางแบงค์และคุยส่วนลด 70% ซึ่งจะต้องจ่ายภายในสิ้นเดือนนี้ แต่ตอนนี้ติดปัญหาว่าหาเงินไม่ทันตามที่คุยไว้ เลยไปอ่านเรื่องอายุความ และเห็นว่าใกล้หมดอายุความ แต่พออ่านข้อยกเว้น (ตามข้อความด้านล่าง) เลยไม่แน่ใจว่ากรณีโทรไปเคลียร์แบบนี้ก่อนหมดอายุความ ทำให้อายุความสะดุดลงไหมคะ

(บัตรอีก 1 ใบ ที่เป็นธนาคารเดียวกัน ได้ fax ใบมรณะใบเมื่อเดือน 9 ปีที่แล้ว)

ข้อยกเว้นให้เจ้าหนี้ฟ้องเกิน ๑ ปีได้

ดังที่บัญญัติไว้ใน ปปพ. มาตรา ๑๗๕๔ วรรค ๓ “ภายใต้บังคับแห่งประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา ๑๙๓/๒๗ ” ซึ่งมาตรา ๑๙๓/๒๗ บัญญัติว่า “ผู้รับจำนอง ผู้รับจำนำ ผู้ทรงสิทธิยึดหน่วง หรือผู้ทรงบุริมสิทธิเหนือทรัพย์สินของลูกหนี้ อันตนได้ยึดถือไว้ ยังคงมีสิทธิบังคับชำระหนี้จากทรัพย์สินที่จำนอง จำนำ หรือที่ได้ยึดถือไว้ แม้ว่าสิทธิเรียกร้องส่วนที่เป็นประธานจะขาดอายุความแล้วก็ตาม แต่จะใช้สิทธินั้นบังคับให้ชำระค่าดอกเบี้ยที่ค้างย้อนหลังเกินห้าปีขึ้นไปนั้นไม่ได้” ดังนั้น เจ้าหนี้ตามมาตราดังกล่าว จึงสามารถบังคับชำระหนี้จากทรัพย์ที่จำนอง จำนำ หรือมีสิทธิยึดหน่วง อันเป็นมรดกนั้นได้ แม้ล่วงพ้นอายุความฟ้องคดีมรดกแล้วก็ตาม

อีกกรณีหนึ่งที่เจ้าหนี้ฟ้องเกิน ๑ ปีได้ ก็คือ ในกรณีที่ทายาทหรือผู้จัดการมรดกไปรับสภาพหนี้ภายในอายุความมรดก จึงทำให้อายุความสะดุดลง โดยระยะเวลาที่ล่วงไปก่อนนั้น ไม่นับเข้าอยู่ในอายุความ อายุความสะดุดหยุดลงเวลาใด ให้เริ่มนับอายุความใหม่ตั้งแต่เวลานั้น เจ้าหนี้จึงฟ้องบังคับชำระหนี้จากกองมรดกได้ แม้ล่วงพ้นอายุความมรดก
[/i]

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43490 โดย jackTs
การจะที่ทำให้อายุความของ"ผู้ตาย"สะดุดหยุดลง แล้วจะต้องเริ่มนับอายุความกันใหม่ได้นั้น
ทายาทหรือผู้จัดการมรดก จะต้องไปรับสภาพหนี้ภายใน 1ปี หลังจากที่ลูกหนี้เสียชีวิต
หากเกิน 1ปีไปแล้ว ก็ถือว่าคดีหนี้สินของผู้ตาย ได้"ขาดอายุความ"โดยสมบูรณ์ตามกฏหมายแล้ว

และการรับสภาพหนี้ดังกล่าว จะต้องทำเป็น"หนังสือสัญญา"(ต้องเป็นลายลักษณ์อักษร)เท่านั้น
โดยมีลายเซ็นต์การยอมรับเงื่อนไขของสัญญา จากคู่ความทั้งสองฝ่ายลงนามเป็นหลักฐาน

การรับปากด้วยวาจา หรือการตกลงกันทางโทรศัพท์
ไม่สามารถนำมาใช้เป็น"สัญญา"ในทางกฏหมายได้

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43493 โดย kook
ขอบคุณค่ะ พี่นกกระจอกเทศ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43513 โดย kook

kook เขียน: ขอบคุณค่ะ พี่นกกระจอกเทศ

ขอถามเพิ่มค่ะ และถ้าทางแบงค็ fax หนังสือยืนยันการชำระหนี้มาแล้ว ถือว่าเป็นหนังสือสัญญา ไหมคะ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43557 โดย jackTs

kook เขียน: ขอถามเพิ่มค่ะ และถ้าทางแบงค็ fax หนังสือยืนยันการชำระหนี้มาแล้ว ถือว่าเป็นหนังสือสัญญา ไหมคะ

ขอยืนยันอีกครั้งว่า

การรับสภาพหนี้ จะต้องทำเป็น"หนังสือสัญญา"(ต้องเป็นลายลักษณ์อักษร)เท่านั้น

และต้องมีลายเซ็นต์การยอมรับเงื่อนไขของสัญญา จากคู่ความทั้งสองฝ่ายลงนามเป็นหลักฐาน

ปล.ถ้าคุณยังมีคำถามต้องการจะถามต่อ กรุณาไปถามต่อจากในกระทู้เดิมของตนเองด้วยนะครับ

1คน ต่อ 1กระทู้เท่านั้น

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43679 โดย kook
ขอบคุณค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.453 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena