อยากทราบระยะเวลาของแต่ละเจ้าหนี้และวิธีรับมือค่ะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #97859 โดย Auyzaa
debtclub.consumerthai.org/components/com_kunena/template/default/images/emoticons/sad.png
คือตอนนี้ ผ่านการกลุ้มใจมาในระดับหนึ่งค่ะหลังจากอ่านกระทู้ยิ้มสู้หนี้ต่างๆ แต่ทีนี้ยังหาแบบที่ตัวเองเป็นยังไม่เจอ เลยอยากสอบถามสมาชิกเพิ่มเติมค่ะ
เรามีหนี้ที่เครียดอยู่ตอนนี้ 4 ธนาคารหลักๆนะคะ
1.กสิกร (ยอด 28,000) ณ ปัจจุบัน ปรับปรุงโครงส้รางหนี้ เริ่มจ่าย งวด ส.ค. เดือนละ 1,000 (คือมาอ่านกระทู้ช้าไปค่ะ เลยหลวมตัวไปก่อนแล้ว TT)
2.บัตรกรุงศรีเฟิร์สช้อย หนี้เงินต้น 18,000 ณ ปจบ.(ตค/60) 23,000 อยู่ที่ บ.กฎหมาย จ่ายไปล่าสุด กย./60 ยอดเงิน 200 บาท เพราะ พนักงานบอกให้จ่าย เค้าบอกว่า งวดสุดท้ายก่อนที่เราหยุดจ่าย มันจ่ายขาดไป 200 บาท (ไม่รู้ว่าโดนหลอกรึป่าว)
3.บัตรเครดิตสแตนดาร์ด เงินต้นรวมดอกเบี้ย 40,800 จ่ายครั้งสุดท้าย เดือน พ.ค./60
4.บัตรเครดิตโลตัส หนี้เงินต้น+ดอก 52,000 จ่ายครั้งสุดท้าย เดือน ก.ค./60
5.บัตรกดเงินสดโลตัส หนี้เงินต้น+ดอก 38,000 จ่ายครั้งสุดท้าย เดือน ส.ค./60
6.สินเชื่อ CIMB ยอดหนี้เงินกู้ 80,000 60 งวด จ่ายมาแล้ว 14งวด งวดละ 2,040 บาท จ่ายครั้งสุดท้าย ก.ย./60 ตอนนี้ คงเหลืออีก 46 งวด (คิดว่า อยากจะหยุดจ่ายแล้วค่ะ จ่ายไม่ไหว เพราะรู้สึกดอกเยอะมากค่ะ)

ส่วนเงินเดือนเรานะคะ เราต้องมีภาระจ่ายค่าบ้าน+เลี้ยงลูกค่ะ เลยทำให้มีปัญหาในการจ่ายบัตร ทำให้ที่ผ่านมาจ่ายได้แต่ขั้นต่ำค่ะ
เงินเดือน ประมาณ 28,000 บาท จ่ายค่าบ้าน เดือนละ 17,000 บาท ค่าเลี้ยงดู พ่อ+แม่ เดือนละ 5,000นอกนั้นก็เป็นค่าใช้จ่ายอื่นๆในบ้าน เลยทำให้ชักหน้าไม่ถึงหลังค่ะ เดือนนี้มีจ่ายบัตรนี้ เดือนหน้าต้องจ่ายอีกบัตร คือต้องสลับไปมา

รบกวนให้คำแนะนำด้วยค่ะ ว่า แต่่ละธนาคารเค้าโหดมากแค่ไหน กลัวตามถึงที่ทำงานกับบ้านค่ะ ตอนนี้สินทรัพย์ที่มีเป้นชื่อเราคือรถค่ะ ผ่อนหมดแล้ว TT
debtclub.consumerthai.org/components/com_kunena/template/default/images/emoticons/wake_up.gif

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97864 โดย jackTs

Auyzaa เขียน: แต่่ละธนาคารเค้าโหดมากแค่ไหน กลัวตามถึงที่ทำงานกับบ้านค่ะ ตอนนี้สินทรัพย์ที่มีเป้นชื่อเราคือรถค่ะ ผ่อนหมดแล้ว

ถ้าคุณไม่ยอมไปโหวตลงชื่อ เพื่อคัดค้านกฎหมายใหม่ที่กำลังจะคลอดออกมาในเร็วๆนี้
คุณจะโดนทวงหนี้ที่หฤโหด หนักกว่าทุกวันนี้อีกนะครับ

สำคัญมาก : กฎหมายใหม่ ให้เจ้าหนี้สามารถติดต่อทวงหนี้​กับลูกหนี้ ในเวลากลางคืนก็ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45602&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101071 โดย Auyzaa
ขอสอบถามเรื่องการปิดยอดโดยวิธีแบ่งจ่ายค่ะ

คือพอดีได้ติดต่อกับเฟิร์สช้อย จากยอดรวมดอกเบี้ย 23,000 เค้าเสนอมาให้จ่าย 14,000 บาท โดยแบ่งจ่ายได้ 4 งวด คืองวดละ 3,500 บาท ภายในวันที่ 10 ของทุกเดือน

ทีนี้เราจ่ายไปแล้ว 3 งวดไม่เคยผิดนัดชำระค่ะ แต่พอมาถึงงวดสุดท้าย เรามีเหตุที่เงินเราในมือไม่ถึงจริงๆ เนื่องจากลูกประสบอุบัติเหตุ ต้องใช้เงินหาหมอ เราก้อได้ติดต่อกับทางเจ้าหนี้ ก่อนวันที่ 10 ว่าเราอยากจะขอเลื่อนนัดชำระของงวดสุดท้าย จากวันที่ 10 เป้นวันที่ 20 ซึ่งตอนแรกเราคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหา เพราะอย่างน้อยก็คืออยู่ในเดือนเดียวกัน แต่เค้าไม่ให้ค่ะ

สุดท้าย เราก้อไม่สามารถหาเงินมาจ่ายได้ภายในวันที่ 10 แล้วยอดก้อคงเด้งกลับไป

เราเลยอยากสอบถามค่ะ ว่าตอนนี้ ยอดที่เราจ่ายๆป 10,500 แล้ว เค้าเอาไปหักยอดเต็มรวมดอกเบี้ยก่อนที่จะปิดหนี้ ซึ่งตอนนี้เลยเหลือยอดรวมอยู่ที่ 10,000 กว่าบาท เราไม่อยากจ่ายค่ะ เพราะเราแค่ขอเลื่อนเอง ถ้าเป้นแบบนี้ เราจะปล่อยให้เค้าฟ้องไปเลย มันจะนับวันอายุความคือ งวดสุดท้ายที่เราจ่ายไป ตอนที่ขอปิดยอดใช่มั้ยคะ

หรือเรา ควรจะต้องทำยังไงดีคะ ไม่อยากจ่ายดอกโหดๆเหมือนเดิมอีก

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101076 โดย ReFreshZzz

Auyzaa เขียน: ขอสอบถามเรื่องการปิดยอดโดยวิธีแบ่งจ่ายค่ะ

เราเลยอยากสอบถามค่ะ ว่าตอนนี้ ยอดที่เราจ่ายๆป 10,500 แล้ว เค้าเอาไปหักยอดเต็มรวมดอกเบี้ยก่อนที่จะปิดหนี้ ซึ่งตอนนี้เลยเหลือยอดรวมอยู่ที่ 10,000 กว่าบาท เราไม่อยากจ่ายค่ะ เพราะเราแค่ขอเลื่อนเอง ถ้าเป้นแบบนี้ เราจะปล่อยให้เค้าฟ้องไปเลย มันจะนับวันอายุความคือ งวดสุดท้ายที่เราจ่ายไป ตอนที่ขอปิดยอดใช่มั้ยคะ

เอกสาร H/C ที่คุณได้จากเจ้าหนี้ น่าจะเขียนระบุไว้ชัดเจนแล้วนะครับ (การเจรจาด้วยปากเปล่าโดยไม่มีหลักฐาน จะไม่มีประโยชน์ใดๆ ทั้งสิ้นครับ

Auyzaa เขียน: ขอสอบถามเรื่องการปิดยอดโดยวิธีแบ่งจ่ายค่ะ

หรือเรา ควรจะต้องทำยังไงดีคะ ไม่อยากจ่ายดอกโหดๆเหมือนเดิมอีก

สถานการณ์ของคุณ ณ ตอนนี้ เจ้าหนี้รายนี้ ผมคิดว่า คงไม่โทรหาคุณหรอกครับ
เจ้าหนี้ จะรอ ให้ดอกเบี้ยเยอะๆ แล้วค่อยโทรหาคุณ แล้วก็เสนอ H/C ให้คุณอีกรอบ และถ้าคุณตกลงจ่าย แล้วมีเหตุการณ์แบบที่คุณได้เล่ามาอีก มันก็จะวนกลับมาเหมือนเดิมครับ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

Auyzaa เขียน: มันจะนับวันอายุความคือ งวดสุดท้ายที่เราจ่ายไป ตอนที่ขอปิดยอดใช่มั้ยคะ

อายุความจะเริ่มนับ 1 ใหม่ หลังจากวันที่คุณผิดนัดชำระ ครั้งสุดท้ายครับ

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101077 โดย Auyzaa
ขอบคุณค่ะ

**วนเข้าลูปเดิมอีก**

TT

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.472 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena