ขอวิธีรับมือกับการทวงหนี้ ยูเมะค่ะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97595 โดย Patolemee
ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ เป็นการตั้งกระทู้แรก ก่อนหน้านี้ แอบอ่านศึกษาข้อมูลมาตลอด

ดิฉันเป็นหนี้บัตร 6 ใบค่ะ ยอดรวมประมาณ 2 แสนกว่าบาท
1. Ktc และ บัตรกดเงินสด Ktc หนี้รวมแสนกว่าบาท หยุดจ่ายตั้งแต่เดือน เมษายน
Ktc ฟ้องและ ขึ้นศาลเป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ ผ่อนจ่าย 3 ปี

2 เฟิร์สช้อย 24000฿ หยุดจ่ายเดือนเมษายน ทำแฮร์คัด จ่ายที่ 12800฿ เรียบร้อยแล้ว
3. อิออน 2 ใบ ยอดรวม 48000฿ เพิ่งหยุดเดือนนี้
4. ยูเมะ ยอดรวม 69000฿ เพิ่งหยุดเดือนนี้

คือเรื่องเกิดจากว่า เพิ่งหยุดยูเมะไปได้ 11 วันค่ะ ทางยูเมะโทรมากระหน่ำมาก อย่างเมื่อวานโทรมา 7 สาย
ถ้าตอนกลางวันรับโทรศัพท์ปกติค่ะ พยายามรับทุกสาย เพราะกลัวจะโทรเข้าที่ทำงาน เคยโดนไปหลายครั้ง รู้สึกอับอายมาก เลยพยายามรับทุกสาย แต่พอเลิกงาน คือยังไงก็โทรเข้าที่ทำงานไปก็ไม่มีคนรับ ก็เลยไม่รับโทรศัพท์ค่ะ เพราะรำคาญเต็มที แต่กลายเป็นว่าทางยูเมะโทรไปหาบุคคลอ้างอิงที่เราเคยให้เบอร์ไว้ ซึ่งเคยแจ้งแล้วว่าไม่ได้ติดต่อกันมานานแล้ว แต่ก็ยังโทรอยู่

อยากจะถามว่า
1 . ถ้าเราเปลี่ยนเบอร์บุคคลอ้างอิง สมมติว่าคนนั้นไม่ได้รับโทรศัพท์ เขาจะโทรไปหาบุคคลอ้างอิงคนแรกที่เคยให้ไว้มั้ยคะ แล้วเรารู้สึกเหมือนเค้าโทรไปประจานเรากับบุคคลอื่น เราจะหาข้อกฎหมายอะไรมารับมือได้บ้าง
2. การที่เค้าโทรมากระหน่ำขนาดนี้ แล้วก่อให้เกิดความรำคาญเป็นอย่างมาก จะสามารถทำอะไรได้บ้าง คือไม่เป็นอันทำการทำงานเลย
3. ดิฉันใช้บัตรยูเมะไม่ถึงปี ถ้าหากทำการแฮร์คัต จะได้มากน้อยแค่ไหนคะ

ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97607 โดย jackTs

Patolemee เขียน: ขอวิธีรับมือกับการทวงหนี้ ยูเมะค่ะ

ทางยูเมะโทรไปหาบุคคลอ้างอิงที่เราเคยให้เบอร์ไว้ ซึ่งเคยแจ้งแล้วว่าไม่ได้ติดต่อกันมานานแล้ว แต่ก็ยังโทรอยู่

เรารู้สึกเหมือนเค้าโทรไปประจานเรากับบุคคลอื่น เราจะหาข้อกฎหมายอะไรมารับมือได้บ้าง

โปรดเกล้าฯ ก.ม.ทวงหนี้ฉบับใหม่ ห้ามข่มขู่ ดูหมิ่น ก่อความรำคาญ (ชมคลิป)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=42576&Itemid=64

หากบุคคลอ้างอิงถูกโทรมาทวงหนี้ สามารถไปขอคำแนะนำและร้องเรียนเบื้องต้นได้ที่

มูลนิธิเพื่อผู้บริโภค ตามเว็บไซด์นี้

www.consumerthai.org/go-to-online-complaint/online-complaint/%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%B8%E0%B8%81%E0%B8%82%E0%B9%8C-online-%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%87%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%98%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B8%A3.html

หรือตามรายละเอียดของเบอร์โทรศัพท์และที่อยู่ ซึ่งอยู่ในด้านล่างสุดของในหน้าเว็บไซด์ดังกล่าว

Patolemee เขียน: ดิฉันใช้บัตรยูเมะไม่ถึงปี ถ้าหากทำการแฮร์คัต จะได้มากน้อยแค่ไหนคะ

ลุ้นช่วยกัน...หยุดจ่าย Umay+
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=43901&Itemid=64&limitstart=0

ผมจะสู้ Umay+
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42232&Itemid=64&limitstart=0

ใครเป็นหนี้ยูเทะบ้างค่ะ เค้าตะฟ้องเร็วไหม
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43057&Itemid=64&limitstart=0

ขอคำปรึกษา เรื่อง หนี้บัตรยูมะพลัสค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44227&Itemid=64

มือใหม่มากๆๆๆ ขอคำแนะนำ เกี่ยวกับ ยูเมะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44975&Itemid=64&limitstart=0

สรุป ยอด 94,346 ปิดจบที่ 20,000 ลดไป 74,346 คิดเป็นส่วนลดประมาณ 78%
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45009&limitstart=60&Itemid=64#94757

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97633 โดย goodday

Patolemee เขียน: ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ เป็นการตั้งกระทู้แรก ก่อนหน้านี้ แอบอ่านศึกษาข้อมูลมาตลอด

ดิฉันเป็นหนี้บัตร 6 ใบค่ะ ยอดรวมประมาณ 2 แสนกว่าบาท
1. Ktc และ บัตรกดเงินสด Ktc หนี้รวมแสนกว่าบาท หยุดจ่ายตั้งแต่เดือน เมษายน
Ktc ฟ้องและ ขึ้นศาลเป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ ผ่อนจ่าย 3 ปี

2 เฟิร์สช้อย 24000฿ หยุดจ่ายเดือนเมษายน ทำแฮร์คัด จ่ายที่ 12800฿ เรียบร้อยแล้ว
3. อิออน 2 ใบ ยอดรวม 48000฿ เพิ่งหยุดเดือนนี้
4. ยูเมะ ยอดรวม 69000฿ เพิ่งหยุดเดือนนี้

คือเรื่องเกิดจากว่า เพิ่งหยุดยูเมะไปได้ 11 วันค่ะ ทางยูเมะโทรมากระหน่ำมาก อย่างเมื่อวานโทรมา 7 สาย
ถ้าตอนกลางวันรับโทรศัพท์ปกติค่ะ พยายามรับทุกสาย เพราะกลัวจะโทรเข้าที่ทำงาน เคยโดนไปหลายครั้ง รู้สึกอับอายมาก เลยพยายามรับทุกสาย แต่พอเลิกงาน คือยังไงก็โทรเข้าที่ทำงานไปก็ไม่มีคนรับ ก็เลยไม่รับโทรศัพท์ค่ะ เพราะรำคาญเต็มที แต่กลายเป็นว่าทางยูเมะโทรไปหาบุคคลอ้างอิงที่เราเคยให้เบอร์ไว้ ซึ่งเคยแจ้งแล้วว่าไม่ได้ติดต่อกันมานานแล้ว แต่ก็ยังโทรอยู่

1 . ถ้าเราเปลี่ยนเบอร์บุคคลอ้างอิง สมมติว่าคนนั้นไม่ได้รับโทรศัพท์ เขาจะโทรไปหาบุคคลอ้างอิงคนแรกที่เคยให้ไว้มั้ยคะ แล้วเรารู้สึกเหมือนเค้าโทรไปประจานเรากับบุคคลอื่น เราจะหาข้อกฎหมายอะไรมารับมือได้บ้าง
2. การที่เค้าโทรมากระหน่ำขนาดนี้ แล้วก่อให้เกิดความรำคาญเป็นอย่างมาก จะสามารถทำอะไรได้บ้าง คือไม่เป็นอันทำการทำงานเลย
3. ดิฉันใช้บัตรยูเมะไม่ถึงปี ถ้าหากทำการแฮร์คัต จะได้มากน้อยแค่ไหนคะ

เราก็เพิ่งหยุดจ่าย ยูเมะ รอบบิลแรก 02/10/2560 นี้เหมือนกัน ยอดเท่ากันเลย โทรมาหาทุกวัน 3-4 เวลา เช้า เที่ยง บ่าย ค่ำ แต่เราก็รับสายคุยกะ จนท.ตลอด ก็บอกเขาไปว่าเราประสบปัญหาจริงๆ เวลาพูดก็พยายามสะกดอารมณ์เราไว้ พูดไปฟังบ้าง ไม่ฟังบ้างก็ได้นะ เขาก็คงทำตามหน้าที่ของเขา แต่บางทีเราก็อยู่ในตลาดเสียงดังบ้าง แกล้งทำเป็นได้ยินไม่ชัดบ้าง มีขู่ว่าจะโทรหาคนสำรองเหมือนกันแต่เราก็บอกว่าอย่าโทรไปรบกวนเขา แต่ยังอยู่ในขั้นพูดดีอยู่อีก 2 รอบบิล คงเริ่มมีวิวาทะกันบ้างแล้วแหละ 555 อย่าเครียดนะค่ะ สู้สู้

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97634 โดย Akung2528

Patolemee เขียน: ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ เป็นการตั้งกระทู้แรก ก่อนหน้านี้ แอบอ่านศึกษาข้อมูลมาตลอด

เฟริสช้อยประมาณกี่เดือนถึงได้ส่วนลดครับแล้วส่วนลดนี้เขาเสนอมาเองหรือเราขอไปครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97944 โดย Patolemee
เฟิร์สช้อยส์หยุดไป 5 เดือนค่ะ
ทางบริษัทโทรมาขอปรับโครงสร้างนี้ แต่เราไม่สนใจค่ะ เลยพูดไปประมาณว่าอยากจ่ายทีเดียวแล้วจบ พอจะมีทางมั้ย เขาก็เสนอยอดเงินมาค่ะ ตอนแรกบอก ให้จ่าย 14000 แต่เราก็บอกไม่มี ขอลดจนได้ยอดนี้แหล่ะค่ะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98120 โดย Patolemee
หลังจากหยุดยูเมะ และอิออน เข้ารอบบิลที่ 2 เหนื่อยกับการรับโทรศัพท์จากยูเมะมากค่ะ
พยายามรับทุกสายแล้ว แต่บางทีก็ไม่สะดวกจริงๆ ทางบริษัทก็โทรหาบุคคลที่อ้างอิงคืะ
พอเงินเดือนออกนี่ หาข้ออ้างในการไม่ไปจ่ายไม่ได้เลยค่ะ ทนมาได้เป็นเดือนละ ไม่อยากกลับไปสู่จุดเริ่มต้น รอแฮร์คัทอย่างเดียวเลย

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98173 โดย Nammon
รบกวนสอบถามค่ะ ว่า ktc หลังหนุดจ่ายไป เขาได้โทรมาเสนอส่วนหรือไม่ และใช้เวลานานแค่ไหนกว่าเขาจะส่งฟ้องคะ เพราะเรา 2 ใบเหมือนกัน ยอดเกือบ 2 แสน

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98175 โดย chairat
KTC ไม่มีนโยบายเสนอส่วนลด ของผมส่งฟ้องประมาณ 5- 6 เดือน

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98184 โดย Nammon
ขอบคุณ คุณ chairat มากๆ นะคะ สำหรับคำตอบ เราพยายามไล่อ่านกระทู้เก่าๆ เพื่อเตรียมรับมือ ส่วนใหญ่จบที่ศาลทั้งนั้น เราเคยโทรถามบริษัทที่ทวงหนี้ของ ktc เขาบอกให้เราชำระเป็น 5% ของชำระขั้นต่ำที่เคยชำระ และอัตราดอกเบี้ยจะปรับเพิ่มขึ้น เราคงต้องบอกครอบครัวก่อนว่าจะมีหมายศาลมาที่บ้าน

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98188 โดย chairat
เมื่อวันที่ 30/10/2017 ผมได้ไปศาลแขวงนนทบุรี ของ KTC มา มีข้อเสนอจากทนายโจกท์ ผ่อน 36 งวด ดอกเบี้ย 10% ต่อรองจาก 3,000 บาท เหลือ 2,000 บาทต่อเดือนได้ ลองดูนะครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98198 โดย praew
เราก็เพิ่งหยุดจ่าย ยูเมะ รอบบิลแรก 02/10/2560 นี้เหมือนกัน ยอดเท่ากันเลย โทรมาหาทุกวัน 3-4 เวลา เช้า เที่ยง บ่าย ค่ำ แต่เราก็รับสายคุยกะ จนท.ตลอด ก็บอกเขาไปว่าเราประสบปัญหาจริงๆ เวลาพูดก็พยายามสะกดอารมณ์เราไว้ พูดไปฟังบ้าง ไม่ฟังบ้างก็ได้นะ เขาก็คงทำตามหน้าที่ของเขา แต่บางทีเราก็อยู่ในตลาดเสียงดังบ้าง แกล้งทำเป็นได้ยินไม่ชัดบ้าง มีขู่ว่าจะโทรหาคนสำรองเหมือนกันแต่เราก็บอกว่าอย่าโทรไปรบกวนเขา แต่ยังอยู่ในขั้นพูดดีอยู่อีก 2 รอบบิล คงเริ่มมีวิวาทะกันบ้างแล้วแหละ 555 อย่าเครียดนะค่ะ สู้สู้[/quote]

เราก็หยุดจ่ายยูเมะ วันที่2/10/2560เหมือนกันเข้ารอบบิลที่2แล้วโทรมาครั้งเดียววันที่2/11/2560 หายไป2วันแล้วเลยงง ว่าทำไมเงียบรบกวนถามหน่อยเปนเหมือนกันมั้ยค่ะหรือยังโทรมาปกติ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98215 โดย Nammon
รบกวนคุณ chairat อีกรอบนะคะ ไม่ทราบว่า 5-6 เดือนนี่ ในกทม.หรือไม่คะ เพราะที่เราเคยอ่านกระทู้มีแจ้งไว้ว่าถ้าเป็นเขตที่ประชากรหนาแน่น เช่น กทม. ชลบุรี เป็นต้น จะส่งฟ้องช้า ประมาณ 6 เดือน - 1 ปี แต่ของเราเป็นต่างจังหวัดที่ไกลพอสมควร แบบนี้โอกาสที่จะฟ้องเร็วก็มีใช่มั้ยคะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98220 โดย Pheonix
หนี้เหล่านี้เป็นหนี้ในระบบ ไม่ต้องสนใจครับ ก็ให้ดำเนินตามระบบไป ศาลตัดสินส่วนใหญ่จะลดดอกเบี้ยเหลือ 12% อายัดทีละเจ้าเดียว แค่นี้ก็อยู่รอดแล้วครับ ต่อไปนี้เศรษฐกิจพอเพียงที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ภูมิพลอดุลยเดช รัชกาลที่ ๙ ท่านสอนไว้ ถ้าเชื่อพระองค์ท่าน ต่อไปชีวิตจะไม่ลำบากครับ อย่าเอาเงินไปเลี้ยงพวกทุนต่างชาติเลยครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.623 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena