ยอดหนี้ 4แสนกว่ายังไม่มีหนทางหาใช้คืนเลยครับขอคำแนะนำด้วยครับ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97661 โดย artees
ณ.ตอนนี้ปวดหัวหนักกว่าเดิมอีกครับเนื่องจากนี้ที่มีอยู่ก็หยุดจ่ายแล้วแต่ก็ไม่มีเงินจะทำ H/C เลยครับมาเจอปัญหาตรงที่ว่ารถจะหมดสิ้นเดือน10/60นี้ กลัวว่าทางธนาคารต่างๆจะมายึดทรัพย์เอานะครับเพราะรถต้องใช้เดินทางไปทำงานและใช้อื่นๆอีกต้องทำไงดีครับ ณ.ตอนนี้ ขอความช่วยเหลือด้านความคิดหน่อยครับพี่ๆ
รายการหนี้ที่มีอยู่ตอนนี้
1.สินเชื่อบุคคลไทยพาณิชย์ 50,892 บาท ( ปรับปรุงโครงสร้างหนี้จ่ายเดือนละ 1,510บาทยังจ่ายอยู่)
2.สินเชื่อรถยนต์จะหมดสิ้นเดือน 10/60 นี้ครับ(จ่ายเดือนละ12,313บาท)
3.บัตรกดเงินสดกรุงไทย 38,709บาท (จ่ายขั้นต่ำ 1,500บาทยังจ่ายอยู่)
4.สินเชื่อบุคคลธนชาต 50,618บาท (ปรับปรุงโครงสร้างหนี้หยุดจ่ายตั้งแต่ 6/12/2559)
5.สินเชื่อ ทหารไทย 143,932บาท (ปรับปรุงโครงสร้างหนี้หยุดจ่ายตั้งแต่เดือน 6/12/2559)
6.บัตรเครดิตกสิกรไทย 79,221บาท(หยุดจ่ายตั้งแต่เดือน31/3/2559)
7.บัตรกดเงินสดดสิกรไทย 34,161บาท(หยุดจ่ายตั้งแต่ 31/3/2559)
8.สินเชื่อบุคคลCIMB 117,346บาท(หยุดจ่ายตั้งแต่ 30/4/2559)

ยอดหนี้ทั้งหมดประมาณ4แสนกว่าบาทครับเงินเดือนผม 33000บาทหักโน้นนี้เหลือประมาณ31000บาทครับ
เรื่มเดินไม่ถูกทางแล้วครับกลัวธนาคารจะยึดทรัพย์เอานะครับ
ขอความคิดเห็นจากพี่ๆสมาชิกด้วยครับว่าควรทำยังไงต่อดีครับ จะด่าจะว่าผมเชิญเลยนะครับแต่ขอความคิดเห็นเพื่อหาทางออกให้ผมด้วยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97673 โดย thanji

artees เขียน: เรื่มเดินไม่ถูกทางแล้วครับกลัวธนาคารจะยึดทรัพย์เอานะครับ
ขอความคิดเห็นจากพี่ๆสมาชิกด้วยครับว่าควรทำยังไงต่อดีครับ จะด่าจะว่าผมเชิญเลยนะครับแต่ขอความคิดเห็นเพื่อหาทางออกให้ผมด้วยครับ

อ่านกระทู้เยอะ ๆ นะคะ แล้วทำตามแนวทางชมรมค่ะ ถ้าเรารับโทรศัพท์ ต่อรอง h/c ได้ เวลาโดนฟ้องก็ไปศาล จ่ายตามที่ตกลงกันได้ในศาล ไม่โดนยึดทรัพย์หรอกค่ะ

เงินเดือนคุณก็สูงอยู่นะคะ ถ้าประหยัด และเก็บ รับรองว่า หนี้ 4 แสน หมดแน่นอนค่ะ สู้ สู้ ค่ะ :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

สติมาปัญญาเกิดค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97681 โดย artees
พยายามทำตามคำแนะนำครับผมยังไงต้องมีทางออกเสมอครับอาจจะเหนื่อยหน่อยครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97688 โดย Ebumohsu

artees เขียน: ณ.ตอนนี้ปวดหัวหนักกว่าเดิมอีกครับเนื่องจากนี้ที่มีอยู่ก็หยุดจ่ายแล้วแต่ก็ไม่มีเงินจะทำ H/C เลยครับมาเจอปัญหาตรงที่ว่ารถจะหมดสิ้นเดือน10/60นี้ กลัวว่าทางธนาคารต่างๆจะมายึดทรัพย์เอานะครับเพราะรถต้องใช้เดินทางไปทำงานและใช้อื่นๆอีกต้องทำไงดีครับ ณ.ตอนนี้ ขอความช่วยเหลือด้านความคิดหน่อยครับพี่ๆ
รายการหนี้ที่มีอยู่ตอนนี้
1.สินเชื่อบุคคลไทยพาณิชย์ 50,892 บาท ( ปรับปรุงโครงสร้างหนี้จ่ายเดือนละ 1,510บาทยังจ่ายอยู่)
2.สินเชื่อรถยนต์จะหมดสิ้นเดือน 10/60 นี้ครับ(จ่ายเดือนละ12,313บาท)
3.บัตรกดเงินสดกรุงไทย 38,709บาท (จ่ายขั้นต่ำ 1,500บาทยังจ่ายอยู่)
4.สินเชื่อบุคคลธนชาต 50,618บาท (ปรับปรุงโครงสร้างหนี้หยุดจ่ายตั้งแต่ 6/12/2559)
5.สินเชื่อ ทหารไทย 143,932บาท (ปรับปรุงโครงสร้างหนี้หยุดจ่ายตั้งแต่เดือน 6/12/2559)
6.บัตรเครดิตกสิกรไทย 79,221บาท(หยุดจ่ายตั้งแต่เดือน31/3/2559)
7.บัตรกดเงินสดดสิกรไทย 34,161บาท(หยุดจ่ายตั้งแต่ 31/3/2559)
8.สินเชื่อบุคคลCIMB 117,346บาท(หยุดจ่ายตั้งแต่ 30/4/2559)

ยอดหนี้ทั้งหมดประมาณ4แสนกว่าบาทครับเงินเดือนผม 33000บาทหักโน้นนี้เหลือประมาณ31000บาทครับ
เรื่มเดินไม่ถูกทางแล้วครับกลัวธนาคารจะยึดทรัพย์เอานะครับ

สินเชื่อ ทหารไทย 143,932บาท (ปรับปรุงโครงสร้างหนี้หยุดจ่ายตั้งแต่เดือน 6/12/2559) TMB ยังไม่เสยอให้ส่วนลดใช่ไหมครับ แล้วเขาขู่จะฟ้องไหมครับ ของผม 4 เดือนหลังปรับปรุงที่หยุดจ่าย

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97703 โดย artees
ถึงคุณ Ebumohsu ยังไม่มีติดต่ออะไรมาเลยครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97778 โดย artees
พี่ๆท่านไหนมีคำแนะนำเพิ่มไหมครับว่าจะวางแผนยังไงต่อดีครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97800 โดย raknapa
หยุดจ่ายกี่รอบบิลค่ะถึงจะปรับโครงสร้างหนี้อ่ะค่ะ รออยู่เหมือนกัน เพิ่งหยุดไปรอบบิลแรก

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97806 โดย Rasitayee
เป็นกำลังใจให้คะ ยังไงก็ต้องมีทางออก เหมือนดิฉัีน CIMB ตอนนี้ก็ไม่ยอมลดไม่ยอมให้ผ่อน แต่สักวันต้องมีทางออกให้เรา ใจเย็น ๆคะ ตั้งสติ เก็บเงิน ประหยัด จะดีขึ้นเรื่อย ๆ นะคะ อย่าท้อ เราหยุด เพื่อเริ่มอนาคตใหม่คะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97807 โดย artees

raknapa เขียน: หยุดจ่ายกี่รอบบิลค่ะถึงจะปรับโครงสร้างหนี้อ่ะค่ะข รออยู่เหมือนกัน เพิ่งหยุดไปรอบบิลแรก

ประมาณ4-7รอบบิลนะครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97809 โดย artees

Rasitayee เขียน: เป็นกำลังใจให้คะ ยังไงก็ต้องมีทางออก เหมือนดิฉัีน CIMB ตอนนี้ก็ไม่ยอมลดไม่ยอมให้ผ่อน แต่สักวันต้องมีทางออกให้เรา ใจเย็น ๆคะ ตั้งสติ เก็บเงิน ประหยัด จะดีขึ้นเรื่อย ๆ นะคะ อย่าท้อ เราหยุด เพื่อเริ่มอนาคตใหม่คะ

ขอบคุณครับ แต่ตอนนี้คือรถผมจะหมดสิ้นเดือน10/60 ผมกลัวทางCIMB จะมายึดทรัพย์นะครับ ผวดหัวมากเลยครับจะทำไงต่อดีแบบนี้

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97811 โดย raknapa

artees เขียน:

raknapa เขียน: หยุดจ่ายกี่รอบบิลค่ะถึงจะปรับโครงสร้างหนี้อ่ะค่ะข รออยู่เหมือนกัน เพิ่งหยุดไปรอบบิลแรก

ประมาณ4-7รอบบิลนะครับ

ขอบคุณค่ะ. รอปรับโครงสร้างหนี้แต่ไม่มีเงินก้อน ผ่อนๆเอาค่ะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97813 โดย eakie
ของผมรถหมดเดือน พค.ที่ผ่านมา ผมก็รีบไปโอนเป็นชื่อแฟน (ไม่ได้จดทะเบียนสมรส)เลยครับ ต้องรีบทำหน่อย น่าจะทันครับ คุณอาทนายบอกว่าอย่าไปกังวลมาก ให้เรารีบทำเรื่อง วันเดียวก็เสร็จครับโอนรถ ลองดูครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97837 โดย artees

eakie เขียน: ของผมรถหมดเดือน พค.ที่ผ่านมา ผมก็รีบไปโอนเป็นชื่อแฟน (ไม่ได้จดทะเบียนสมรส)เลยครับ ต้องรีบทำหน่อย น่าจะทันครับ คุณอาทนายบอกว่าอย่าไปกังวลมาก ให้เรารีบทำเรื่อง วันเดียวก็เสร็จครับโอนรถ ลองดูครับ

ขอบคุณครับผมสำหรับคำแนะนำครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97840 โดย artees

eakie เขียน: ของผมรถหมดเดือน พค.ที่ผ่านมา ผมก็รีบไปโอนเป็นชื่อแฟน (ไม่ได้จดทะเบียนสมรส)เลยครับ ต้องรีบทำหน่อย น่าจะทันครับ คุณอาทนายบอกว่าอย่าไปกังวลมาก ให้เรารีบทำเรื่อง วันเดียวก็เสร็จครับโอนรถ ลองดูครับ

สอบถามครับใช้วิธีการโอนแบบไหนครับ โอนแบบเปลี่ยนชื่อหรือโอนแบบซื้อขายครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97971 โดย artees
ขอข้อชี้แนะเพิ่มเติมด้วยครับพี่ๆ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97974 โดย jackTs

artees เขียน: ขอข้อชี้แนะเพิ่มเติมด้วยครับพี่ๆ

Hotline สายด่วนคนเป็นหนี้...

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_content&view=article&id=70:hotline-new&catid=4:2008-12-16-19-39-10&Itemid=21

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98540 โดย artees
วันนี้ CIMB โทรมาแจ้ง ยอดหนี้ที่ 1แสน 2 หมื่นบาท ถ้าจ่ายเลย จะเหลือที่ 1 แสน แต่ถ้าขึ้นศาลจะต้องจ่ายตามยอดที่แจ้ง และจะต้องเสียค่าทนายด้วย

คงต้องรอขึ้นศาลแล้วครับ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100174 โดย artees
ไปขึ้นศาลมาแล้วแต่ยังไม่ได้ชำระตามศาลสั่งฟ้องเลยครับ ไปขึ้นศาลของ CIMB มาเมื่อวันที่ 22/01/2561 ศาลให้ชำระเดือนละ 4000 บาท ระยะเวลา 2 ปี ชำระงวดแรก 31/1/2561 แต่ยังไม่มีเงินพอที่จะชำระเลยครับ อีกอย่างหมายศาลของ กสิกรไทยก็มาแล้วนัดให้ไปวันที่ 6/3/2561 นี้นะครับ ผมเลยยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะชำระเลยหรือรอขึ้นศาลของทางกสิกรไทยก่อนเพราะกสิกรไทยเป็นหนี้ 2 ใบนะครับยอด 130000 บาทอีกอย่างผมมีรถ 1 คัน พึ่งผ่อนหมด กลัวเขาจะมายึดรถนะครับ ต้องทำไงดี เนื่องจากเงินที่เคยผ่อนรถก็เอามาให้แม่หมดครับ ขอคำปรึกษาด้วยครับ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100179 โดย ReFreshZzz

artees เขียน: ไปขึ้นศาลมาแล้วแต่ยังไม่ได้ชำระตามศาลสั่งฟ้องเลยครับ ไปขึ้นศาลของ CIMB มาเมื่อวันที่ 22/01/2561 ศาลให้ชำระเดือนละ 4000 บาท ระยะเวลา 2 ปี ชำระงวดแรก 31/1/2561 แต่ยังไม่มีเงินพอที่จะชำระเลยครับ อีกอย่างหมายศาลของ กสิกรไทยก็มาแล้วนัดให้ไปวันที่ 6/3/2561 นี้นะครับ ผมเลยยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะชำระเลยหรือรอขึ้นศาลของทางกสิกรไทยก่อนเพราะกสิกรไทยเป็นหนี้ 2 ใบนะครับยอด 130000 บาทอีกอย่างผมมีรถ 1 คัน พึ่งผ่อนหมด กลัวเขาจะมายึดรถนะครับ ต้องทำไงดี เนื่องจากเงินที่เคยผ่อนรถก็เอามาให้แม่หมดครับ ขอคำปรึกษาด้วยครับ

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100182 โดย artees

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.768 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena