หยุดจ่ายยอดหนี้หลายธนาคารหลายบัตรหลายแสน

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #97684 โดย faifreedom
สวัสดีค่ะ อยากปรึกษาผู้มีประสบการ์ณการปลดหนี้ในจำนวนหนี้สินคล้ายๆกัน หรือขอประสบการณ์แต่ละท่านที่มีกับธนาคารเหล่านี้มาแนะนำด้วยค่ะ

จำนวนหนี้สินมีดังนี้ค่ะ

1. บัตรเครดิต KTC ยอด 36,xxx บาท หยุดจ่าย 2/6/2017 (ขึ้นศาลเรียบร้อย ผ่อนจ่ายเดือนละ 1,000บาท)

2. บัตรเครดิต FC. Platinum ยอด 48,xxxบาท หยุดจ่าย 30/5/2017 ยอดปิด54,xxx ปิดH/C ที่ 27,800 บาทเรียบร้อย
[/strike]

3. บัตรเครดิต Citi CashBack ยอด 20,xxx บาท หยุดจ่าย 13/6/2017 ปิดยอดH/Cที่15,000บาทเรียบร้อย

4. บัตรกดเงินสด Citi Ready ยอด 30,xxx บาท หยุดจ่าย 02/10/2017 (ญาติผ่อนไอโฟนเลยหยุดช้า) [/color]

5. บัตรกดเงินสด CIMB Extra Cash หยุดจ่าย 9/6/2017]ยอดหลังหยุดขึ้นไปที่12,xxxแล้ว ปิดยอด H/C ที่ 8,000 บาทเรียบร้อย

6. บัตรกดเงินสด KTC PROUND ยอด 56,xxx บาท หยุดจ่าย 3/6/2017 (ขึ้นศาลเรียบร้อย ผ่อนจ่ายเดือนละ 1,000บาท)

7. สินเชื่อเงินก้อน Citi Advance ยอด 86,xxx บาท หยุดจ่าย 12/6/2017 (ส่งได้6เดือน) ยอดหลังหยุดจ่าย 94,xxxบาท ปิดH/C ที่ยอด38,000เรียบร้อย

8. สินเชื่อเงินก้อน CIMB ยอด 12x,xxx บาท หยุดจ่าย 15/6/2017 (ส่งได้ 9เดือน)

ได้ศึกษาเพจนี้มาได้ 3-4 เดือนแล้วค่ะ ผ่านพ้นการทวงหนี้แสนสาหัสมาในช่วง3เดือนแรก อย่างกดดันไปวันๆ ตอนนี้เริ่มซาลงบ้างแล้วค่ะ แต่ก็ยังอดกังวลในอนาคตไม่ได้ ว่าต้องเจออะไรบ้างค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97706 โดย ReFreshZzz
ผมแนะนำให้คุณอ่านกระทู้ ในห้องรู้ทันกฏหมายหนี้ ให้มากขึ้นนะครับ แล้วไม่เข้าใจตรงไหน มาถามเพิ่มให้ตรงประเด็นครับ

ส่วนคำแนะนำ
รายการ ที่ 1 กับ 6 ผมเดาว่าคงฟ้องรวมยอด แนะนำให้คุณไปอ่านเรื่องเกี่ยวกับการไปศาล จะได้เตรียมตัวก่อน การไปศาลไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดครับ ส่วนทางเลือกของการไปศาลนั้น มีไม่มากครับ แค่ 3 ทางเลือก
คือ - เลื่อนนัด / - ให้ศาลช่วยตัดสิน / - ทำยอม

รายการที่ 2 เป็นยอดที่คุณสามารถปิดได้ก่อน ถ้าต้องการเคลียร์ผมแนะนำ ให้เคลียร์รายการที่ 2 ครับ ถือเงินไว้แล้วรอ เจรจาส่วนลดตามตกลง

ส่วนรายการ ที่ 3,4,7 และ รายการที่ 5,8 ภายใน 10 เดือนข้างหน้านี้ คุณคงได้ไปขึ้นศาลอีกรอบครับ ทั้งนี้ ระยะเวลาจะเร็จหรือช้า ขึ้นอยู่กับ สถานการณ์ และการเจรจาของคุณเองกับทางเจ้าหนี้ ครับ

โชคดีครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97711 โดย faifreedom

ReFreshZzz เขียน: ผมแนะนำให้คุณอ่านกระทู้ ในห้องรู้ทันกฏหมายหนี้ ให้มากขึ้นนะครับ แล้วไม่เข้าใจตรงไหน มาถามเพิ่มให้ตรงประเด็นครับ

ส่วนคำแนะนำ
รายการ ที่ 1 กับ 6 ผมเดาว่าคงฟ้องรวมยอด แนะนำให้คุณไปอ่านเรื่องเกี่ยวกับการไปศาล จะได้เตรียมตัวก่อน การไปศาลไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดครับ ส่วนทางเลือกของการไปศาลนั้น มีไม่มากครับ แค่ 3 ทางเลือก
คือ - เลื่อนนัด / - ให้ศาลช่วยตัดสิน / - ทำยอม

รายการที่ 2 เป็นยอดที่คุณสามารถปิดได้ก่อน ถ้าต้องการเคลียร์ผมแนะนำ ให้เคลียร์รายการที่ 2 ครับ ถือเงินไว้แล้วรอ เจรจาส่วนลดตามตกลง

ส่วนรายการ ที่ 3,4,7 และ รายการที่ 5,8 ภายใน 10 เดือนข้างหน้านี้ คุณคงได้ไปขึ้นศาลอีกรอบครับ ทั้งนี้ ระยะเวลาจะเร็จหรือช้า ขึ้นอยู่กับ สถานการณ์ และการเจรจาของคุณเองกับทางเจ้าหนี้ ครับ

โชคดีครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ สำหรับคำแนะนำและกำลังใจนะคะ พอดีมีเงินเก็บอยู่จำนวนหนึ่งค่ะ แต่อาจจะไม่พอสำหรับทุกรายการ แต่พยายามหาให้มากที่สุดค่ะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97817 โดย faifreedom
เข้ามาอัพเดทค่ะ 21/10/2017

ธนาคาร CIMB โทรเข้ามา เสนอส่วนลดH/C ปิดบัญชี ทั้ง 2 รายการ( รายการที่ห้าและแปด) ลดให้เหลือ 100,000 บาทถ้วน
แต่ยังไม่ได้ตอบรับไป แจ้งว่า สินเชื่อเงินก้อน(รายการที่5) ยอดสูงไป ขอเคลียร์ทีหลัง ขอเคลียรบัตรกดเงินสด (รายการที่แปด) ก่อนได้ไหม? จนท. บอกได้ และถามกลับมาอยากได้ส่วนลดที่กี่% จึงแจ้งไป ขอ 50%ขึ้นไป

จนท.จึงแจ้งวันที่24/10/2017 จะโทรกลับมาเเจ้งอีกครั้งค่ะ ถ้าได้H/Cเป็นที่น่าพอใจ คงสำเร็จไป1รายการนะคะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97906 โดย ZZZ
CIMB สินเชื่อ ยอด 15x,xxx ผมหยุดจ่าย 1 เดือน มีจดหมาย ทวงค่าชำระ จากบริษัท ทวงหนี้ละครับ ส่งเรื่องออกข้างนอกเร็วมาก เลย

แบบนี้มีโอกาส ส่งฟ้อง เร็วมั้ยครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97981 โดย faifreedom

ZZZ เขียน: CIMB สินเชื่อ ยอด 15x,xxx ผมหยุดจ่าย 1 เดือน มีจดหมาย ทวงค่าชำระ จากบริษัท ทวงหนี้ละครับ ส่งเรื่องออกข้างนอกเร็วมาก เลย

แบบนี้มีโอกาส ส่งฟ้อง เร็วมั้ยครับ

ของดิฉันก็ได้เอกสารแบบนี้ค่ะ แต่ก็ยังไม่ได้ถูกฟ้องนะคะ ยังโทรมาทวงอยู่เลยค่ะ เข้าเดือนที่5แล้วค่ะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97990 โดย Ekasit

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98202 โดย faifreedom
อัปเดทข้อมูล 4/11/2017ค่ะ

วันนี้มีหมายศาลของKTC ส่งมาที่บ้านแล้วค่ะ นัดขึ้นศาล วันที่ 12/12/2017 ค่ะ แอบกังวลอยู่เหมือนกันค่ะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98203 โดย faifreedom

Ekasit เขียน: สู้ๆครับ ตัวอย่างในกรณีของผม

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41251&Itemid=64

ขอบคุณมากเลยนะคะ :cheer:

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98330 โดย faifreedom
อัปเดท 9/11/2017

เวลา 08.00 น เดินเข้ามาถึงโต๊ะทำงาน มีซองจดหมายติดไว้ที่หน้าจอคอมพิวเตอร์ ถึง คุณ.........
พอเปิดไปอ่าน แจ้งว่าให้ติดต่อกลับ จนท .จาก บ. เด็คฯ ตัวแทน ของ Citi Advance ให้ติดต่อกลับ ทั้งๆที่ควรจะมีการติดต่อมาก่อน (ธรรมดารับสายการทวงหนี้ทุกสาย) และ เมื่อวานก็เพิ่งคุย จนท.ของ Citi อีกคนที่ดูแลบัตรเครดิต เพื่อขอยอดH/C ปิดบัญชี

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98337 โดย ReFreshZzz

faifreedom เขียน: อัปเดท 9/11/2017

เวลา 08.00 น เดินเข้ามาถึงโต๊ะทำงาน มีซองจดหมายติดไว้ที่หน้าจอคอมพิวเตอร์ ถึง คุณ.........
พอเปิดไปอ่าน แจ้งว่าให้ติดต่อกลับ จนท .จาก บ. เด็คฯ ตัวแทน ของ Citi Advance ให้ติดต่อกลับ ทั้งๆที่ควรจะมีการติดต่อมาก่อน (ธรรมดารับสายการทวงหนี้ทุกสาย) และ เมื่อวานก็เพิ่งคุย จนท.ของ Citi อีกคนที่ดูแลบัตรเครดิต เพื่อขอยอดH/C ปิดบัญชี

เป็นเรื่องปกติครับ แต่ผมไม่เคยติดต่อกลับไปเลยสักครั้ง

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98344 โดย faifreedom
โทรมาแล้วค่ะ จนท. ชื่อตามจดหมายที่มาแปะไว้ที่คอม เลยสอบถาม สาเหตุที่มาส่งจดหมายมาแบบนี้สักหน่อยแต่ จนท พูดจาบ่ายเบี่ยงประเด็นพร้อมทำมาเสนอ H/C ให้ค่ะ 50% จาก ยอดสินเชื่อตอนนี้พุ่งไป 94,000บาท เสนอให้เหลือ 45,000บาท แต่เราบอกเงินไม่พอหรอกค่ะ เลย ลดให้อีกเหลือ 38,000 บาท ให้ ผ่อนจ่ายได้ 3 เดือนค่ะ เลยคิดว่าน่าสนใจค่ะ แต่ให้ส่งหนังสือการปิดยอดมาก่อนค่ะถึงจะไปจ่ายให้ได้ค่ะ(กลัวโดนหลอกค่ะ อ่านกระทู้ชมรมนี้มาเยอะค่ะ มีภูมิคุ้มกันอย่างดี)

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98349 โดย debty_girl
ของเรา CIMB วันนี้มีเจ้าหน้าที่โทรมา แจ้งว่าจะส่งฟ้องแล้ว (หยุดจ่ายมา 2 ปี) เจ้าหน้าทีาโทรมาแจ้งว่าจะทำการส่งฟ้อง และแจ้งว่าจะมีค่าใช้จ่ายเพิ่ม ด้วยในเรื่องของค่าฟ้อง ค่าศาล เงินต้น 5 หมื่นกว่า ณ วันที่หนุดจ่าย ปัจจุบันเจ้าหน้าที่แจ้ง 9 หมื่น แล้ว ค่ะ แล้วเจ้าหน้าที่ยังแจ้งว่าจะมีการโทรเจ้ามาสอบถามฝ่ายบุคคลถึงเรื่องอายุงาน แล้วก็รายละเอียดของเรา. อันนี้เค้าทำได้เหรอคะ. เราไม่ทราบจริงๆ แล้วเราต้องทำอย่างไรคะ รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98403 โดย faifreedom
Update 10/11/2017

วันนี้เจ้าแรกที่ประเดิมโทรมา คือ F.C หายไปนานมากๆ วันนี้มาใหม่ค่ะ ให้จ่ายขั้นต่ำยอด 3,700 บาท ให้จ่ายวันนี้เท่านั้น หรือจะเลือก H/C อยู่ที่ 33,000 บาท เราเลยแจ้งไปสนใจ ส่วนลดปิดทั้งก้อนค่ะ แต่ 33,000บาท ยังเยอะไป ยังปิดไม่ไหวค่ะ จนท.เลยบอกจะส่งเรื่อง คืนให้ สำนักงานใหญ่ ค่ะ แบบนี้คือจะฟ้องแล้ว หรือ แค่คำขู่ค่ะ ท่านใดมีประสบการณ์ของ F.C บ้างค่ะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98457 โดย faifreedom
Update 13/11/2017

วันนี้ จนท จาก บ.แมกเนทฯ ได้โทรแจ้งผล การเขียนคำร้องขอปิดH/C บัตรเครดิตCiti จากยอดตอนนี้ 21,900 บาท เราขอปิดที่9,000 บาท (เราอยากได้%เท่าๆกันกับสินเชื่ออีกตัวของCiti ที่เสนอH/C มาให้ ) จนท.แจ้งมายังไม่สามารถอนุมัติได้ เนื่องจาก มีอำนาจลดให้ได้แค่ 25-30% จนท พูด อำๆอึ้ง ประมาณว่า ยอดหนี้ของเราเพิ่ง4-5เดือน ยังเน่าไม่พอนะคะ ท่านใดมีประสบการณ์ได้H/C จาก Citi งามๆบ้างค่ะ??

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98458 โดย ReFreshZzz

faifreedom เขียน: Update 13/11/2017

วันนี้ จนท จาก บ.แมกเนทฯ ได้โทรแจ้งผล การเขียนคำร้องขอปิดH/C บัตรเครดิตCiti จากยอดตอนนี้ 21,900 บาท เราขอปิดที่9,000 บาท (เราอยากได้%เท่าๆกันกับสินเชื่ออีกตัวของCiti ที่เสนอH/C มาให้ ) จนท.แจ้งมายังไม่สามารถอนุมัติได้ เนื่องจาก มีอำนาจลดให้ได้แค่ 25-30% จนท พูด อำๆอึ้ง ประมาณว่า ยอดหนี้ของเราเพิ่ง4-5เดือน ยังเน่าไม่พอนะคะ ท่านใดมีประสบการณ์ได้H/C จาก Citi งามๆบ้างค่ะ??

ตามนั้นเลยครับ มันยังเน่าไม่พอครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98495 โดย faifreedom
Update 15/11/2017

เย่เย้... H/C แรก คือ Citi Advance จาก 94,xxxบาท เสนอปิดยอดที่ 38,000 บาท ผ่อนได้ 3 งวดจ้า
***กำลังใจที่จะสู้ต่อ...เริ่มมาแล้ว***

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98522 โดย Barcode910

faifreedom เขียน: Update 15/11/2017

เย่เย้... H/C แรก คือ Citi Advance จาก 94,xxxบาท เสนอปิดยอดที่ 38,000 บาท ผ่อนได้ 3 งวดจ้า
***กำลังใจที่จะสู้ต่อ...เริ่มมาแล้ว***

สุดยอด ของส่วนลดได้เยอะมากๆ เลยครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98532 โดย faifreedom

Barcode910 เขียน:

faifreedom เขียน: Update 15/11/2017

สุดยอด ของส่วนลดได้เยอะมากๆ เลยครับ

ไม่ทราบว่า เป็นเพราะเราวีนที่ จนท.สำนักงานกฎหมายแห่งนี้ ให้คนมาหาเราที่ทำงานพร้อมจดหมายทวงหนี้หรือเปล่านะคะ แต่วันนั้นเป็นวันหยุดของเราพอดี เลยมีคนอื่นรับเรื่อง-รับจดหมายแทน(สงสัยกลัวผิด พรบ. ทวงหนี้) มั๊งค่ะ เลยให้ส่วนลดค่อนข้างเยอะ ^^

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98779 โดย faifreedom
Update 27/11/2017

FC. เปลี่ยนบริษัทกฎหมายโทรมาทวงแล้วค่ะ เลยสอบถามส่วนลดกับ จนท.คนใหม่ไปว่าเสนอปิดยอดH/C ได้เท่าไร เราบอกไปว่า บริษัทกฎหมายก่อนหน้านี้ลดให้น้อยจัง อยู่ที่ 30,000บาท (แต่จริงๆ บ.ก่อนหน้านี้เสนอมา 33,000 บาท) จนท.คนใหม่เลยบอกได้ งั้นลดให้อีก เหลือ 28,000 บาท ให้ผ่อนได้ 3งวดด้วยนะ
(อุ้ย! ได้ผลแฮะ ได้ส่วนลด ลงไปอีกตั้ง 5,000 บาท ถามผ่อนจ่ายได้อีก ตั้ง 3 งวด ) ..... แต่ยังไม่ได้ตอบตกลงไป เพราะยังอยากให้ลดลงอีกสักหน่อย ขอไปแล้วแต่ จนท.ใหม่ บอกได้ได้เท่านี้จริงๆ

มีท่านใดได้ส่วนลดFC เยอะกว่านี้ไหมค่ะ??

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.708 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena