ไม่ได้ชำระหนี้ตามกำหนดโดนบังคับคดี

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97497 โดย tunkmanraider
:cry2: สวัสดีครับ ผมชื่อธนพล

เรื่องมีอยู่ว่าผมขับรถไปชนรถเมื่อนานมาแล้ว
ช่วงนั้นทาง "ทาเมตร ประกันภัย" ได้ฟ้องเป็นจำนวนเงินห้าหมื่นบาท
โดยทำเรื่องไก่ลเกี่ลย 1250 บาท จนครบจำนวนเงิน
แต่ช่วงนั้น มีจ่ายบ้างไม่มีจ่ายบ้าง แต่เก็บหลักฐานไว้ได้แค่ 4500 บาท
จากนั้นก็ไม่ได้จ่ายอีกเลย จนเวลาเลยมาถึงตอนนี้ประมาณ 6-7ปี
เพราะผมย้ายเข้าไปเป็นเจ้าบ้านในทะเบียนบ้านที่ซื้อไว้ที่สายไหม

จึงมีหมายศาลบังคับคดี มาที่บ้าน ลงวันที่16 กพ 2017
"ทาเมตร ประกันภัย" แจ้งว่าผมจ่ายไปแค่งวดเดียว 1250 แล้วก็ไม่ได้จ่ายอีกเลย
จึงทำเรื่องบังคับคดี
จากนั้นผมไปขอยื่นข้อเสนอที่บังคับคดี แจ้งว่าจะไปหากู้มาให้ในจำนวน 30,000 แล้วจบเรื่องนี้ครับ
แต่ทาง "ทาเมตร ประกันภัย" ไม่ยอม จึงตกไป

แล้วก็มีลุงคนรู้จักแต่ไม่สนิทเป็นทนายจะไปคุยให้ เค้าแจ้งว่ายอดรวมทั้งค่าใช้จ่ายต่างๆจนถึงปัจจุบัณ ประมาณ 85,000
เค้าขอผ่อน เป็นจำนวน 36 งวด

แต่ทาง"ทาเมตร ประกันภัย"
ไม่ยอมแต่บอกว่า เราเคยไม่จ่ายเค้ามารอบนึ่งแล้ว
อย่างดีก็ได้แค่ 6 เดือน แล้วผมจะไปหาที่ไหน

"ทาเมตร ประกันภัย"
บอกว่าไม่สนเพราะยังไงก็ยึดไปแล้ว และจะขาย ในราคา 1,250,000
ต่อให้ขายแล้วไม่ได้อะไรก็ต้องขายเพราะเค้าเป็นบริษัทใหญ่
ซึ่งผมซื้อมา2ล้านสาม
ลุงบอกว่าให้ไปหากู้งานตามจำนวนมาปิดแล้ววันจันทร์จะไปลองคุยอีกที

ผมมีประนอมหนี้กับ "ตัวเลือกแรกFC" อยู่ ยอดเงิน 30,000
ผมเปิดบริษัทแต่งานยังลุมๆดอนได้บ้างไม่ได้บางงานโปรเจคนึ่งทำสองเดือนหลอยกำไร 30,000กว่าๆ
แต่ยังจ่ายค่าบ้านเป็นปกติทุกเดือนๆละ14,400
ค่าประนอมหนี้ 800
ค่าอินเตอร์เน็ตเพื่อใช้รับเมลหางาน 700
ค่ากิน เกาะแม่กิน แม่ขายอาหารตามสั่งครับ
กระแสเงินสดพัง

คำถามครับ
1.ถ้าเค้าขายไปแล้วเงินส่วนต่างผมต้องใช้กับธนาคารที่ผมผ่อนอยู่โดยผ่อนลมใช่ไหมครับ
2.ถ้าเป็นแบบข้อหนึ่ง แล้วยอมเป็นบุคคลล้มละลายจะใช้ชีวิตลำบากไหมครับ
3.ถ้าไปกู้ซึ่งผมติดประนอนหนี้อยู่คิดว่าไม่น่าจะได้ มีที่ไหนพอจะกู้ได้บ้างครับ
4.พอจะมีเงื่อนไขอื่นที่ไปคุยกับ "ทาเมตร ประกันภัย" ไหมครับ
5.พอจะมีหนทางอื่นไหมครับ

ที่จริงผมอยากจบเรื่องนี้เพราะที่จริงผมก็ผิดที่ไม่จ่ายหนี้เค้าให้หมดไปตอนโดนฟ้องรอบแรก

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมาณที่นี้ด้วยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97503 โดย jackTs
.
ก่อนอื่น...อยากจะประชาสัมพันธ์ให้คุณได้เข้าใจเสียก่อนว่า ที่นี่คือ

ชมรมหนี้บัตรเครดิต และสินเชื่อส่วนบุคคล

ที่นี่...ไม่ใช่ ชมรมหนี้นอกระบบ
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ กยศ.
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ สหกรณ์
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ ไฟแนนซ์/ลิสซิ่งต์
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ สัญญาเช่าซื้อ
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ บ้าน/คอนโด หรือซื้อที่อยู่อาศัยแล้วมีปัญหา
ไม่ใช่ ชมรมหนี้วงแชร์
ไม่ใช่ ชมรมหนี้พนันฟุตบอล
ไม่ใช่ ชมรมหนี้หวย
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ ประกันภัย

ชมรมฯแห่งนี้...ไม่ใช่ห้างสรรพสินค้า ที่จะมีครบทุกสิ่งที่ต้องการ

ดังนั้น ถ้าหากคุณมีปัญหาในเรื่องอื่นๆ ที่นอกเหนือจากคำว่า "หนี้บัตรเครดิต และสินเชื่อส่วนบุคคล"(เช่น หนี้ประกันภัย)
กรุณาติดต่อไปที่ "มูลนิธิเพื่อผู้บริโภค" ซึ่งมีที่อยู่และรายละเอียด ของ มพบ.อยู่ในด้านล่างสุดของหน้าจอนี้

จึงเรียนมาเพื่อทราบ
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97505 โดย tunkmanraider

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.408 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena