รบกวนขอคำปรึกษาค่ะ กำลังจะเริ่มหยุดค่ะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97678 โดย Goreng
ตอนนี้เริ่มเครียดและเหนื่อยกับการที่หาเงินมาหมุนจ่ายสิ่งเหล่านี้มากค่ะ โชคดีมากๆที่มาเจอชมรมได้เมื่อ2วันที่ผ่านมา
ก็นั่งอ่านประสบการณ์ และคำชแนะนำจากพี่ๆเพื่อนๆในบอร์ดนี้ ก็พอจะเห็นแนวทางบ้างแล้ว
แต่เรายังคิดไม่ตกว่าเราควรจะเริ่มยังไงดีค่ะ

ตอนนี้หนี้ที่มีเป็นรายละเอียดประมาณนี้ค่ะ
สินเชื่อบุคคล
1. TMB 2ยอด ยอดรวมประมาณ 200,000 จ่ายมาได้ปีกว่าแล้วค่ะ
2. กรุงศรี ยอด 170,000 จ่ายมาได้ 9 เดือน
3. CIMB ยอด 130,000 จ่ายมาได้ 8 เดือน
4. citi ad ยอด 300,000 จ่ายมาได้ 6 เดือน

บัตรเครดิต
1. กรุงศรี ยอด 50,000
2. citibank ยอด 40,000
3. ktc ยอด 80,000

คิดว่าจะหยุดทุกอย่าง ยกเว้น KTC ค่ะ
อยากสอบถามหน่อยค่ะว่าจากรายการที่มี อันไหนน่ากลัวสุดในการฟ้องศาลคะ คือใจจริงๆแล้วอยากหยุดเพื่อ H/C เพื่อปิด ไม่อยากให้ถึงขั้น อายัติเงินเดือน หรือฟ้องศาลเลยค่ะ ไม่อยากให้กระทบกับงานที่ทำอยู่ เพราะตอนนี้งานค่อนข้างดี อนาคตดี กลัวมากจริงๆค่ะ เราต้องหยุดไปนานแค่ไหนคะ ถึงจะมีoffer แล้วเค้าจะเจรจากับเราก่อนฟ้องศาลไหมคะ หากเค้ามาoffer แล้วเราokในการปิด จะไม่ถึงขั้นศาลใช่ไหมคะ หรือเค้าจะฟ้องก่อนให้ส่วนลดคะ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำทีค่ะ ตอนนี้บอกตรงๆว่ากล้าๆกลัวๆ แต่ก็อยากปิดให้จบๆไปจากชีวิตเหมือนคนอื่นๆในชมรมจังค่ะ :shy:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97707 โดย ReFreshZzz
อ่านกระทู้ก่อนนะครับ ในห้องรู้ทันกฏหมายหนี้ อ่านทำความเข้าใจ หลายๆ รอบครับ ไม่เข้าใจตรงส่วนไหน มาถามเพิ่ม ให้ตรงประเด็นครับ

ตั้งสติก่อนนะครับ ไม่มีรายการไหนที่น่ากลัวนะครับ
ส่วนเรื่อง H/C อาจจะมีความเป็นไปได้ ที่ไม่ทัน ปิดยอดทั้งหมดภายในระยะเวลาไม่กี่เดือน เพราะฉะนั้น คุณควรศึกษา ในเรื่องของการเตรียมตัวไปศาลไว้ล่วงหน้าเลยครับ เพราะ ดูจากยอดเงินแล้ว คงมีความเป็นไปได้สูงที่จะโดนที่ใดที่นึงฟ้องก่อนแน่นอนครับ

ส่วนเรื่องการ offer นั้นส่วนใหญ่ หลังจาก 3 เดือนไปแล้ว

โชคดีครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #101929 โดย Goreng
รบกวนขอปรึกษาค่ะ

พอดีทำ H/C กับทาง citi advance ไว้ 3 งวด มีนา เมษา พฤษภา โดยจ่ายงวด ที่ 1 ไปแล้วที่ citibank สาขา สยาม พารากอน
ทีนี้งวดที่ 2 กับ 3 ทางพนักงานที่คุย H/C ด้วย แจ้งว่าไม่สามารถจ่ายที่ Citibank ได้แล้ว เนื่องจาก ตอนนี้ ทาง Citibank ไม่รับชำระเงินค่า สินเชื่อของ Citi Advance อีกต่อไปแล้ว
ให้ไปชำระที่ ธนาคาร กสิกร เซเว่น หรือ ไปรษณีย์ เท่านั้น

อยากทราบว่า Citibank ไม่รับชำระเงิน Citi advance แล้วจริงไหมคะ
พอจะมีใครทราบไหมเอ่ย มีใครกำลังจ่ายของ Citi advance อยู่บ้างไหมคะ กลัวโดนหลอกอ่ะค่ะ
รบกวนขอคำชี้แนะด้วยค่ะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #101932 โดย LionZa
ผมคิดว่าควรมาแผนเผื่อๆ ให้ดีๆ นะครับ สมมุติทุกบัตร 50% คุณเก็บเงินให้ได้ภายในระยะเวลา 1 ปี (ขึ้นอยู่กับเงินเดือนและเงินเก็บครับ) ถ้าเก็บไว้ไม่ครบ ด่านต่อไปก็ฟ้องศาล กรณียอมความถ้าผ่อนไหวคุณก็คำนวนยอดเงินดูครับ ถ้าผ่อนไม่ไหวแนะนำให้ศาลตัดสิน ดอกเบี้ยก็อยู่ประมาณ 10-15% ต่อปี (แนะนำให้ดูข้อมูลการหักคอจ่ายครับ) ท้ายสุดๆ ไม่สามารถจ่ายได้ถึออายัดเงินเดือนครับ ผมว่ายอดค้อนข้างน้อยนะ ของผมเกือบ 3 ล้าน ยังไม่โดยอายัดเงินเดือนเลยครับ (โค้งสุดท้ายแล้วเหนื่อยมากครับ) สู้ๆ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #101933 โดย Goreng
ขอบคุณมากค่ะ คุณLionZa เรื่องการวางแผนจ่ายก็คิดและเตรียมรับมือไว้บ้างแล้วค่ะ
แต่ตอนนี้มีเรื่องกังวลใจ คือ กำลังจะจ่าย H/C ของ Citi advance งวดที่ 2 แต่ประเด็นคือ เค้าแจ้งว่าไม่วามารถชำระเงิน ของงวด2และ3 ที่ Citibank ได้แล้ว เพราะปิดให้บริการ รับชำระเงินของCoti advance ไปแล้ว
สามารถจ่ายได้ที่ ธนาคารกสิกร 7-11 หรือไปรษณีย์เท่านั้น

เลยอยากทราบว่าจริงไหมค่ะ กลัวโดนหลอกจ่ายอะไรอีกค่ะ
เลยอยากปรึกษาเพื่อนๆพี่ในชมรมค่ะ ว่ามีแบบที่ทางเค้าแจ้งมาจริงๆไหมอ่ะค่ะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #101937 โดย ReFreshZzz

Goreng เขียน: ขอบคุณมากค่ะ คุณLionZa เรื่องการวางแผนจ่ายก็คิดและเตรียมรับมือไว้บ้างแล้วค่ะ
แต่ตอนนี้มีเรื่องกังวลใจ คือ กำลังจะจ่าย H/C ของ Citi advance งวดที่ 2 แต่ประเด็นคือ เค้าแจ้งว่าไม่วามารถชำระเงิน ของงวด2และ3 ที่ Citibank ได้แล้ว เพราะปิดให้บริการ รับชำระเงินของCoti advance ไปแล้ว
สามารถจ่ายได้ที่ ธนาคารกสิกร 7-11 หรือไปรษณีย์เท่านั้น

เลยอยากทราบว่าจริงไหมค่ะ กลัวโดนหลอกจ่ายอะไรอีกค่ะ
เลยอยากปรึกษาเพื่อนๆพี่ในชมรมค่ะ ว่ามีแบบที่ทางเค้าแจ้งมาจริงๆไหมอ่ะค่ะ

www.citibank.co.th/citi/personalloan/branch.html

ช่องทางชำระเงิน

www.citibank.co.th/citi/personalloan/fee.html

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #101939 โดย Goreng
ขอบคุณมากๆค่ะคุณReFreshZzz

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.421 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena