ยังไม่ได้รับคำพิพากษาจากศาล รอปิดจากโบนัสสิ้นปี ยังไม่อยากให้อายัดเงินเดือนต้องทำยังไง

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97710 โดย Maneki-neko
ตอนนี้รอโบนัสตอนเดือนธ.ค.60 เพื่อปิดของ TMB ซึ่งไปขึ้นศาลตั้งแต่เดือนก.พ.60 ยังไม่ได้รับคำพิพากษาจากศาลเลยค่ะ แล้วก็ไม่มีใครติดต่อมาเลย ตั้งใจว่าจะโทรไปสอบถามเองว่ายอดเงินที่ศาลพิพากษาเป็นเท่าไหร่ และจะบอกว่าปิดตอนโบนัสออกธ.ค.

แต่ช่วงระหว่างนี้จนถึงธ.ค.เราจะสามารถเจรจาหรือหาวิธีให้มั่นใจได้อย่างไร ให้แบงค์ไม่อายัดเงินเดือนได้มั้ยค่ะ เพราะคุยกับบริษัทที่ทำงาน กรรมการผจก.เค้าซีเรียสมากเลยไม่อยากให้หักจากเงินเดือน บอกว่าไปหาวิธีปิดให้ได้ เราก็เกรงใจเจ้านายก็โดนว่ามาอีกทีค่ะ (เครียดมากบริษัทที่ทำงานก็ไม่เข้าใจอีก มีผลกับการประเมินงานด้วยค่ะ) :cry2:

แค่ขอยืดเวลาไปแค่สิ้นปีเท่านั้นค่ะ

ปล.เคยอ่านจากคุณ Na99 บอกว่าได้รับคำพิพากษา แต่ทำการหักคอจ่าย ก็ยังโดนอายัดบ้านอีก (วิธีหักคอจ่ายแบบนี้ทำไมยังโดนอายัดอีกหรือค่ะ)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97712 โดย thanji

Maneki-neko เขียน: ปล.เคยอ่านจากคุณ Na99 บอกว่าได้รับคำพิพากษา แต่ทำการหักคอจ่าย ก็ยังโดนอายัดบ้านอีก (วิธีหักคอจ่ายแบบนี้ทำไมยังโดนอายัดอีกหรือค่ะ)

ตามความเข้าใจหักคอจ่ายคือ จ่ายได้ไม่ครบตามจำนวนที่ศาลสั่ เช่นศาลสั่ให้ชำระ เดือนละ 10,000 แต่เราชำระ 5-6,000 ประมาณนี้นะคะ

ถ้าจ่ายเท่าหรือมากกว่าก็ไม่น่ามีปัญหาค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97717 โดย Maneki-neko
เมื่อกี้โทรไปแบงค์ และได้ให้สนง.กม.ติดต่อมา

สนง.กม.ให้จ่ายหยอดขั้นต่ำไปก่อนค่ะ(ซึ่งเราคำนวณแล้วคงโปะส่งได้แค่ดอกเบี้ยเท่านั้น) โดยจะระงับเรื่องอายัดให้ และได้เสนอให้ส่วนลดที่น่าสนใจถ้าจ่ายปิดในเดือนธ.ค.ตามที่เราขอไป
แต่ถ้าเราไม่จ่ายขั้นต่ำก็บอกว่าจะดำเนินการตามขั้นตอนโน้นนี่นั่น และจะไม่ได้ส่วนลด

ขอสอบถามค่ะ
สิ่งที่สนง.กม.บอกมาทั้งให้เราจ่ายขั้นต่ำ และเสนอส่วนลดที่ตกลงกันไว้ เราสามารถมีสิทธิขอหลักฐานยืนยันการจ่ายเงิน และส่วนลดที่เสนอให้มาก่อนที่เราจะจ่ายปิดในเดือนธ.ค.ได้มั้ยค่ะ เพราะเราไม่อยากให้พอถึงเดือนธ.ค.จะตุกติกเปลี่ยนยอดปิดบัญชีไปจากที่ตกลงกันไว้ (เราต้องคำนวณยอดกันไว้ปิดจ่ายบัตรอื่นๆอีก) :sweat:

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97755 โดย Na99
เรื่องส่วนลดยืนยันอะไรไม่ได้หรอกครับ ต้องให้ออกเป็นหนังสื่อ ไม่ต้องไปจ่ายหยอดหรอก

ลองเอาหมายเลขคดีแดงไปเช็คดูที่นี่ เรื่องถึงไหนแล้ว เผลอๆเรื่องยังไม่ถึงกรมบังคดีเลย

ledwebsite.led.go.th/ledweb/led/web/system/WEB1I010Action.do

ของผมศาลอนุญาตให้ขายแล้ว รอร่างจำหน่าย โทรถามนิติกรก็น่าจะขายทอดตลาดปีหน้า

ลุ้น bonus เหมือนกัน

โชคดีนะครับ อย่าโดนบังคับเลย :bye:

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97777 โดย Maneki-neko
ขอบคุณคุณ Na99 ค่ะ จะพยายามคุยให้ได้หนังสือยืนยันยอดที่แน่นอนจะไม่ยอมจ่ายหยอดระหว่างรอโบนัส (เพราะตอนนี้ยังไงก็ไม่มีเงินจ่ายให้สักบาทอยู่ดี หึหึ)

แต่เข้าไปเช็คใน web ยังดูไม่ได้เพราะยังไม่ทราบหมายเลขคดีแดง คงจะไปขอคัดสำเนา แล้วรีบมาเช็ค status ว่าเรื่องถึงไหนแล้ว

เอาใจช่วยคุณ Na99 ขอให้โชคดีเป็นของคุณเช่นกันค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.383 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena