อยากสอบถามเรื่องหนี้อิสลามค่ะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97531 โดย Ammykawalee
เนื่องจากพรุ่งนี้ดิฉันมีนัดไปขึ้นศาลค่ะ จาการที่ติดหนี้อิสลามไว้จำนวนนึง

ตอนแรกไปแล้วเดือนที่แล้ว แต่ไม่มีเอกสารผู้ค้ำจึงนัดศาลใหม่เป็นวันพรุ่งนี้

จิงๆมีคุยกับทนายแล้วค่ะ แต่ในเรื่องดอกเบี้ยค่อนข้างโหดและระยะเวลาการใช้หนี้แค่ 1 ปี ซึ่งไม่สามารถทำได้ ทางทนายจึงแนะนำให้ไปขึ้นบัลลัง ไกลืเกลี่ย ซึ่งทนายแจ่งว่าอาจจะสามารถลดในส่วดอเบียได้

เราอยากทราบคำตัดสิน ว่าจะมีแบบไหนได้บ้างค่ะ
เช่นตัดสินแบบ จ่ายต้นทั้งหมด แต่ลดดอกเหลือ 15% ตามกฎหมายแต่ระยะเวลาเท่าไร ศาลจะกำหนดให้เราไหมค่ะ หรือเราต้องคุยกับทนายเอง

คือเรื่องใช้หนี้เราไม่มีปัญหา สามารถจ่ายได้ทุกเดือน แต่ละเดือนอาจจะไม่เยอะ เรากลัวศาลจะบังคับให้เราจ่ายเป็นก้อน เราต้องการพูด หรือเจรจาแบบไหนได้บ้างค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97532 โดย jackTs
.
ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

หากถูก ธ.อิสลามฟ้องศาลแล้ว และต้องการจะไกล่เกลี่ย ขอผ่อนต่อในชั้นศาล
ผู้กู้(จำเลยที่ 1) จะต้องพาผู้ค้ำประกันทั้งหมด(จำเลยที่ 2 , 3) ไปขึ้นศาลด้วย
มิฉะนั้นจะไม่สามารถทำเรื่องไกล่เกลี่ยที่ชั้นศาลได้เลย

เป็นหนี้ธนาคารอิสลาม
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=4917&Itemid=64&view=topic

ธนาคารอิสลาม สินเชื่อบุคคล ยอดคงเหลือประมาณ 2xx,xxx บาท มีคนค้ำประกัน (ต้องการ Hair cut)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44562&Itemid=64#87755

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.326 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena