บริษัท J... ยื่นเรื่องฟ้องศาล

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98068 โดย OLDMAM
มีเรื่องสอบถามเพื่อนๆสมาชิกครับ..บริษัท j... รับช่วงต่อจากบริษัทการเงินที่เราเป็นหนี้อยู่ และพอได้ระยะเวลาหนึ่งก็จะส่งเรื่องฟ้องศาล บางรายอาจเป็นสิบปีถึงมาฟ้องจนตัวลูกหนี้เองก็แทบจะลืมไปแล้ว หรือบางรายอาจจะแค่ระยะไม่กี่ปีหลังจากหยุดชำระหนี้ ที่สงสัยก็คือสมาชิกท่านใดที่เคยถูกบริษัทj..ฟ้องคดี ไม่ว่าจะหยุดจ่ายไปนานแค่ไหนก็ตาม วันที่มีหมายศาลมาแขวนหน้าบ้าน ขณะนั้นตัวลูกหนี้เองเป็นผู้มีงานทำหรือไม่ ( พนักงานบริษัท ที่ต้องส่งเงินประกันสังคม มาตรา33 ) หรือกำลังตกงาน ( แต่ส่งประกันสังคม มาตรา39/40 หรือไม่ส่งเลย ) เพราะอยากรู้ว่าบริษัทj..จะเลือกฟ้องคดีเฉพาะผู้ที่ปัจจุบันทำงานเป็นหลักแหล่งมีรายได้ต่อเดือนแน่นอน ( โดยการสืบจากประกันสังคม ) หรือว่ามันสุ่มฟ้องมั่วไปหมดทั้งผู้ที่ทำงานกับผู้ที่ตกงาน โดยไม่สนใจว่าจะหมดอายุความแล้วหรือไม่ และผู้ที่ถูกฟ้องจะปลดเกษียณแก่เฒ่าไปแล้ว หรือล้มหายตายจากไปแล้ว และถ้าผู้ที่ถูกฟ้องอายุมากตกงานไม่มีรายได้ไม่มีทรัพย์สินเลย ถูกฟ้องก็ไม่มีปัญญาจะหาเงินมาจ่ายได้อยู่แล้วเจ้าหนี้ก็ได้แต่ถือคำพิพากษาไว้ดูเล่นเท่านั้น สมาชิกท่านใดมีประสบการณ์ก็เล่าให้ฟังบ้างครับ..

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98072 โดย ดอกไม้สีขาว
Replied by ดอกไม้สีขาว on topic บริษัท J... ยื่นเรื่องฟ้องศาล
มันขู่ฟ้องเราตั้งแต่ปลายเดือน ก.พ. บอกว่าบ้านอยู่ใกล้ๆ บริษัทมัน อีก 7 วัน รอรับหมายศาลได้เลย
จนตอนนี้หมายศาลยังมาไม่ถึง
แต่มันก็โทรมาทุกเดือน สัปดาห์ก่อนมันว่าจะโทรมาถามที่ออฟฟิศ
ว่าทำงานแต่ทำไมไม่มีเงินใช้หนี้
เราเลยบอกน้องที่ออฟฟิศไว้ว่า
ถ้ามันโทรมาก็บอกไปว่า มาทำงาน ไม่ได้มาเสือกเรื่องชาวบ้าน
อยากรู้อะไรให้ถามเจ้าตัวเอง
ปล. เราเป็นพนักงานเงินเดือนน้อยค่ะ มันส่งเอกสารทวงหน้ามีที่ออฟฟิศทุกเดือน
ไม่ยอมส่งไปที่บ้านเลย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98075 โดย chanisorn
รอผู้มีประสพการณ์เหมือนกันค่ะ ของบริษัท J ปิดไป 2 ตัวของ ธนชาติ
บัตรเครดิต ยอดหนี้รวม 60000 ปิดยอดเดียว 24200
บัตรกดเงินสด ยอดหนี้ 140000 ปิดยอดเดียว 60000
หนี้ผิดนัดมาตั้งแต่ 01/01/2558
ตอนนี้เหลือ สแตนดาร์ดชาเตอร์ เกือบ 4 แสนแล้ว ยังทวงเรื่อย ๆ ขู่ฟ้องตลอด
รอดูว่าจะฟ้องเมื่อไร บริษัท J เพิ่งรับซื้อมาต้นปีนี้ค่ะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98078 โดย jackTs
.
ผมขอถามกลับบ้างนะครับ

ลูกหนี้ที่มีความรู้เรื่องกฎหมายอายุความ...จะมีสักกี่คน? ณ ปัจจุบัน

เอาง่ายๆนะครับ อย่างตัวคุณเนี่ย ถ้าคุณไม่เข้ามาอ่านความรู้เกี่ยวกับเรื่อง"อายุความ"ในเว็ปบอร์ดแห่งนี้

คุณจะมีความรู้ในข้อกฎหมายเกี่ยวกับเรื่องนี้ไหม?

อ้างอิงจาก
ข้อมูลของธนาคารแห่งประเทศไทย ณ ปัจจุบัน (ปี 2560)

ประชากรไทยทั้งหมดทั่วประเทศ จำนวน 70 ล้านคน
มีคนที่เป็นหนี้ทั้งหมด 21 ล้านคน
และในจำนวนนี้ มีคนที่เป็นหนี้อยู่ 3ล้านคน หรือคิดเป็น 16% ของลูกหนี้ทั่วประเทศ ที่จ่ายหนี้ไม่ไหวแล้ว (หยุดจ่ายแล้ว)
จนกลายเป็นหนี้เสีย หรือ NPL จำนวนทั้งสิ้น 3 ล้านคน ซึ่งส่วนใหญ่ จะเป็นคนไทยอายุเฉลี่ยอยู่ที่ 30ปี

อ้างอิงข้อมูลจาก
แบงก์ชาติกางข้อมูลหนี้คนไทย
thaipublica.org/2017/05/bot-debt-clinic/

ชมรมหนี้ฯแห่งนี้ ได้ก่อตั้งมานานถึง 14ปีแล้ว
และปัจจุบันนี้ ก็มีสมาชิกชมรมฯทั้งหมด ตั้งแต่ก่อตั้งชมรมฯมาจนถึงปัจจุบัน รวมทั้งหมดหนึ่งแสนกว่าคน

นั่นก็หมายความว่า ยังมีลูกหนี้ที่หยุดจ่ายแล้ว(เป็น NPL) อีกจำนวนสองล้านแปดหมื่นกว่าคน ที่ไม่มีความรู้เรื่องกฎหมายอายุความเลย เพราะไม่รู้จักชมรมฯแห่งนี้ และไม่เคยเข้ามาอ่านความรู้ในชมรมฯแห่งนี้เลย

เจ้าหนี้มันไม่สนใจหรอกครับ ว่าคดีจะขาดอายุความไปแล้วหรือไม่ก็ตาม หรือลูกหนี้จะทำงานอยู่ หรือจะตกงาน หรือแก่เฒ่าชราจนเกษียณไปแล้วก็ตาม

ขอให้มันได้ทำเรื่องฟ้องศาลไปก่อนก็แล้วกัน
เพราะลูกหนี้ส่วนใหญ่ พอได้รับหมายศาลแล้ว ก็จะ"หนีศาล"กันหมด เพราะกลัวโดนจับติดคุกที่ศา่ล

ยังมีลูกหนี้ที่มีความคิดแบบนี้อยู่อีกสองล้านแปดหมื่นกว่าคนนะครับ ที่คิดแบบนี้ และยังทำแบบนี้อยู่ เนื่องจากพวกเขาเหล่านั้น ไม่เคยเข้ามาหาอ่านความรู้จากในชมรมฯแห่งนี้เลยแม้แต่น้อย

พอลูกหนี้เหล่านั้นโดนศาลพิพากษาให้ต้องชดใช้หนี้ ตามที่ถูกฟ้องแล้ว(ถึงแม้คดีจะขาดอายุความไปแล้วก็ตาม) เจ้าหนี้มันก็มีเวลาตามเล่นงานลูกหนี้ได้อีก 10ปี ทั้งการยึดทรัพย์และอายัดเงินเดือนของลูกหนี้(ถ้ามี)

ดังนั้นลูกหนี้ก็จะไม่สามารถไปทำงาน ที่มีเงินเดือนเกินกว่า 20,000 บาท หรือซื้อหลักทรัพย์ใดๆที่เป็นชื่อของลูกหนี้ได้เลย...เป็นเวลา 10ปี

แล้วใครที่จะเป็นฝ่ายต้องเสียเปรียบมากกว่ากันล่ะครับ?...เจ้าหนี้?...หรือลูกหนี้?

ตัวคุณเองก็เหมือนกันนั่นแหละครับ ถ้าคุณไม่ได้เข้ามาอ่านความรู้เรื่อง"อายุความ"ในชมรมฯแห่งนี้
คุณจะมาตั้งคำถามแบบนี้ไหม?
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #98079 โดย jackTs
.
ตัวอย่าง

ได้หมายศาลครั้งแรกในชีวิต ต้องทำไงบ้างคับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&Itemid=64&limitstart=0

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&limitstart=20&Itemid=64#64964

เพิ่งสมัครสมาชิกแนะนำตัวครับ ยิ้มสู้หนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41251&limitstart=40&Itemid=64#66135

ได้รับหมายศาล บัตรเครดิต อิออน โจทย์ คือ JMT network
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45255&Itemid=64&limitstart=0

ขอทราบวิธีการเขียนคำร้องเมื่อไปศาลเองครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44220&Itemid=64#83599

สอบถามเรื่องอายุความการนำบัตรเครดิตอิออนคลาสสิคไปกดเงินจากตู้ของอิออน อายุความกี่ปี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45053&Itemid=64&limitstart=0

ได้หมายศาล คดีบัตรเครดิต aeon มาครับ รู้ว่าต้องสู้ครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=45135&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98080 โดย OLDMAM
คุณดอกไม้สีขาว..สวัสดีครับ..เงินเดือนน้อยก็ต้องยิ่งใช้จ่ายเงินอย่างระมัดระวังให้มาก..ถ้าเป็นไปได้ก็พยายามเก็บเงินส่วนนึงจะมากหรือน้อยก็อยู่ตัวเราประเมินเอง แต่ต้องมีวินัย เพราะโอกาสข้างหน้าเมื่อเรามีเงินเราก็มีโอกาสต่อรอง..เป็นกำลังใจครับ..สู้..สู้

คุณchanisorn..สวัสดีครับ..ปิดหนี้ได้2ตัว..เหลืออีกตัวเดียว
..เป็นกำลังใจครับ..แต่ก็อย่าประมาทนะครับเพราะตัวเลขสูงพอสมควร..สองตัวยังแฮร์คัทได้..ตัวนี้ก็ต้องทำได้...

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98081 โดย OLDMAM
ขอบคุณมากครับ..ท่านประธานนกกระจอกเทศ...ต้องขอบอกเลยครับว่าเวปของชมรมเป็นแหล่งรวมความรู้ที่ทำให้สมาชิกได้รับความรู้จริงๆเลยครับ...กระทู้ปักหมุดทุกกระทู้ ก็คือตำราเล่มใหญ่ที่ทุกคนต้องอ่าน...เวปดีๆอย่างนี้คงหาไม่ได้ง่ายๆ..ขอขอบคุณท่านประธานมากครับ..

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98108 โดย Amj
ของเราก็มียอดหนี้บัตรเครดิตกับJmt ที่ซื้อหนี้มาจาก Standard Chartered ค้างจ่ายตั้งแต่ปี2556 ยอดหยุด103,193 ยอดปัจจุบัน 110,256(สถานะยูโร 42 โอนหรือขายหนี้) ตอนนี้JMT ยังไม่ฟ้อง นี่ก็กำลังหาข้อมูลเตรียมตัวรับมืออยู่เหมือนกันค่ะ ถ้าฟ้องคงสู้เรื่องคดีหมดอายุความ แต่ติดที่ตอนนี้ทำงานอยู่ต่างประเทศ ไม่สะดวกที่จะบินกลับไปขึ้นศาล แต่ช่วงที่รอJMT ยังไม่ฟ้องก็ทยอยปิดบัตรอื่นๆอยู่ค่ะ
1) Citi advance สินเชื่อบุคคล หยุดมา 4ปี ยอดหยุด152,150/ยอดปัจจุบัน245,440
(ปิดบัญชีแล้วที่ยอด 110,000 วันที่ 30/11/2017)
2) KCC-กรุงศรี สินเชื่อบุคคล หยุดมา4ปี ยอดหยุด 17,899/ยอดปัจจุบัน33,462
สถานะบูโร 40-ชำระสินเชื่อปิดบัญชี , ตอนนี้กำลังเจรจาต่อรองขอส่วนลดปิดบัญชีอยู่ค่ะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98131 โดย OLDMAM
สวัสดีครับ คุณAmj ทำงานอยู่แดนไกล เวลาจะต่อรองกับเจ้าหนี้ก็คงจะไม่สะดวกนัก..และถ้าวันใดเจ้าหนี้ดันเกิดฟ้องขึ้นมาก็ยิ่งวุ่นวายกับชีวิตอีก..แต่ถ้ามั่นใจว่าคดีที่ฟ้องหมดอายุความแล้ว..มันก็น่าคิดนะว่าจะเอายังไงดี...ปัญหาทุกอย่างย่อมมีทางออกเสมอ..ค่อยๆคิดครับ ผมเชื่อว่าคุณจะต้องผ่านพ้นปัญหานี้ได้แน่นอน..

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98231 โดย chanisorn
ขอบคุณมากค่ะ คุณ OLDMAN ตอนนี้มีกำลังใจขึ้นมาก
ก่อนหน้าที่จะมาเจอชมรมนี้ เครียดมาก ๆ ทะเราะกับครอบครัวตลอด ลูก-สามีเข้าหน้าไม่ติด
ปัญหารุมเร้า พอมาเจอชมรมนี้ ก็พยายาม ทำตามและปรับวิธี ให้เหมาะสมกับเรา
เดิมมีหนี้ประมาณ 10 ตัว ขึ้นศาลมาแล้ว 2 เจ้า ของ ไทยพาณิชย์ กับ CIMB
ที่เหลือก็พยายาม hair cut ให้ได้ค่ะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98297 โดย padungkij
ของผมสิ โดนเจ้าหน้าที่ J โทรไปบอกทั้งที่ทำงานและญาติ ว่าเราเป็นหนี้มันเท่าไร โอนไปวันไหน โอนเข้าธนาคารอะไร...คือมันไม่รู้กฏหมายใช่ไหม แต่ที่สำคัญ ตำรวจแม่งไม่รับแจ้งความ ตอนนี้เซ็งสุดๆครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98310 โดย ReFreshZzz

padungkij เขียน: ของผมสิ โดนเจ้าหน้าที่ J โทรไปบอกทั้งที่ทำงานและญาติ ว่าเราเป็นหนี้มันเท่าไร โอนไปวันไหน โอนเข้าธนาคารอะไร...คือมันไม่รู้กฏหมายใช่ไหม แต่ที่สำคัญ ตำรวจแม่งไม่รับแจ้งความ ตอนนี้เซ็งสุดๆครับ

แบ็งก์ชาติ ช่วยท่านได้ครับ
ท่านไปแจ้งความ ตำรวจมัน ก็ตำหนิ ท่านสิครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98333 โดย padungkij
แจ้งแบงค์ชาติแล้วครับ สรุปก็ให้เราไปแจ้งความกับตำรวจอยู่ดี

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98718 โดย padungkij
รบกวนสอบถามหน่อยครับ มีเจ้าหน้าที่ บ.เจฟินเทค มาหาผมที่หอพัก แต่ผมป่วยอยู่โรงพยาบาล ทางเจ้าหน้าที่เลยบอกเจ้าของหอว่าเอาหมายศาลมาให้ผม และขอเข้ามาดูห้องพักผม คือเจ้าหน้าที่ บ.เจฟินเทค สามารถทำได้ด้วยหรอครับ คือ ดูเอกสารแล้วครับ ไม่ใช่หมายศาล เป็นใบท้วงหนี้ และลงนามว่าเป็นทนายบริษัท...แต่ให้โทรติดต่อเจ้าหน้าที่ท้วงหนี้ แต่ที่ส่งสัยคือมันมีสิทธิ์อะไร มาขอดูห้องที่เราพัก หรือพวกหนี้สามารถทำได้ครับ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99538 โดย Onice
บ.เจฟินเทคคือของสแตนดาร์ดรึป่าวคะ วันนี้มีโทรมาพูดจาแย่มาก เบอร์ 028387202

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99539 โดย Onice

Onice เขียน: บ.เจฟินเทคคือของสแตนดาร์ดรึป่าวคะ วันนี้มีโทรมาพูดจาแย่มาก เบอร์ 028387202

เช็คแล้วค่ะ บ.JMT น่าจะพวกเดียวกัน อ่านในโพสคนด่าทั้งนั้น

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99540 โดย Onice

chanisorn เขียน: รอผู้มีประสพการณ์เหมือนกันค่ะ ของบริษัท J ปิดไป 2 ตัวของ ธนชาติ
บัตรเครดิต ยอดหนี้รวม 60000 ปิดยอดเดียว 24200
บัตรกดเงินสด ยอดหนี้ 140000 ปิดยอดเดียว 60000
หนี้ผิดนัดมาตั้งแต่ 01/01/2558
ตอนนี้เหลือ สแตนดาร์ดชาเตอร์ เกือบ 4 แสนแล้ว ยังทวงเรื่อย ๆ ขู่ฟ้องตลอด
รอดูว่าจะฟ้องเมื่อไร บริษัท J เพิ่งรับซื้อมาต้นปีนี้ค่ะ

ตอนนี้เป็นยังไงบ้างคะ สแตนดาร์ดเหมือนกัน

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99546 โดย Onice
ติดต่อกลับไปหาเอง ไม่เจอตัว แต่คนรับสายแทนก็พูดจาแย่มาก พุดมาว่ารับซื้อหนี้มาฟ้อง ไม่ได้ซื้อมาสงสาร
เลยบอกไปว่าโทรกลับมาด้วยนะ บอกเวลาให้หมด ก็ไม่โทร โทรไปก็ไม่เจอ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.804 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena