รบกวนสอบถามค่ะ ศาลนัดสืบพยาน 18 ธ.ค. 60

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97951 โดย OR1610
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ ได้เข้ามาอ่านเนื้อหาในกระทู้เกี่ยวกับเรื่องขั้นตอนในศาลอยู่บ้าง แต่ยังไม่เข้าใจเท่าไหร่จึงมารบกวนสอบถามค่ะ
ดิฉันเป็นหนี้บัตรเครดิต UOB ยอดประมาณ 49,000 ขาดส่งตั้งแต่ประมาณปี 58
ทางเจ้าหนี้ได้ติดต่อทวงถาม ดิฉันรับสายตลอดไม่เคยหนีหาย
จนประมาณกลางปี 60 ทางเจ้าหนี้แจ้งว่าได้ส่งหมายศาลไปยังที่อยู่ตามทะเบียนบ้าน (อยู่จ.นครนายก) ไม่มีคนอาศัย นานทีถึงจะได้กลับไปที ซึ่งดิฉันได้ถามวันที่ศาลนัด เค้าก็แจ้งว่ารายละเอียดอยู่ในเอกสาร ซึ่งกว่ามีเวลากลับบ้านไปอีกที คือเดือนกันยายน และได้เห็นเอกสารเล่มหนาๆ สภาพหลุดลุ่ยไปบ้าง เนื้อหาเป็นรายละเอียดเกี่ยวกับเอกสารบิลยอดชำระ รายละเอียดคนฟ้องซึ่งคือธนาคาร UOB และทางเจ้าหนี้ได้โทรมานัดสืบพยานโจทย์ ในวันที่ 18 ธ.ค. ที่ศาลจ.นครนายก
ซึ่งดิฉันตกลงรับคำจะไปตามนัดทันที โดยแจ้งยอดที่ต้องชำระประมาณ 50,000 บาท
ต่อมาได้มีการติดต่อจากเจ้าหนี้ว่าจะชำระผ่อนจ่าย 2 งวดๆละ 25,000 บาทมั้ย ถ้าชำระครบก่อนก็จะไม่ต้องไปขึ้นศาล ซึ่งดิฉันคำนวณแล้วน่าจะเก็บเงินชำระก่อนกำหนดขึ้นศาล 10 วันไม่ทันแน่ๆ จึงรบกวนสอบถามเพื่อนๆว่า ที่ศาลนัดไปสืบพยานโจทก์นั้น ดิฉันสามารถไปขอไกล่เกลี่ย ณ วันนั้นได้อีกหรือไม่ ซึ่งดิฉันน่าจะเก็บเงินได้ ณ วันนั้น ยอดประมาณ 30,000 บาท หรือดิฉันจะต้องจ่ายยอดทั้งหมดภายในวันนั้นทันที
รบกวนด้วยค่ะและขอบพระคุณมากๆค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97953 โดย ReFreshZzz
คุุณสามารถ ขอเลื่อนศาลในนัดแรกได้ครับ ไม่ต้องกังวล โดยคุณสามารถแจ้งกับศาล ตามเหตุผลที่คุณต้องการ ตามสมควรได้ครับ ส่วนใหญ่ สามารถ เลือนได้ในนัดแรก 2 เดือน หรือมากกว่านั้นแล้วแต่ ความหนาแน่นของคดี ในแต่ละสถานที่ครับ

หลังจากนั้นคุณก็ไปตกลงกับเจ้าหนี้อีกรอบครับ
โชคดีครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97955 โดย jackTs
.
หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6974&Itemid=64

ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

เตือนไม่รู้เป็นครั้งที่เท่าไหร่แล้ว สำหรับผู้ที่จะไปขึ้นศาลด้วยตัวเองเพียงลำพัง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8372&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97957 โดย jackTs
.
พอจะแนะนำวิธีการไปศาลเพื่อขอเลื่อน บ้างไหมครับ กลัวไปแล้วเขาพิพากษาเลย
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45144&Itemid=64#92712

ไปศาลตกลงกันไม่ได้ จะได้อะไรกลับมา!
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=25777&Itemid=64#19828

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97959 โดย OR1610
คือน่าจะไม่ใช่นัดแรกแล้วรึเปล่าคะ เพราะอันนี้นัดให้ไปนัดสืบพยานโจทก์ เราเลยงงๆ เพราะถามไปทางเจ้าหนี้เค้าบอกว่าเลยไกล่เกลี่ยแล้ว

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97960 โดย OR1610
ขอบคุณมากๆค่ะ กำลังทำความเข้าใจค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.469 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena