อยากทำแฮร์คัทหนี้ ควรเริ่มอย่างไร

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97882 โดย krit1992
สวัสดีค่ะ ดิฉันมีหนี้อยู่3 แห่ง บัตรกดเงินสดอีซี่บายประมาณ40,000 พรมมิสประมาณ38000 และเฟริสช้อย ประมาณ 18000 ที่ผ่านมาจ่ายขั้นต่ำมาตลอด ไม่มีประวัติเสีย แต่พักหลังๆมานี้เริ่มจะจ่ายขั้นต่ำไม่ไหว เพราะบัญหาส่วนตัวทำให้มีภาระมากขึ้น แต่ยังไม่หยุดจ่ายนะคะ ได้อ่านข้อมูลในนี้ เลยสนใจวิธีแฮร์คัทหนี้ แต่ได้ติดต่อไปยังบริษัทอีซี่บายเป็นเจ้าแรกทางพนักงานแจ้งว่าสถานะดิฉันเป็นลูกหนี้ปกติ และไม่ได้ให้ข้อมูลอะไรเกี่ยวกับการแฮร์คัทเพิ่ม เพียงแต่บอกว่าสถานะดิฉันให้จ่ายตามปกติ
ปัญหาคือตอนนี้ดิฉันอยากทำการแฮร์คัทหนี้เพื่อปิดบัญชี จะต้องเริ่มทำอย่างไรคะ หยุดจ่ายกี่เดือนจึงจะเข้าสู่กระบวนการแฮร์คัทหนี้ได้ จ่ายขั้นต่ำทุกเดือนเริ่มไม่ไหวแล้วค่ะ เป็นดอกเบี้ยซะหมด แอบท้อ แต่ก็เข้าใจนะคะว่าเป็นหนี้ก็ต้องจ่าย แต่ด้วยสภาวะในปัจจุบันของดิฉัน ถ้าจ่ายน้อยลงแล้วปิดหนี้สินได้ก็อยากจะทำค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97890 โดย jackTs

krit1992 เขียน: อยากทำแฮร์คัทหนี้ ควรเริ่มอย่างไร

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

วิธีแก้หนี้

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64&limitstart=0#179

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97891 โดย jackTs
.
ลุ้นช่วยกัน...หยุดจ่าย Umay+
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=43901&Itemid=64&limitstart=0

ผมจะสู้ Umay+
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42232&Itemid=64&limitstart=0

ใครเป็นหนี้ยูเทะบ้างค่ะ เค้าตะฟ้องเร็วไหม
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43057&Itemid=64&limitstart=0

ขอคำปรึกษา เรื่อง หนี้บัตรยูมะพลัสค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44227&Itemid=64

มือใหม่มากๆๆๆ ขอคำแนะนำ เกี่ยวกับ ยูเมะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44975&Itemid=64&limitstart=0

สรุป ยอด 94,346 ปิดจบที่ 20,000 ลดไป 74,346 คิดเป็นส่วนลดประมาณ 78%
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45009&limitstart=60&Itemid=64#94757

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: krit1992

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97896 โดย เจ๋งแจ๋ว
ขอนุญาต แชร์ประสปการณ์ที่ผ่านมานะครับ
ตอนที่ผมเริ่มผ่อนขั้นต่ำไม่ใหว ผมฏ็คิกว่าการโทรไปเจรจากับแบงค์ที่เราถือบัตรอยู่น่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุด แต่คำตอบที่ได้ บอกได้เลยนะครับว่า......สุดๆ
เหมือนกันเลยครับ สถานะของพี่ตอนนี้ยังเป็นสถานะปกติ ก็เลยถามมันว่าจ่ายไม่ใหวแล้วต้องทำยังใง คุณเชื่อใหม ว่ามันตอบกลับมาว่า ก็ต้องเปลี่ยนสถานะให้ไม่ปกติก่อน ผมก็งง แปลว่าไรวะ อ๋อออออออ มารู้อีกที คือทำให้บัญชีมีปัญหาขึ้นมาก่อนนั่นเอง ดังนั้นนนนน จัดไปครับ
แต่ถ้าช่วงนี้คุณคิดว่าการที่ไม่จ่ายขั้นต่ำแล้วมีเวลาในการเก็บเงินต่อรองกับทางแบงค์
โดยส่วนตัวถือว่าน่าเสี่ยงนะครับ แต่ถ้าไม่จ่ายแล้วก็ยังไม่มีเงินเก็บ อันนี้ค่อนข้างเสี่ยงอยู่พอสมควรนะครับ
ให้จำไว้อย่างในบทความของชมรมนี้อันนึงครับ
" มีเงิน ก็มีเสียงในการต่อรองครับ "
โชคดี และรีบเก็บเงินนะครับ สู้ๆๆๆๆๆ ฟ้าหลังฝน มันสุดยอดมากครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97899 โดย krit1992
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97900 โดย krit1992

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.432 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena