รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับการถูกอายัดเงินเดือน และการใส่ข้อมูลในรายการขอส่วนลดการอายัดเง

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97584 โดย suangrut
ดิฉันได้รับหมายจากกรมบังคับคดี แจ้งการอายัดเงินเดือน เมื่อวันที่ 23 ก.ย. 2560 ค่ะ และดิฉัน ได้ทำเรื่องขอลดหย่อนการอายัดเงินเดือนไป ในวันที่ 10 ต.ค. 2560 วันนี้เจ้าหน้าที่ โทรมาแจ้งว่า ให้เข้าไปทำปรับปรุงเอกสาร เพิ่มเติม เพราะค่าใช้จ่ายต่างๆที่ดิฉันเขียนไปนั้น มียอดน้อยไป ไม่เพียงพอต่อการขอพิจารณาค่ะ ดิฉัน จึงอยากรบกวนถามท่านผู้ที่มีประสบการณ์ว่า ดิฉันควรเพิ่มเติมค่าใช้จ่ายในส่วนไหนได้อย่างไรบ้างคะ

ดิฉัน มีเงินเดือน 30800 บาท ต่อเดือน ก่อนหัก ค่าใช้จ่ายต่างๆ หรือ ค่าภาษี ประกันสังคม และจะถูกอายัด เงินเดือน 30% ของเงินเดือน 30800 บาท เป็นเงิน เท่ากับ 9,240 บาท

ดิฉันใส่รายการค่าใช้จ่ายไป คือ
1. ค่าใช้จ่าย การเลี้ยงดูบุตรสาว 2 คน 4000 และ 3000 บาท
2. ค่าใช้จ่ายเลี้ยงดูบิดา 4000 บาท
3. ค่าน้ำมันรถ และทางด่วน เดินทางมาทำงาน 5000 บาท
4. ค่าใช้จ่ายส่วนตัว อาหาร น้ำ 5000 บาท
5. ค่าไฟฟ้า 2800 บาท
6. ค่าน้ำประปา 300 บาท
7. ค่ารถรับส่ง ค่าเทอม ของลูก 2 คน คือ คนโต 8000 บาท และ คนเล็ก อนุบาล 16000 บาท
8. ค่า รปภ หมู่บ้าน 300 บาท
9. ค่าโทรศัพท์มือถือ 1000 บาท

ทุกรายการค่าใช้จ่ายมีใบเสร็จ ยืนยันตามความเป็นจริง

แต่เจ้าหน้าที่ บอกว่าค่าใช้จ่ายที่แจ้งไป มียอดน้อยเกินไป ต้องเพิ่มเติม ซึ่งในแต่ละเดือน ดิฉันต้อง ผ่อนรถยนต์ (รถเป็นชื่อดิฉันค่ะ) ต้องผ่อนเดือนละ 7,165 บาท ผ่อนบ้าน ผ่อนเดือนละ 12,000 บาท (บ้านไม่ใช่ชื่อดิฉันค่ะ เจ้าหนี้จึงอายัดบ้านไม่ได้ เป็นชื่อของแฟนค่ะ ไม่ได้จดทะเบียนสมรสค่ะ) แต่ไม่ได้ใส่ไป เพราะเคยหาข้อมูลจากในเพจแล้ว เหมือนจะไม่แนะนำให้แจ้งค่าใช้จ่ายส่วนนี้ไปน่ะค่ะ

ดิฉันจึงไม่ทราบว่า หากจะต้องเพิ่มค่าใช้จ่ายให้มากพอ เพื่อจะได้รับการพิจารณานั้นต้องเพิ่มเติมส่วนไหนได้จึงจะเหมาะสม เพราะในทางปฏิบัติแล้ว ค่าใช้จ่ายนั้นมากกว่าที่แจ้งไปเยอะเลยค่ะ แต่ด้วยเหตุที่ต้องมีใบเสร็จแสดง และบางอย่างก็ไม่ทราบว่าจะแจ้งเป็นค่าใช้จ่ายไปแล้วจะเหมาะสมหรือเปล่า
เช่น ค่ารักษาพยาบาลของเด็กๆ (ใบเสร็จหาไม่ได้ค่ะ เพราะส่วนมากไปหาหมอตามคลีนิค แถวบ้าน
ค่าเสื้อผ้าของเด็กๆ ค่าซ่อมบำรุงรถยนต์ ค่าต่อทะเบียน ภาษีรถยนต์ ฯลฯ

จึงมาขอคำแนะนำ หากมีท่านใดมีประสบการณ์ ช่วยชี้แนะดิฉันด้วยค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97587 โดย jackTs
.
ให้ไปยื่นคำร้องใหม่อีกครั้งได้เลยครับ (พยายามให้ไปถึงสำนักงานบังคับคดีตั้งแต่ช่วงเข้าๆเลย)

พอยื่นคำร้องเสร็จแล้ว ก็ขอพบกับเจ้าหน้าที่ในตำแหน่งนิติกรที่ประจำอยู่ในสำนักงานบังคับคดีนั้นๆให้ได้

เจ้าหน้าที่นิติกรจะเป็นผู้ที่มีอำนาจตัดสินใจ ในการอนุมัติลดหย่อนอายัดให้ได้...เพียงแต่ผู้เดียวเท่านั้น ส่วนเจ้าหน้าที่คนอื่นๆที่ทำงานอยู่ในนั้น ไม่มีอำนาจในการตัดสินใจและอนุมัติดังกล่าวเลยแม้แต่น้อย

คนที่โทรมาบอกผลการอนุมัติกับคุณนั้น เป็นเจ้าหน้าที่ธุรการทั่วไปครับ...ไม่ใช่เจ้าหน้าที่นิติกร

หากคุณได้ไปพบกับเจ้าหน้าที่นิติกรแล้ว และมีได้การพูดคุยสัมภาษณ์กันแล้ว เจ้าหน้าที่นิติกรก็จะออกเป็นเอกสารหนังสือ"ลดหย่อนการอายัดเงินเดือน"ให้กับคุณได้เลยทันที โดยไม่ต้องรอให้มีการโทรกลับมาบอกผลการอนุมัติหรอกครับ

พยายามไปยื่นเรื่องแต่เช้าๆ (เพราะถ้าหากไปสาย เจ้าหน้าที่นิติกรอาจไม่อยู่แล้ว)
หากเจ้าหน้าที่นิติกรอนุมัติแล้ว คุณจะได้รับหนังสือ"ลดหย่อนการอายัดเงินเดือน" ภายในไม่เกิน 11 โมงเช้าหรอกครับ...ไม่ค้องรอให้โทรกลับมาบอกผลนานเป็นเดือนแบบนี้

ปล. ให้เพิ่มเงินค่าเลี้ยงดูบิดาที่อายุเกิน 60ปี เป็นเดือนละ 6,000 บาท ก็จะดีกว่านะครับ
ส่วนลูกคนโตก็ 5,000 บาท ลูกคนเล็กก็ 4,000 บาท

สำหรับค่าใช้จ่ายส่วนตัว ก็ไม่ต้องไปเขียนแยกรายละเอียดให้มากหรอกครับ ว่าเป็นค่าน้ำมันรถยนต์+ค่าทางด่วน , อาหาร , น้ำ...ฯลฯ
ให้เขียนลงไปเลยว่า ค่าใช้จ่ายส่วนตัว = 15,000 บาท/เดือน...ก็พอแล้ว

และสถานะภาพส่วนตัว หากไม่ได้จดทะเบียนสมรสกับแฟน ก็ให้ลงว่าเป็นโสดด้วยนะครับ

อ้อ...สำหรับค่าผ่อนรถยนต์(ที่เป็นกรรมสิทธิ์ของคุณ) ก็สามารถใส่ลงไปด้วยก็ได้นะครับ(ถ้ามันจำเป็นจริงๆ) แล้วก็อย่าลืมเอาหลักฐานการผ่อนส่งค่างวดรถรายเดือน แนบไปด้วยล่ะ

.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.450 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena