สำคัญมาก : กฎหมายใหม่ ให้เจ้าหนี้สามารถติดต่อทวงหนี้กับลูกหนี้ ในเวลากลางคืนก็ได้

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97722 โดย jackTs
.
เรียนสมาชิกชาวชมรมหนี้ฯ และผู้ที่เป็นลูกหนี้ทุกท่านได้โปรดทราบ

เนื่องด้วยขณะนี้ ทางกรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย กำลังจะออกเป็นกฎหมายลูกฉบับใหม่ เพื่อใช้ประกอบแก้ไขกฎหมาย พรบ.ทวงหนี้ฉบับเดิม ที่มีการประกาศใช้ไปแล้วเมื่อวันที่ 6 มีนาคม 2558 ตามในราชกิจจานุเบกษาฉบับนี้
www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2558/A/016/1.PDF

ไฟล์แนบ:

ชื่อไฟล์: ratchakitcha.PDF
ขนาดไฟล์:121 kb

อ้างอิงข้อมูลจาก
โปรดเกล้าฯ ก.ม.ทวงหนี้ฉบับใหม่ ห้ามข่มขู่ ดูหมิ่น ก่อความรำคาญ (ชมคลิป)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=42576&Itemid=64

ซึ่งในขณะนี้ ทางกรมการปกครอง กำลังจะทำการแก้ไขเพิ่มเติมกฎหมายเดิม ในมาตรา ๙(๑) และ (๒) ของกฎหมายฉบับดังกล่าว ที่มีผลบังคับใช้มาถึง 2ปีกว่าแล้ว

โดยการเพิ่มเติมข้อกฎหมาย ให้เจ้าหนี้สามารถทวงหนี้กับสามีหรือภริยาของลูกหนี้ได้ รวมทั้งสามารถทวงหนี้กับลูกหนี้ในเวลายามดึก หรือยามวิกาลก็ได้ด้วย หากสอดคล้องกับสภาพแวดล้อมและการทำงานของลูกหนี้ในปัจจุบัน

ผมจึงใคร่ขอความร่วมมือจากสมาชิกชาวชมรมหนี้ฯทุกท่าน รวมไปถึงลูกหนี้ทั่วไป ไม่ว่าจะสมัครเป็นสมาชิกของชมรมหนี้ฯแล้ว หรือไม่ก็ตาม

โปรดช่วยกันแสดงความคิดเห็น ว่าท่านเห็นด้วยกับกฎหมายฉบับดังกล่าวหรือไม่? ก่อนที่จะมีการคลอดกฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้มีผลบังบังคับใช้กับลูกหนี้ทุกคน

โดยการเข้าไป Download แบบฟอร์มในการแสดงความคิดเห็นของท่าน ได้ที่เว็ปไซด์ของกรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย ตาม Link นี้
dopa.go.th/news/cate1/view2203

หรือจะใช้แบบฟอร์มตามที่ผมได้ทำการ Download มาให้แล้ว ตามในด้านล่างนี้ก็ได้ครับ

ไม่พบไฟล์ที่แนบ Form.PDF อาจจะถูกลบไปแล้ว

เอาล่ะ...ที่นี้เรามาลองเปรียบเทียบดูกฎหมายฉบับเดิม ที่ใช้กันอยู่ ณ ปัจจุบันก่อนนะครับ

ตามมาตรา ๙ ฉบับเดิม (ก่อนที่จะมีการแก้ไขใหม่) เขียนเอาไว้ว่า
การทวงถามหนี้ ให้ผู้ทวงถามหนี้ปฏิบัติดังต่อไปนี้

มาตรา ๙(๑) สถานที่ติดต่อ ในกรณีที่ติดต่อโดยบุคคลหรือทางไปรษณีย์
ให้ติดต่อตามสถานที่ที่ลูกหนี้ หรือบุคคลซึ่งลูกหนี้ได้ระบุไว้ เพื่อการทวงถามหนี้ได้แจ้งให้เป็นสถานที่ติดต่อ

ในกรณีที่บุคคลดังกล่าวไม่ได้แจ้งไว้ล่วงหน้า หรือสถานที่ที่ได้แจ้งไว้ไม่สามารถติดต่อได้ โดยผู้ทวงถามหนี้ได้พยายามติดต่อตามสมควรแล้ว ให้ติดต่อตามภูมิลําเนา ถิ่นที่อยู่ หรือสถานที่ทํางานของบุคคลดังกล่าว หรือสถานที่อื่นตามที่คณะกรรมการประกาศกําหนด

โดยตามกฎหมายที่กรมการปกครองกำลังจะออกมาใหม่นี้

ให้มีการระบุเพิ่มเติมข้อความในมาตรา ๙(๑) เป็นดังนี้

สถานที่อื่น ซึ่งผู้ทวงถามหนี้สามารถใช้ติดต่อเพื่อทวงถามหนี้

ได้แก่ ที่อยู่อาศัยของสามีหรือภริยาของลูกหนี้

มาตรา ๙(๒) เวลาในการติดต่อ การติดต่อโดยบุคคล โทรศัพท์ สื่ออิเล็กทรอนิกส์ หรือสื่อเทคโนโลยีสารสนเทศประเภทอื่น ในวันจันทร์ถึงวันศุกร์ ให้ติดต่อได้ตั้งแต่เวลา ๐๘.๐๐ นาฬิกา ถึงเวลา ๒๐.๐๐ นาฬิกา และในวันหยุดราชการ เวลา ๐๘.๐๐ นาฬิกา ถึงเวลา ๑๘.๐๐ นาฬิกา

หากไม่สามารถติดต่อตามเวลาดังกล่าวได้ หรือช่วงเวลาดังกล่าวไม่เหมาะสม ให้ติดต่อได้ในช่วงเวลาอื่นตามหลักเกณฑ์ วิธีการ และเงื่อนไขที่คณะกรรมการประกาศกําหนด

โดยตามกฎหมายที่กรมการปกครองกำลังจะออกมาใหม่นี้

ให้มีการระบุเพิ่มเติมข้อความในมาตรา ๙(๒) เป็นดังนี้

ในกรณีไม่อาจติดต่อเพื่อทวงถามหนี้ในช่วงเวลาที่มาตรา ๙(๒) กำหนด

ให้ผู้ทวงถามหนี้ ติดต่อทวงถามหนี้ในช่วงเวลาอื่น

ซึ่งสอดคล้องกับสภาพเวลาการทำงานของลูกหนี้

*** นั่นก็หมายความว่า คนทวงหนี้จะมาทวงหนี้กับลูกหนี้ในเวลาใดก็ได้...จะเป็นเวลาตอนตีหนึ่ง หรือ ตีสามก็ได้ ถ้าสามารถติดต่อทวงหนี้กับลูกหนี้ได้สะดวก ***

ผมขอเรียนให้ลูกหนี้ทุกท่านได้โปรดทราบเอาไว้ด้วยนะครับว่า กฎหมายฉบับนี้ ยังไม่ได้ประกาศ หรือคลอดออกมาให้มีผลบังคับใช้ในปัจจุบันนะครับ

ตอนนี้ ยังอยู่ในช่วงของการสอบถามความคิดเห็นจากประชาชนหลายๆฝ่ายอยู่ (รวมทั้งฝ่ายเจ้าหนี้ด้วย)

จึงใคร่ขอความร่วมมือจากท่านที่เป็นลูกหนี้ทุกคน โปรดช่วยกันแสดงความคิดเห็นโดยการส่งแบบฟอร์มดังกล่าว เพื่อเป็นการโหวตเสียงแสดงพลังประชามติ ในการปกป้องสิทธิของตัวพวกท่านเอง...โดยด่วน ก่อนที่กฎหมายฉบับนี้จะคลอดออกมาให้มีผลบังคับใช้กับลูกหนี้ทุกคน

หากกฎหมายฉบับนี้คลอดออกมาแล้ว จะไม่สามารถไปยับยั้งหรือแก้ไขอะไรได้อีกแล้วนะครับ...ขอเตือนเอาไว้ก่อน

ซึ่งถ้าใครกรอกแบบฟอร์มดังกล่าวไม่เป็น ผมก็จะขอแนะนำวิธีการกรอกแบบฟอร์มดังกล่าว ให้ดูเป็น“ตัวอย่าง”ตามนี้นะครับ

หากท่านเห็นด้วยกับกฎหมายฉบับใหม่ ที่จะออกมานี้...ก็ให้ทำการกรอกแบบฟอร์มตามนี้

ไม่พบไฟล์ที่แนบ B.jpg อาจจะถูกลบไปแล้ว

แต่ถ้าท่าน ท่านไม่เห็นด้วยกับกฎหมายฉบับใหม่ ที่จะออกมานี้...ก็ให้ทำการกรอกแบบฟอร์มตามนี้

ขอย้ำว่า...นี่เป็นเพียงแค่"ตัวอย่าง"เท่านั้นนะครับ ท่านสามารถกรอกข้อมูลลงในแบบฟอร์ม ตามที่ท่านเห็นสมควรอย่างไรก็ได้ แล้วแต่ความคิดเห็นของแต่ละบุคคล

เมื่อท่านทำการกรอกข้อมูลเสร็จเรียบร้อยแล้ว ก็ให้ส่งแบบฟอร์มไปตามรายละเอียดนี้นะครับ

ให้ทำการส่งเอกสารเฉพาะแผ่นแรก(แผ่นที่ 1) เพียงแผ่นเดียวนะครับ
ส่วนแผ่นที่ 2 และที่ 3 ไม่ต้องส่งกลับไป

อย่าลืมนะครับ สิทธิของท่านเอง

หากไม่ยอมไปใช้สิทธิ์“โหวต”แสดงความคิดเห็นเพื่อตัวของท่านเอง

เมื่อกฎหมายฉบับใหม่คลอดออกมาจนมีผลบังคับใช้แล้ว

ก็ช่วยไม่ได้แล้วนะครับ

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97727 โดย jackTs
.
ใครที่กรอกแบบฟอร์มเสร็จแล้ว

และได้ทำการส่งแบบฟอร์มไปแล้ว

ขอเสียงและความคิดเห็นหน่อยนะครับ

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97729 โดย jackTs
.
ช่วยกันโหวตให้เยอะๆนะครับ เพื่อสิทธิของตัวพวกท่านเอง

อย่าลืมนะครับ ว่าฝ่ายเจ้าหนี้มันก็ร่วมโหวตด้วยเหมือนกัน

ก็ให้มันรู้กันไปสิว่า เสียงโหวตของใครจะมากกว่ากัน

.

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97742 โดย ReFreshZzz

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97749 โดย sunshine123
ส่งเรียบร้อยค่ะ ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูล

ขนาดมีฉบับเดิมคุ้มครองลูกหนี้ ก็รู้สึกว่าโดนก่อกวนมากแล้ว ถ้ากฏหมายฉบับใหม่ได้ออกมาลูกหนี้อย่างเราแย่แน่ๆค่ะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97760 โดย prinm25
เรียน คุณนกกระจอกเทศ

ได้ดำเนินการกรอกเอกสาร และส่ง Fax เรียบร้อยครับ

ขอบคุณครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97789 โดย สุขอยู่ที่ใจ
กรอกและส่งเรียบร้อยแล้วค่ะ
ขอบคุณมากคะคุณนกกระจอกเทศที่ช่วยเป็นหูเป็นตาให้กับลูกหนี้อย่างเรา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97801 โดย suchada.l
กรอกข้อมูลเรียบร้อยแล้วค่ะ ขอบคุณคุณนกกระจอกเทศมากนะคะสำหรับข้อมูล ทุกวันนี้ก็โดนทวงเช้าสายบ่ายเย็น จนไม่เป็นอันทำงานทำการแล้ว หากมีการใช้กฏหมายฉบับนี้ ลูกหนี้คงเครียดจนอาจเป็นเหตุให้คิดสั้นได้

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97805 โดย karn39

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97818 โดย มะกะโท
กรอก และส่งทางไปรษะณีย์แล้วครับ
ขอบคุณ คุณนกกระจอกเทศที่เป็นหูเป็นตาใื่ห้ลูกหนี้และเพื่อนสมาชิก

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97846 โดย minniemonta

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97912 โดย jackTs
คุณไม่มีสิทธิในการเข้าถึงบทความ หัวข้อนี้นี้

.

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98047 โดย Suwarin

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98610 โดย run_new
โทษที่คะช้าไปหน่อยพอดีเพิ่งได้เข้ามาอ่าน ดำเนินการส่งเอกสารไปตามเมล์แล้วคะ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98613 โดย Mujee

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98621 โดย หนุ่ย
เข้าทางโจรพอดี สวมรอยปล้นบ้านกันล่ะคราวนี้ยามวิกาล

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98734 โดย FrozenHeart
โหวดไม่เห็นด้วยอีกเสียงคะและส่งแบบโหวดเรียบร้อยแล้วคะ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99610 โดย deviilpop

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.119 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena