เมื่อเราหยุดจ่ายเราจะเจอกับอะไรบ้างครับ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97222 โดย lonapath
สวัสดีครับ ตอนนี้ผมประสบกับปัญหาที่ยอดชำระหนี้แต่ละเดือนรวมกันแล้ว เท่ากับเงินเดือนสุทธิพอดี การแก้ปัญหาด้วยการไปกู้เงินมาจ่ายอีกคงไม่ใช่วิธีการแก้ปัญหาแน่

ผมมีรายละเอียดหนี้ดังนี้ครับ

Bank Type เงินต้น
Citibank PL 363,366
Krugsri Car 309,713
Krugsri PL 245,456
SCB PL 178,624
Citibank Credit Card 126,872
SCB Credit Card 42,478

ซึ่งรวมชำระขั้นต่ำอยู่ที่ 59,000 ครับ

ทีนี้ผมตัดสินใจจะไม่จ่าย Citi Bank ทั้ง สินเชื่อ และบัตรเครดิต กรุงศรีสินเชื่อ ครับ
ส่วน กรุงศรี Auto กับไทยพาณิชย์ทั้งหมดยังจะจ่ายอยู่ และจะเก็บเงินเพื่อจ่ายแบบได้รับส่วนลดบ้างครับ Haircut

คำถามคือ
1) เราสามารถเลือกที่จะไม่ชำระบางธนาคารแบบนี้ได้ใช่มั้ยครับ
2) เรื่องการรับโทรศัพท์ทวงหนี้ผมจะทำใจรับให้ได้ครับ แต่สมัยนี้เค้ายังส่งจดหมายทวงหนี้แบบเปิดผนึกมาหาเราทั้งที่บ้านและที่ทำงานมั้ยครับ ผมจะต้องเจอกับเรื่องแบบนี้มั้ยครับ เข้าใจว่าหากพ้น 3 เดือนไปแล้วธนาคารจะให้สำนักงานกฎหมายข้างนอกรับไปทวงเอง ซึ่งน่าจะเจอการทวงแบบที่หนักหน่วง และจะส่งไปรษณีย์บัตรขู่เรื่องทางกฎหมายให้เรามั้ยครับ

คือผมอยากรู้ว่าจะต้องเจอกับอะไรบ้างครับ และมันจะร้ายแรงแค่ไหน อย่างน้อยจะได้รับมือได้ถูกครับ

โปรดชี้แนะด้วยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97238 โดย FFM
เมื่อหยุดจ่าย ก็ต้องอดทนกับการทวงหนี้ทุกรูปแบบครับ โทร จดหมาย ส่งคนมาหา(อันนี้มีแค่บางที่)

สิ่งที่เราต้องทำคือ ประคับประคองการเงินของเราครับ จ่ายเมื่อพร้อม
เมื่อจ่ายแล้วต้องคิดด้วยว่า อยู่รอดหรือไม่ เอาให้เราจ่ายแล้วอยู่รอดค่อยจ่าย

สู้ๆครับ อ่านกระทู้เยอะๆ แล้วทำความเข้าใจ แล้วก็ทำใจอยู่กับหนี้ให้ได้ เดี๋ยวก็ผ่านไปได้ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97276 โดย baby_blur
ตอนนี้มีกฏหมายห้ามประจานลูกหนี้แล้วไม่ใช่เหรอค่ะ จดหมายที่ได้รับก็ใส่ซองปิดผนึกมาปกตินะคะ ซองสีขาวบ้างสีน้ำตาลบ้าง

เคยเจอส่งคนมาหาถึงที่บ้านก็มีค่ะ เพราะเราเปลี่ยนเบอร์และลาออกจากงาน แต่พูดดีค่ะไม่ได้โหดร้ายอะไร แค่ถามว่าตอนนี้ใช้เบอร์อะไร (อย่างที่หลายๆกระทู้แนะนำว่าพยายามอย่าหลบ โทรมาให้รับตลอดจะดีกว่าค่ะ)

ถ้าคิดว่าสิ่งที่เจ้าหนี้กำลังทำมันเป็นการประจานหรือข่มขู่ เราสามารถฟ้องร้องได้นะคะ ลองศึกษาในกระทู้ความรู้ดูค่ะ สู้ๆน่ะคะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97312 โดย lonapath
ขอบคุณมากนะครับ นี่ก็อ่านกระทู้สะสมความรู้ไปเรื่อย ๆ ตอนนี้นับถอยหลังที่จะเริ่มหยุดจ่ายครับ คิดกังวลตลอดกลัวมาก แต่ดูแล้วจ่ายต่อไปไม่ไหวแล้ว เพราะจะต้องกู้เพิ่มมาอีกแน่นอน

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97313 โดย jackTs

lonapath เขียน: เราสามารถเลือกที่จะไม่ชำระบางธนาคารแบบนี้ได้ใช่มั้ยครับ

วิธีแก้หนี้

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64&limitstart=0#179

วิธีที่ 2 SECONDWAY OUT

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64&limitstart=0#214

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100984 โดย lonapath
สวัสดีครับผมขอปรึกษาดังนี้ครับ

สินเชื่อกรุงศรีผมยอด 320,000 ค้างจ่ายมาตั้งแต่ เดือนพฤศจิกายนปีที่แล้ว ตอนนี้เข้าเดือนที่ 4

กรณีของผมจะรอปิดบัญชีแบบมีส่วนลดจะได้มั้ยครับเพราะตอนนี้ผมมีเงินก้อนที่คาดว่าหากได้รับส่วนลดทำ H/C จะสามารถปิดได้ครับ แต่ทางเจ้าหน้าที่บอกว่าไม่ได้ต้องชำระเข้ามาก่อนอย่างน้อย 4 งวดเพื่อรอพิจารณาอีกที

คือสินเชื่อตัวนี้ผมชำระมานานแล้วครับและหลังจากธนาคาร On top ยอดใหม่ให้ก็กลายเป็นวงเงินใหม่ซึ่งต่อมาผมชำระไม่ไหวแล้วครับ และตอนนี้อยากจะปิดมาก ๆ เลยครับ ผมควรทำอย่างไรดีครับ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100989 โดย ReFreshZzz

lonapath เขียน: สวัสดีครับผมขอปรึกษาดังนี้ครับ

สินเชื่อกรุงศรีผมยอด 320,000 ค้างจ่ายมาตั้งแต่ เดือนพฤศจิกายนปีที่แล้ว ตอนนี้เข้าเดือนที่ 4

กรณีของผมจะรอปิดบัญชีแบบมีส่วนลดจะได้มั้ยครับเพราะตอนนี้ผมมีเงินก้อนที่คาดว่าหากได้รับส่วนลดทำ H/C จะสามารถปิดได้ครับ แต่ทางเจ้าหน้าที่บอกว่าไม่ได้ต้องชำระเข้ามาก่อนอย่างน้อย 4 งวดเพื่อรอพิจารณาอีกที

คือสินเชื่อตัวนี้ผมชำระมานานแล้วครับและหลังจากธนาคาร On top ยอดใหม่ให้ก็กลายเป็นวงเงินใหม่ซึ่งต่อมาผมชำระไม่ไหวแล้วครับ และตอนนี้อยากจะปิดมาก ๆ เลยครับ ผมควรทำอย่างไรดีครับ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

6 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 6 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101659 โดย lonapath
จากบัญชีสินเชื่อบุคคลกรุงศรีนะครับ เดือนนี้ก็นับเป็นเดือนที่ 6 แล้วที่ผมต้างชำระ แต่เมื่อกี้รับสายมาและเค้าบอกว่าบัญชีผมนี่เข้าระยะสุดท้ายแล้ว ผมก็เลยลองขอส่วนลดดูเพราะทางนั้นใจแข็งมาก จะให้จ่ายท่าเดียว

แล้วทางนั้นบอกว่าจะทำเรื่องขอให้โดยส่งเอกสารภาระหนี้ทั้งหมดแฟ็กซ์ไปให้เค้าแต่บอกว่าจะลดได้ไม่มากและถ้าไม่พอใจกับส่วนลดที่ได้ก็ต้องจ่ายค่างวดไปก่อน 8,948 บาทเพื่อรักษาบัญชี (ซึ่งอันนี้จากที่อ่านในกระทู้คือไม่ควรจ่าย)

ผมจึงขอถามว่า
1) ดูทรงแล้วเหมือนจะได้ส่วนลดไม่มากซึ่งผมก็คิดว่าอยู่ที่ 300,000 บาทครับ ผมสามารถไม่รับและรอเค้าเสนอได้อีกมั้ย

2) ซึ่งถ้าผมไม่รับจากข้อ 1) ผมก็ไม่ชำระเลย ทีนี้ผมก็รอไปศาลแล้วใช่มั้ยครับ

3) เราต้องพูดกับเค้ายังไงให้เค้าลดได้บ้างครับ คือผมอยากจะปิดแล้วเพราะตอนนี้พอจะหาเงินได้มา 500,000 แต่ต้องใช้เพื่อปิด สองบัญชีอะครับ ถ้าไปตจ่ายกรุงศรี 300,000 มันไม่พอครับ

ตอนนี้ยอดสินเชื่อกรุงศรีผมอยู่ที่ 370,000 แล้วครับ

6 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101662 โดย ReFreshZzz

lonapath เขียน: จากบัญชีสินเชื่อบุคคลกรุงศรีนะครับ เดือนนี้ก็นับเป็นเดือนที่ 6 แล้วที่ผมต้างชำระ แต่เมื่อกี้รับสายมาและเค้าบอกว่าบัญชีผมนี่เข้าระยะสุดท้ายแล้ว ผมก็เลยลองขอส่วนลดดูเพราะทางนั้นใจแข็งมาก จะให้จ่ายท่าเดียว

แล้วทางนั้นบอกว่าจะทำเรื่องขอให้โดยส่งเอกสารภาระหนี้ทั้งหมดแฟ็กซ์ไปให้เค้าแต่บอกว่าจะลดได้ไม่มากและถ้าไม่พอใจกับส่วนลดที่ได้ก็ต้องจ่ายค่างวดไปก่อน 8,948 บาทเพื่อรักษาบัญชี (ซึ่งอันนี้จากที่อ่านในกระทู้คือไม่ควรจ่าย)

ผมจึงขอถามว่า
1) ดูทรงแล้วเหมือนจะได้ส่วนลดไม่มากซึ่งผมก็คิดว่าอยู่ที่ 300,000 บาทครับ ผมสามารถไม่รับและรอเค้าเสนอได้อีกมั้ย

2) ซึ่งถ้าผมไม่รับจากข้อ 1) ผมก็ไม่ชำระเลย ทีนี้ผมก็รอไปศาลแล้วใช่มั้ยครับ

3) เราต้องพูดกับเค้ายังไงให้เค้าลดได้บ้างครับ คือผมอยากจะปิดแล้วเพราะตอนนี้พอจะหาเงินได้มา 500,000 แต่ต้องใช้เพื่อปิด สองบัญชีอะครับ ถ้าไปตจ่ายกรุงศรี 300,000 มันไม่พอครับ

ตอนนี้ยอดสินเชื่อกรุงศรีผมอยู่ที่ 370,000 แล้วครับ

- ดูจากคำถามที่คุณถาม ผมคิดว่าคุณแทบจะไม่ได้อ่านกระทู้ที่ ทางชมรมแนะนำไปเลยนะครับ ทั้ง ๆ ที่ มีเงินอยู่ในมือแท้ ๆ แต่กลับทำอะไรไม่ได้
- เงินอยู่ในมือคุณ อำนาจการต่อรองเป็นของคุณ

***** เจ้าหนี้ มันอยากได้เงินของมันคืน ใจจะขาดอยู่แล้วหละครับ คุณก็แค่รอข้อเสนอที่คุณรับได้ ก็แค่นั้นครับ *****

6 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101666 โดย lonapath
ครับ ผมอ่านครับ แต่แค่ไม่มั่นใจว่ามันจะเป็นยังไง ขอบคุณมากนะครับผมเข้ามาอ่านอีกรอบแล้วครับรู้แต่ว่าเราก็ต้องอดทนรอข้อเสนอที่เราสามารถรับได้ครับ แค่นั้นใช่มั้ยครับที่เราทำได้

ผมกังวลว่ามันจะไม่เป็นอย่างที่อ่านในกระทู้ครับ เลยเข้ามาถามให้มั่นใจ

6 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 6 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101667 โดย ReFreshZzz

lonapath เขียน: ครับ ผมอ่านครับ แต่แค่ไม่มั่นใจว่ามันจะเป็นยังไง ขอบคุณมากนะครับผมเข้ามาอ่านอีกรอบแล้วครับรู้แต่ว่าเราก็ต้องอดทนรอข้อเสนอที่เราสามารถรับได้ครับ แค่นั้นใช่มั้ยครับที่เราทำได้

ผมกังวลว่ามันจะไม่เป็นอย่างที่อ่านในกระทู้ครับ เลยเข้ามาถามให้มั่นใจ

เก็บเงินไว้ครับ แล้วอย่ากลัวกับสิ่งที่จะต้องเกิดขึ้น แต่ให้หาวิธีรับมือกับสถานการณ์นั้น ตั้งแต่เนิ่น ๆ ครับ แล้วจะแก้ปัญหาได้ทันเวลาครับ

**** มีอะไรไม่เข้าใจ มาถามเพิ่มได้ตลอดครับ ยินดีครับ *****

***** กระทู้ปักหมุด ที่ท่านได้ศึกษา ล้วนแล้วแต่เป็นสิ่งที่เกิดขึ้นจริง ๆ ครับ สามารถนำไปอ้างอิง หรือปรับใช้ได้ตามแต่สถานการณ์ครับ *****

6 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101669 โดย lonapath

ReFreshZzz เขียน:

lonapath เขียน: ครับ ผมอ่านครับ แต่แค่ไม่มั่นใจว่ามันจะเป็นยังไง ขอบคุณมากนะครับผมเข้ามาอ่านอีกรอบแล้วครับรู้แต่ว่าเราก็ต้องอดทนรอข้อเสนอที่เราสามารถรับได้ครับ แค่นั้นใช่มั้ยครับที่เราทำได้

เก็บเงินไว้ครับ แล้วอย่ากลัวกับสิ่งที่จะต้องเกิดขึ้น แต่ให้หาวิธีรับมือกับสถานการณ์นั้น ตั้งแต่เนิ่น ๆ ครับ แล้วจะแก้ปัญหาได้ทันเวลาครับ

**** มีอะไรไม่เข้าใจ มาถามเพิ่มได้ตลอดครับ ยินดีครับ *****

***** กระทู้ปักหมุด ที่ท่านได้ศึกษา ล้วนแล้วแต่เป็นสิ่งที่เกิดขึ้นจริง ๆ ครับ สามารถนำไปอ้างอิง หรือปรับใช้ได้ตามแต่สถานการณ์ครับ *****

ขอบคุณมากครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.607 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena