สอบถามเรื่องการทำเรื่องยินยอมที่ศาลค่ะ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90556 โดย becoming
เป็นหนี้ของ
Cimb ต้น 80000 บาท
Tmb ต้น 110000 บาท
ทั้งสองธนาคารเป็นสินเชื่อส่วนบุคคลทั้งหมดคะ หยุดจ่ายมาเกือบ 5 เดือนเต็มแล้วคะ อยากสอบถามว่า ปกติทั้ง 2 ธนาคารมีส่วนลด H/C ให้่ไหมค่ะ

ทาง cimb โทรมาตามระบบตลอด แต่ TMB โทรมาแค่ครั้งเดียว และ เงียบหายไปเลยคะ แบบนี้จะโดนฟ้องไหมคะในส่วนของ TMB

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90569 โดย nongthawat
ยอดหนี้ พอๆกับผมเลย ของผม
- CIMB บัตรกดเงินสด ยอด 100,000 โทรตามทุกเดือนครับ ตอนนี้เข้างวดที่4แล้ว ยังไม่มี ให้สิทธิ์พิเศษอะไร

- TMB สินเชื่อ ยอดคงค้าง 100,000บาท โทรตามทุกเดือนครับ ทุกสัปดาห์ ล่าสุด เข้างวดที่4 ยื่นข้อเสนอ ให้ปรับโครงสร้างหนี้ ผ่อนเดือนละ3300บาท 60งวด ลดต้นลดดอก (ดอกเบี้ย24%) ผมไม่ทำครับ ไม่ไหว

เป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปนะครับ ถ้าเก็บเงินได้เยอะๆจะดี :wake:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90581 โดย becoming
Cimb โทรเกือบทุกวันคะ ล่าสุดมีจดหมายแจ้งให้ติดต่อกลับเพื่อรับในส่วนของส่วนลด แต่เรายังไม่ติดต่อ เพราะ เงินยังไม่พอ :)

ส่วน TMB นี้เงียบกริบเลยคะ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90634 โดย Jumperspy
TMB โทรมาสองเดือนแรก เดือนละครั้ง เดือที่ 3 ให้ปรับโครงสร้างหนี้ ผมไม่ทำ
ละก็หยุดมาได้สัก 7 เดือน มีหมายศาลถึงบ้านครับ ไม่มีH/C อะไร ยอดหนี้ผมสูงมั่ง 150000
ผมต้องไปขึ้นศาล 16 พ.ย. นี้ เดียวมาเล่าให้ฟังครับ สู้ๆ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90660 โดย chanisorn
cimb ค่ะ สินเชื่อส่วนบุคคล หยุด มกรา 2558 ต้นเงิน 260000
08/2558 เสนอให้ปิดที่ 220000
11/2558 เสนอที่ 200000 แต่ไม่ไหวค่ะ
21/10/2559 ฟ้อง ขึ้นศาลรอบแรก ไปขอเลื่อนนัดค่ะ เพื่อเจรจาต่อ
แต่ยังตกลงไม่ได้ แมกเนท ให้จบที่ 260000
ถ้าจะผ่อนให้ 6 เดือน ๆ ละ 45000 * 6 = 270000
ทนาย ใจดีบอกให้ลองคุยดูก่อน ถ้าไม่ไหวก็มาใหม่รอบ 2
วันที่ 23 ธันวาคม 2559 ศาลท่านก็เมตตา บอกก็ไปลองคุยดูถ้าไม่ไหวก็มาใหม่ อ่านคำฟ้องให้ถี่ถ้วน
ก็คงไปอีกรอบเพือให้ศาลตัดสิน ผ่อนไปค่ะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97657 โดย becoming
เมื่อวันที่ 9/10/2017 ที่ผ่านมา ทำเรื่องยืนยอมที่ศาลเป็นหนี้สินเชื่อเงินสดของ ธนาคาร TMB ซึ่งยอดในเอกสารแจ้งว่า ชำระหนี้ให้แก่โจทก์จำนวน 113,386.45 บาท โดยยินยอม ชำระ 48 งวด งวดละไม่ต่ำกว่า 2300 บาทโดยที่อัตราดอกเบี้ย 12% ต่อปี หากผิดนัดชำระจะปรับเป็น 15 % ต่อปี

แต่วันนี้ทางฝ่ายกฎหมายโทรมาคุยเพื่อเสนอยอดปิดเป็นเงินก้อน ทางเราเลยแจ้งว่า ไม่มีจะชำระตามที่ตกลงที่ศาล คือ 48 งวด เจ้าหน้าที่แจ้งว่า 48 งวดไม่ได้ถือว่า จบ เพราะ ยังมีดอกเบี้ยเพิ่มเติมอีก

ตอนนี้คือ งง มาก สรุปแล้ว ถ้าเราไปที่ศาลในเอกสารยินยอมระบุ 48 งวด ถ้าเราชำระครบ 48 งวด คือปิดจบเลยใช่ไหมค่ะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97658 โดย ben10

becoming เขียน: เมื่อวันที่ 9/10/2017 ที่ผ่านมา ทำเรื่องยืนยอมที่ศาลเป็นหนี้สินเชื่อเงินสดของ ธนาคาร TMB ซึ่งยอดในเอกสารแจ้งว่า ชำระหนี้ให้แก่โจทก์จำนวน 113,386.45 บาท โดยยินยอม ชำระ 48 งวด งวดละไม่ต่ำกว่า 2300 บาทโดยที่อัตราดอกเบี้ย 12% ต่อปี หากผิดนัดชำระจะปรับเป็น 15 % ต่อปี

แต่วันนี้ทางฝ่ายกฎหมายโทรมาคุยเพื่อเสนอยอดปิดเป็นเงินก้อน ทางเราเลยแจ้งว่า ไม่มีจะชำระตามที่ตกลงที่ศาล คือ 48 งวด เจ้าหน้าที่แจ้งว่า 48 งวดไม่ได้ถือว่า จบ เพราะ ยังมีดอกเบี้ยเพิ่มเติมอีก

ตอนนี้คือ งง มาก สรุปแล้ว ถ้าเราไปที่ศาลในเอกสารยินยอมระบุ 48 งวด ถ้าเราชำระครบ 48 งวด คือปิดจบเลยใช่ไหมค่ะ

ผมไม่มั่นใจนะครับ อันนี้คิดแบบ ดอกเบี้ยคงที่
ยอดหนี้ = 113,386.45 x 12% = 13,606.37 บ./ปี
ดอกเบี้ย = 13,606.37 × 4 = 54,425.50 บาท
ยอดรวม = (113,386.45+54,425.50)÷48 = 3,496.08 บาท/งวด
ซึ่งหมายความว่า ถ้าคุณจ่ายงวดละ 2,300 มันก็จะมีส่วนต่าง 1,196.08 บาท/งวด มันก็จะสะสม จนถึงงวดสุดท้ายที่คุณจะต้องหาจ่ายทั้งหมด

แต่ถ้าเป็นแบบลดต้นลดดอก มันต้องคำนวนในตารางครับ

ผิดถูก ประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97663 โดย becoming
นั้นแสดงว่าถ้าตามที่คุณคำนวนมา การจ่ายครบ 48 งวด จะไม่สามารถปิดยอดหนี้สินนี้ได้ ถูกต้องไหมค่ะ สับสนมากเลยตอนนี้ สรุปแล้วเราทำยินยอมไป แต่กลับกลายเป็นจ่ายเป็น 48 งวดไม่จบ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97665 โดย jackTs
.
ผมรวมกระทู้ให้แล้วนะครับ

มีอะไรที่อยากจะถามต่อ กรุณาโพสต์ถามต่อจากในกระทู้เดิม(กระทู้นี้)ของตัวคุณเองด้วยครับ

1คน ต่อ 1กระทู้ เท่านั้น ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64#12130

วิธีค้นหากระทู้ของตัวเอง

ปล.ที่นี่ไม่ได้ห้ามถามนะครับ

แต่ขอความกรุณาให้ไปถามต่อจากในกระทู้เดิมของตัวคุณเอง

ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97666 โดย jackTs
.
ตัวอย่าง การ"ทำหน้ามึน "จ่าย

เริ่มต้นหยุดจ่าย สู้กันสักตั้ง !! ลองดู สู้ๆ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43845&Itemid=64&limitstart=100

อยากหยุดหนี้เพื่อเริ่มต้นใหม่
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=42103&limitstart=80&Itemid=64#80933

เป็นหนี้บัตรเครดิตกรุงไทย ได้ประนีประนอมที่ศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44003&Itemid=64#80210

สอบถามครับ ผมได้หมายนัดขึ่นศาล ที่รัตนบุรี สุรินทร์ วันที่ 2 นี้แล้ว
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42084&limitstart=20&Itemid=64#63603

หยุดจ่ายหนี้สองล้านกว่าขอกำลัง​ใจด้วยค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&limitstart=120&Itemid=64#54345

จะถูกบังคับคดี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=30759&Itemid=64#30842

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97667 โดย jackTs
.
ที่สำคัญ ในท้ายของสัญญายอมความ(ข้อ ๒.) ที่คุณไปเซ็นต์ไว้ต่อหน้าศาล คุณยังโดนทนายโจทก์มันเขียนไว้ในสัญญา โดยระบุให้ตัวคุณ(จำเลย)ต้องจ่าย ค่าทนายโจทก์ และ ค่าฤชาธรรมเนียมศาล เพิ่มเข้าไปอีกด้วยนะครับ

ดังนั้น คุณจะต้องจ่ายค่าทนายโจทก์(1,500 บาท) และค่าฤชาธรรมเนียมศาล(อีกกี่พันบาทก็ไม่รู้) บวกเพิ่มเข้าไปอีกด้วย

ดังเช่นตัวอย่างของในกรณีนี้

มีใครเป็นหนี้บัตร ควิกแคช แล้วหยุดจ่ายเงินบ้างคะ เข้ามาช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยค​่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42963&limitstart=40&Itemid=64#84166

.

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #97668 โดย jackTs
.
ตัวอย่าง ตารางการผ่อนจ่ายหนี้

ตามที่คุณได้ไปเซ็นต์สัญญาไว้ต่อหน้าศาล

ในกรณีของคุณ...เป็นดังนี้

ไฟล์แนบ:

ชื่อไฟล์: becoming.pdf
ขนาดไฟล์:240 kb

.

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97674 โดย becoming
ขอบคุนค่ะ และขออภัยสำหรับการตั้งกระทู้นะคะ
ขออนุญาตสอบถามคุณนกกระจอกเทศเพิ่มเติมค่ะ หากเป็นไปตามที่คุณนกกระจอกเทศ ณ ตอนนี้ที่ทำได้ คือ ต้องผ่อนไปก่อนตามที่ตกลงกันไว้ที่ศาล แต่ความคิดของ เรา เอง คือ จะผ่อนไปก่อนช่วงนึง และ ขอยอด h/c เนื่องจากประมาณปีหน้าเราพอจะมีเงินก้อน แนวทางนี้เป็นไปได้ไหมค่ะ หรือ ไม่ควรจ่ายเลยและรอไปคุยที่ศาลอีกครั้ง

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104587 โดย jackTs

becoming เขียน: หากเป็นไปตามที่คุณนกกระจอกเทศ ณ ตอนนี้ที่ทำได้ คือ ต้องผ่อนไปก่อนตามที่ตกลงกันไว้ที่ศาล แต่ความคิดของ เรา เอง คือ จะผ่อนไปก่อนช่วงนึง และ ขอยอด h/c เนื่องจากประมาณปีหน้าเราพอจะมีเงินก้อน แนวทางนี้เป็นไปได้ไหมค่ะ

Haircut สามารถทำได้ตลอดชีพ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

becoming เขียน: หรือ ไม่ควรจ่ายเลยและรอไปคุยที่ศาลอีกครั้ง

การฟ้องศาลในคดีแพ่ง ที่ว่าด้วยเรื่องหนี้เงิน ซึ่งค้างชำระกันระหว่างเจ้าหนี้กับลูกหนี้ จะสามารถฟ้องได้เพียงแค่ครั้งเดียว เท่านั้น...จะไม่มีการฟ้องซ้ำอีกแล้ว

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.630 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena