ไปศาลบัตร KTC มาวัันแรก มึนๆ งงๆ กับเจ้าหน้าที่ศาล ขอเล่าประสบการณ์

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98501 โดย ReFreshZzz

chairat เขียน: วันนี้ผมได้ไปรับเอกสารจากศาล ตามรูปภาพ ศาลพิจารณาแล้วจากดอกเบี้ย 101,000 บาท เหลือเงินต้น 83,573 บาท

**รบกวนขอสอบถาม**

ข้อ 1. ผมต้องไปติดต่อธนาคาร ต่อรองจะขอผ่อนผันเป็นงวดได้หรือไม่ หรือจะต้องหักคอจ่ายนะครับ
ข้อ 2. หลังมีคำพิพากษาแล้ว ในเอกสารไม่มีหมายเหตุระบุว่าภายใน 15 วัน หรือระบุวันเวลาที่ต้องชำระภายในกี่วัน ถึงจะยึดทรัพย์ ผมควรต้องเช็คได้จากที่ไหนนะครับ
ข้อ 3. ข้อความในเอกสารว่า พิพากษาให้จำเลยใช้เงินแก่โจทก์ 83,573.38 บาท พร้อมดอกเบี้ยอัตราร้อยละ 15 ต่อปี นับแต่วันฟ้อง 14 กันยายน 2560 หมายถึงอย่างไรนะครับ
ข้อ 4.ค่าฤชา 3,000 บาท ผมจะต้องชำระเมื่อไหร่นะครับ

**รบกวนผู้รู้ ขอข้อมูลและคำแนะนำด้วยครับ** / ขอบคุณมากครับ

ตอบ
- ข้อ 1. หลังจากตรงนี้เป็นต้นไป เจ้าหนี้ จะแทบไม่เจรจากับท่านแล้วครับ ไม่มีการผ่อนชำระใดๆ เพราะคำพิพากษา ออกมาอย่างชัดเจนแล้วครับ (ถ้าท่านจะใช้วิธี หักคอจ่าย ก็สุดแล้วแต่ท่านครับ ผมไม่มีความคิดเห็นในจุดนี้)

- ข้อ 2. แยกเป็น 2 ประเด็น

ประเด็นแรก หลังจากคำพิพากษาออกมา ก็ตรงตามในรายละเอียดเลยครับ ให้จำเลย ชำระหนี้แก่ โจทย์ภายใน 15 วัน พร้อมค่าอะไรต่าง ๆ ในนั้น ก็ว่าไป

ประเด็นที่สอง ถ้าท่านไม่ได้ปฎิบัติตามประเด็นแรก ทางภาษากฏหมายเรียกว่า "ดื้อแพ่ง" ก็จะเข้าสู่กระบวนการของการบังคัดคดี โดยส่วนใหญ่ คือการอายัดเงินเดือน ทั้งนี้ กระบวนการบังคับคดี จะช้าหรือเร็ว ขึ้นอยู่กับความขยันของเจ้าหนี้ครับ (แต่โดยส่วนใหญ่ ที่เห็นมา ไม่เกิน 1 ปี ก็จะถูกบังคับคดีครับ)

- ข้อ 3 และ ข้อ 4 ความหมายตามในเอกสารครับ ไม่ต้องแปลใดๆ ให้เข้าใจง่าย ๆ ว่าต้องจ่าย ให้กับเจ้าหนี้

คำแนะนำเร่งด่วน ในกระทู้ปักหมุด
- ท่านต้อง ศึกษาเพิ่มเติมในเรื่องของ การหักคอจ่าย <<< ถ้าท่านต้องการใช้วิธีนี้นะครับ
- ท่านต้อง ศึกษาเพิ่มเติมในเรื่องของ การบังคับคดี การอายัดเงินเดือน ทั้งกฏหมายเก่า และ ใหม่ <<< จะได้ตัดสินใจแนวทางว่า ท่านจะปฎิบัติ อย่างไรต่อไป
- ท่านต้อง ศึกษาเพิ่มเติมในเรื่องของ อายุความ ทั้งก่อนและหลังจากการ ขึ้นศาลแล้ว
และสุดท้าย เรื่อง H/C อย่าลืมนะครับ ทำได้ตลอดชีวิต

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98505 โดย chairat
ขอบคุณมากครับๆ สำหรับคำแนะนำดีๆ ทำให้ผมเข้าใจยิ่งมากขึ้นนครับ k.ReFreshZzz

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98629 โดย chairat
รบกวนสอบถามผู้รู้อีกครั้งครับ

- ตามเอกสารคดีแดง ที่ผมได้รับจากศาลวันที่ 15 พ.ย 2017 ให้นับจากวันนี้ไปอีก 15 วันใช่มั้ย ก่อนวันที่ 30 พ.ย. 2017 จะต้องชำระหนี้หรือป่าวครับ
- ถ้าหักคอจ่าย แต่ไม่ทราบว่าควรจะหักคอจ่ายเดือนละเท่าไหร่ และ มีวิธีคำนวณตารางการจ่ายยังไง เนื่องจากศาลพิพากษาให้ชำระจำนวน 83,573.38 บาท พร้อมดอกเบี้ยร้อยละ 15 ต่อปี นับจากวันฟ้อง 14 กันยายน 2560 เพิ่มเติมต้องจ่ายค่าฤชาธรรมเนียมแทนโจทก์ โดยกำหนดค่าทนายความให้ 3,000 บาท / ขอบคุณมากครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98634 โดย ReFreshZzz

chairat เขียน: รบกวนสอบถามผู้รู้อีกครั้งครับ

- ตามเอกสารคดีแดง ที่ผมได้รับจากศาลวันที่ 15 พ.ย 2017 ให้นับจากวันนี้ไปอีก 15 วันใช่มั้ย ก่อนวันที่ 30 พ.ย. 2017 จะต้องชำระหนี้หรือป่าวครับ
- ถ้าหักคอจ่าย แต่ไม่ทราบว่าควรจะหักคอจ่ายเดือนละเท่าไหร่ และ มีวิธีคำนวณตารางการจ่ายยังไง เนื่องจากศาลพิพากษาให้ชำระจำนวน 83,573.38 บาท พร้อมดอกเบี้ยร้อยละ 15 ต่อปี นับจากวันฟ้อง 14 กันยายน 2560 เพิ่มเติมต้องจ่ายค่าฤชาธรรมเนียมแทนโจทก์ โดยกำหนดค่าทนายความให้ 3,000 บาท / ขอบคุณมากครับ

เรื่องหักคอจ่าย ต้องรบกวน พี่นกกระจอกเทศ ครับ ผมไม่ค่อยถนัด เท่าไร

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98635 โดย chairat
ขอบคุณมากครับๆ k.ReFreshZzz

รบกวนสอบถามพี่นกกระจอกเทศช่วยตอบให้หน่อยนะครับ / ขอบคุณมากครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98639 โดย jackTs
.
ยอดหนี้จำนวนเต็มที่ลูกหนี้จะต้องจ่ายก็คือ ยอดหนี้ตัวเลขตามคำพิพากษาของศาล + ดอกเบี้ยย้อนหลังไปจนถึงวันที่ฟ้อง + ดอกเบี้ยร้อยละ 15 ต่อปี เดินตามตูดไปเรื่อยๆ + ค่าฤชาธรรมเนียมศาล + ค่าทนายโจทก์

ตัวอย่าง : คำพิพากษาของศาล

รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยครับ เรื่องหมายศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43866&Itemid=64#78324

สมาชิกใหม่ขอปรึกษามีหมายศาลบัตรเคดิตกรุงศรีมาครั้งแรกคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44236&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ReFreshZzz

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98640 โดย jackTs
.
คุณต้องไปเช็คค่าฤชาธรรมเนียมศาล มาก่อนครับ ว่ามันเป็นจำนวนเงินเท่าไหร่?

ไม่งั้นก็ไม่สามารถกรอกตัวเลขลงในตารางให้ถูกต้องได้

ตัวอย่าง
เริ่มจ่ายหลังคำพิพากษา
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45435&Itemid=64#96372

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ReFreshZzz

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98644 โดย chairat
พี่นกกระจอกเทศ ขอบคุณมากครับๆ สำหรับคำแนะนำดีๆ

ผมจะไปเช็คค่าฤชาธรรมเนียมศาล หากมีความคืบหน้าอย่างไร จะรบกวนสอบถามอีกทีนะครับ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98710 โดย chairat
พี่นกกระจอกเทศ ผมไปขอคัดลอกค่าฤชาที่ศาลมาแล้ว ผมต้องขอรบกวนช่วยคำนวณตารางการจ่าย ว่าต้องหักคอจ่ายเดือนละเท่าไรนะครับ / ขอบพระคุณอย่างมากครับ

เนื่องจากศาลพิพากษาให้ชำระจำนวน 83,573.38 บาท พร้อมดอกเบี้ยร้อยละ 15 ต่อปี นับจากวันฟ้อง 14 กันยายน 2560 เพิ่มเติมต้องจ่ายค่าฤชาธรรมเนียมแทนโจทก์ โดยกำหนดค่าทนายความให้ 3,000 บาท และ เพิ่มเติม ค่าขึ้นศาลในส่วนฟ้องโจกท์ 1,000 บาท และ ค่าส่งคำคู่ความ 360 บาท
++ รวมทั้งหมด 4,360 บาท ตามในรูปภาพครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98711 โดย chairat
พี่นกกระจอกเทศ ของ KTC อีกบัตร (เป็นเวลาประมาณเกือบ 1 เดือน เอกสารพิจารณาคดีของศาลยังไม่จัดส่งมาที่บ้าน ผมจึงไปคัดลอกคดีแดงที่ศาลมา โดยเจ้าหน้าที่ศาลแจ้งว่า ทางโจกท์ยังไม่มาบังคับคดี ยังไม่ต้องเช็คก็ได้ เค้าบอกให้รอทางเจ้าหนี้ส่งเอกสารไปที่บ้าน หมายความว่าอย่างไรนะครับ ? (แต่เอกสารผมได้ถ่ายสำเนาไว้ดังรูปภาพข้างล่าง )

เนื่องจากศาลพิพากษาให้ชำระเงินแก่โจทก์จำนวน 120.850.18 บาท พร้อมดอกเบี้ยร้อยละ 13.5 ต่อปี ของต้นเงิน 78,347.29 บาท นับแต่วันที่ 18 พฤษภาคม 2560 และ ต้นเงิน 35,835.03 บาท นับแต่วันที่ 21 กรกฎาคม 2560 เป็นต้นไปจนกว่าจะชำระเสร็จกับให้จำเลยใช้ค่า ค่าฤชาธรรมเนียมแทนโจทก์ โดยกำหนดค่าทนายความให้ 3,000 บาท และ เพิ่มเติม ค่าขึ้นศาลในส่วนฟ้องโจกท์ 1,000 บาท และ ค่าส่งคำคู่ความ 360 บาท
++ รวมทั้งหมด 4,360 บาท ตามในรูปภาพครับ

(ดอกเบี้ย KTC หลังเอกสารฟ้องแล้วโดนร้อยละ 13.5 ต่อปี แต่ตอนไกล่เกลี่ยกับทนายโจกท์ก่อนห้องศาล ดอกเบี้ยร้อยละ 10 ต่อปีเอง - -* แต่ศาลพิจารณคดีแล้ว ดอกเบี้ยก็ได้ลดประมาณ 5000 กว่าบาท ทำไมน้อยจังเลยครับ ผมน่าจะคิดผิดเปล่า ที่ไม่ยอมไกล่เกลี่ยตอนแรกอ่ะครับ )

ถ้าจำนวนตามเอกสารยืนยัน รบกวนพี่นกกระจอกเทศอีกครั้ง หากต้องหักคอจ่าย ต้องจ่ายเดือนละเท่าไรนะครับ / ขอบพระคุณอย่างมากครับ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98714 โดย ReFreshZzz
เรื่องหักคอจ่าย ผมคำนวณ หยาบๆ ก็ต้องมีเดือนละ 4,000 ++ ครับ ภายใน 4 ปี (ยังไงรอพี่นกกระจอกเทศ อีกทีครับ)

เรื่องดอกเบี้ย 10% ตอนไกล่เกลี่ย อาจจะเป็นเอกสารทำยอมครับ ไม่ใช่ หมายศาล ท่านลองดูในหมายศาลที่อยู่กับท่านอะครับ ว่า โจทก์ฟ้อง ดอกเบี้ยเท่าไร ผมเดาว่า 15% เพราะศาลตัดสิน ที่ 13.5%

ข้อคิด
แล้วถ้าต้องหักคอจ่ายแบบนี้อีก ซัก 2 คดี จะเป็นยังไงครับ ลองคิดดู

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98733 โดย chairat
ขอบคุณมากครับๆ k.ReFreshZzz

รบกวนพี่นกกระจอกเทศช่วยแนะนำ เรื่องคิดคำนวณหักคอจ่ายให้ผมทีครับ / ขอบพระคุณอย่างมากครับ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98747 โดย jackTs
.
คุณสามารถกรอกใส่ตัวเลขลงในตารางเองได้เลยครับ
โดยใส่ว่าค่าฤชาธรรมเนียมศาล = 4,360 บาท (เท่ากันทั้งสองคดี)
ค่าทนายโจทก์ตามที่ศาลสั่ง = 3,000 บาท (เท่ากันทั้งสองคดี)
ดอกเบี้ยย้อนหลังกี่เดือน ก็ไปคิดคำนวณเอาเอง จากตัวอย่างใน Link ข้างล่างนี้
ดอกเบี้ยร้อยละต่อปี ตามที่ศาลสั่ง ก็ไปกรอกใส่ในช่องสีชมพูในตาราง

คนถามมีเป็นร้อยๆครับ แต่คนตอบมีเพียงแค่ผม กับคุณ ReFreshZzz เท่านั้น
ช่วงนี้ผมมีงานประชุมเกี่ยวกับกฎหมายใหม่เยอะมากครับ...ไม่มีเวลามาทำตารางคำนวณให้คุณหรอกครับ

ขออนุญาติสอบถามนะคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44139&Itemid=64#82199

ศาลพิพากษาแล้ว ควรหักคอจ่ายเดือนเท่าไหร่ดีคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44891&Itemid=64#89403

.

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98752 โดย chairat
พี่นกกระจอกเทศ และ k.ReFreshZzz ต้องขอบพระคุณอย่างมากครับ ที่คอยตอบคำถามและช่วยแนะนำแนวทางให้ผมนะครับ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98785 โดย chairat
รบกวนพี่นกกระจอกเทศอีกครั้งนะครับ ผมไปอ่านที่พี่แนะนำมาใน link พบว่าทุกกระทู้มีเงินต้นแจ้งบอกในเอกสารศาล แต่ในข้อมูลของผมเอกสาร CIMB ไม่มีเงินต้นอ้างอิงที่นำมาคัดดอกเบี้ยแจ้ง เหมือนของ KTC ผมต้องคำนวณยังไงนะครับ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98835 โดย ReFreshZzz

chairat เขียน: รบกวนพี่นกกระจอกเทศอีกครั้งนะครับ ผมไปอ่านที่พี่แนะนำมาใน link พบว่าทุกกระทู้มีเงินต้นแจ้งบอกในเอกสารศาล แต่ในข้อมูลของผมเอกสาร CIMB ไม่มีเงินต้นอ้างอิงที่นำมาคัดดอกเบี้ยแจ้ง เหมือนของ KTC ผมต้องคำนวณยังไงนะครับ

ถ้ามีหมายเลขคดีแดงแล้ว ผมว่าน่าจะมีนะครับ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98838 โดย chairat
K.ReFreshZzz ผมไปคัดลอกคดีแดงจากศาลไม่มีเลยครับ จากเอกสารศาลของ CIMB ผม เหลือจำนวนเงินต้น ไม่มีดอกเบี้ย เลยไม่เหมือนของ KTC หรือเปล่าครับ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98839 โดย ReFreshZzz
แนบรูปภาพ มาดูหน่อยก็ดีนะครับ

แล้วตัดสินใจเรื่อง หักคอจ่าย ได้หรือยังครับ ว่าจะเอายังไงต่อไป อย่าให้พลาดนะครับ มันมีข้อดี และข้อเสีย ที่หนักพอสมควร

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98841 โดย jackTs
.
ขอโทษทีครับ ค่าฤชาธรรมเนียมศาลในทั้งสองคดีของคุณ คือ 4,360 บาท นะครับ...ไม่ใช่ 1,360 บาท
ตอนนั้นผมพิมพ์ผิดไป เพราะมีงานยุ่งมากๆ ผมได้ไปทำการแก้ไขตัวเลขในกระทู้ด้านบนให้แล้วนะครับ

ส่วนค่าทนายโจทก์ ยังคงเป็นที่ 3,000 บาท เหมือนเดิม

สำหรับคดี KTC ของคุณนั้น อ่านไม่รู้เรื่องเลยนะครับ เพราะตัวเลขมันเบลอมาก

.

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98845 โดย chairat
K.ReFreshZzz ตามในรูปภาพ มีแค่จำนวนเงินช่องเดียวครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.956 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena