หยุดจ่าย 2 เดือนแล้ว ขอคำแนะนำด้วยครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98113 โดย liveday
เข้ามาศึกษาได้พักนึงแล้ว มีเข้าใจบ้างและไม่เข้าใจบ้าง บางเคสตรงกันก็อ่านแล้วพอจะเข้าใจ บางเคสก่ำกึ่ง ซึ่งไม่อยากจะเดา จะขอถามให้หายสงสัยครับ หรือรบกวนเเนะน้ำลิ้งที่เกี่ยวข้องให้ผมกระจ่างอีกทีก็ได้ครับ
ตอนนี้ผมหยุดจ่าย มา 2 เดือนเเล้ว
1.Aeon มี 3 บัญชี
1.1 บัตรเครดิต 35,000
1.2 สินเชื่อ ผ่อนโทรศัพท์ 15,000
1.3 สินเชื่อผ่อนทอง เหลือ 3 งวด 4,500
2.Fc 12,000
3.SC 75,000

คำถามนะครับ
1.บ.Aeon เขาจะรวมยอดเป็นบัญชีเดียวกันหรือไม่ครับ
2.เงินเดือนผม 20,000 ตอนนี้จ่ายค่าบ้านเดือนล่ะ 15,000 เหลือ 5,000 ไว้กินกับค่าน้ำมันรถมอไซค์ไปกลับรวมๆ 100 กิโล มิสิทธิ์โดนอายัดเงินเดือนหรือไม่ครับ แล้วจะอายัดหลังจากเราโดนคำสั่งศาลเเล้วใช่ไหมครับ
3.สินทรัพย์ผมตอนนี้ที่มี
3.1 รถยนต์ผ่อนอยู่ เดือนล่ะ 3,300 เหลืออยู่ 24 งวด
3.2 บ้าน ราคา 1,600,000 ผมกู้มา 2,000,000 ผ่อนเดือนล่ะ 15,000 ผ่อนมาเเล้ว 15 เดือน
3.1 มอเตอร์ไซค์ 1 คัน
ที่กล่าวมาผมทรัพย์สินนี้มีสิทธิ์โดนยึดหมดเลยใช่ไหมครับ ถ้ากรณีโดนยึดเราต้องไปศาลจำนวนกี่ครั้ง และเป็นเวลารวมๆเเล้วประมาณกี่เดือนครับถึงโดนคำสั่งยึดทรัพย์ครับ

สุดท้ายเราผมจะพยายามหาข้อมูลเพิ่มเติมไปเรื่อยๆ จนกว่าจะเข้าใจท่องแท้มากกว่า ถ้าหากบางอย่างมีการแนะนำไปแล้วผมต้องขอโทษมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98114 โดย ReFreshZzz
ตอบคำถาม
ข้อ 1. ส่วนใหญ่ มัดรวม แล้วฟ้องทีเดียวครับ
ข้อ 2. และ ข้อ 3. แนะนำอ่านกระทู้ปักหมุด ในห้องรู้ทันกฏหมายหนี้ ก่อนครับ มีอยู่ในกระทู้ปักหมุดแล้ว

คำแนะนำ
คุณควรทำตัวให้ว่างเปล่าครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98138 โดย liveday
ขอถามเพิ่มนะครับ
1.กรณีรถเข้าไฟแนนท์ไม่สามารถยึดได้ แต่ ถ้าเราจำนำทะเบียนไว้ยึดได้ไหมครับ
2.บ้านถึงติดธนาคารอยู่ กรณี ยอดหนี้ยังค้างอยู่เยอะ ทางเจ้าของคดียังยึดได้อยู่ไหมครับ
กรณีผมบ้านราคา 1.6 แต่กู้มา 2.1 ตอนนี้ผ่อนไปแล้ว ณ ตอนนี้เหลือยอด 2 ล้าน ถ้ายึดไปขายถอดตลาด เอาไปประมูลขายต่ำสุดๆ ขายได้ 5 แสน ก็จะเเบ่งสัดส่วนให้กับเจ้าของคดี 1 ส่วน และ ธนาคาร 1 ส่วน ถ้ายังไม่พอผมก็ยังต้องถูกฟ้องต่อ จากธนาคารที่กู้บ้าน อีกใช่ไหมครับ
ผมเข้าไปอ่านในหลายๆกระทู้ อ่านแล้วผมอาจเข้าใจไม่ท่องแท้ ยังไงรบกวนไขข้อข้องใจให้ทีนะครับ
ขอบคุณครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98143 โดย ReFreshZzz

liveday เขียน: ขอถามเพิ่มนะครับ
1.กรณีรถเข้าไฟแนนท์ไม่สามารถยึดได้ แต่ ถ้าเราจำนำทะเบียนไว้ยึดได้ไหมครับ
2.บ้านถึงติดธนาคารอยู่ กรณี ยอดหนี้ยังค้างอยู่เยอะ ทางเจ้าของคดียังยึดได้อยู่ไหมครับ
กรณีผมบ้านราคา 1.6 แต่กู้มา 2.1 ตอนนี้ผ่อนไปแล้ว ณ ตอนนี้เหลือยอด 2 ล้าน ถ้ายึดไปขายถอดตลาด เอาไปประมูลขายต่ำสุดๆ ขายได้ 5 แสน ก็จะเเบ่งสัดส่วนให้กับเจ้าของคดี 1 ส่วน และ ธนาคาร 1 ส่วน ถ้ายังไม่พอผมก็ยังต้องถูกฟ้องต่อ จากธนาคารที่กู้บ้าน อีกใช่ไหมครับ
ผมเข้าไปอ่านในหลายๆกระทู้ อ่านแล้วผมอาจเข้าใจไม่ท่องแท้ ยังไงรบกวนไขข้อข้องใจให้ทีนะครับ
ขอบคุณครับ

ตอบ
1. เอาง่ายๆ นะครับ ในกรณีถ้ารถเป็นชื่อของท่าน ยังไงโดนแน่นอนครับ
2. พูดถึงเรื่องบ้าน สินทรัพย์ถาวร ตัวนี้ สามารถโดนยึดได้ครับ ถ้าขายแล้ว พอใช้หนี้ ก็จบกันไป แต่ถ้าไม่พอ ก็ฟ้องกันต่อไป ง่าย ๆ ครับ
ส่วนลำดับ การแบ่ง จะแบ่งให้ ธนาคารที่ท่านกู้บ้านก่อนนะครับ แล้วก็เจ้าหนี้ ตามลำดับต่อไปครับ

คำแนะนำนะครับ
รบกวนท่านอ่านกระทู้ ในส่วนที่ท่านจะต้องพบเจอก่อนนะครับ อ่านหลาย ๆ รอบครับ เพื่อเพิ่มความมั่นใจ และแม่นในข้อมูล
ส่วนอะไรที่ยังมาไม่ถึง และยังไม่จำเป็น ก็เว้นระยะไว้ก่อน ค่อยอ่านครับ ท่านจะได้ไม่สับสน และมีเวลาเตรียมตัวมากขึ้น

คำแนะนำที่ผมบอกไป ถ้าท่านทำได้ ก็ไม่ต้องกังวลอะไรแล้วครับ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99620 โดย liveday
สอบถามครับ Fc ยอด 29,000 Hc 16,500 ควรปิดดีไหมครับ หรือยังสามารถขอส่วนลดเพิ่มได้อีกครับ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99634 โดย ReFreshZzz

liveday เขียน: สอบถามครับ Fc ยอด 29,000 Hc 16,500 ควรปิดดีไหมครับ หรือยังสามารถขอส่วนลดเพิ่มได้อีกครับ

ถามตัวท่านเอง กับ ถามเงินในมือของท่านนะครับ ว่าพอใจยอดปิดตัวนี้หรือไม่ครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107886 โดย liveday
วันนี้ขึ้นศาลมาแล้วครับ ของอิ... ศาลพิจารณาดอกเบี้ย 10%
แล้วให้รอสำนวนจากศาลใน 30 วัน ขอถามครับ ใครเคยเจอแบบนี้บ้างครับ แล้วต้องจ่ายยังไง ต้องจ่ายหมดเลยหรือว่าผ่อนจ่ายเป็นเดือนครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107897 โดย eakkachai
วันนี้ขึ้นศาลมาแล้วครับ ของอิ... ศาลพิจารณาดอกเบี้ย 10%
แล้วให้รอสำนวนจากศาลใน 30 วัน ขอถามครับ ใครเคยเจอแบบนี้บ้างครับ แล้วต้องจ่ายยังไง ต้องจ่ายหมดเลยหรือว่าผ่อนจ่ายเป็นเดือนครับ

ตรงนี้คำถามคุณอ่านแล้วยังงงๆอยู่ คือคุณไปศาลเองแล้วบอกว่าศาลลดดอกเบี้ยให้10%แล้วรอสำนวน30วัน แล้วต้องจ่ายยังไง ต้องจ่ายหมดเลยหรือว่าผ่อนจ่ายเป็นเดือน ขอถามว่าคณขึ้นศาลแบบไหน ไปเจรจาตกลงกับทนายโจทย์ หรือ ได้ยื่นคำให้การสู้เรื่องดอกเบี้ยใว้ หรือ ให้ศาลท่านตัดสินเลย การจะจ่ายหนี้แบบไหนมันแล้วแต่เคสใครเคสมัน ทุกอย่างแล้วแต่การต่อสู้คดีของใครของมัน ส่วนของคุณต่อสู้คดีแบบไหน คนตอบถึงจะตอบได้ถูก

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107899 โดย liveday
ให้ศาลตัดสินเลยครับ ไม่ได้สู้อะไร ศาลบอกชำระหนี้ตามที่โจทย์ฟ้อง แล้วคิดดอกเบี้ย 10% หรือเพราะผมไม่ได้โต้แย้งอะไรด้วย เกี่ยวไหมครับ ก็ต้องรอสำนวนอีกทีว่าจะให้จ่ายแบบไหนใช่ไหมครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107900 โดย eakkachai
ให้ศาลตัดสินเลยครับ ไม่ได้สู้อะไร ศาลบอกชำระหนี้ตามที่โจทย์ฟ้อง แล้วคิดดอกเบี้ย 10% หรือเพราะผมไม่ได้โต้แย้งอะไรด้วย เกี่ยวไหมครับ ก็ต้องรอสำนวนอีกทีว่าจะให้จ่ายแบบไหนใช่ไหมครับ

ถ้าให้ศาลท่านตัดสินเลยก็จ่ายตามที่โจทย์ฟ้อง บวก ค่าทนายโจทย์อีกประมาณ3000-5000 แล้วแต่ยอดหนี้ ส่วนดอกเบี้ย10%คิดจากยอดเงินต้นที่หยุดจ่าย ถ้าไม่มีเงินก็ไม่ต้องจ่ายได้ แต่ถ้ามีทรัพย์สินเป็นชื่อเราเช่น บ้าน รถ ที่ดิน อายัดบังคับคดีได้ ถ้าเงินเดือนเกินสองหมื่นมีโอกาสโดนอายัดเงินเดือนได้ ไม่มีทรัพย์สินเงินเดือนไม่เกินสองหมื่นก็ซิวๆ แต่จะติดอายุความบังคับคดี10ปี ถ้ามีทรัพสินอยู่ตอนนี้ห้ามยักย้ายถ่ายเท เนื่องจากศาลตัดสินแล้วไม่งั้นจะโดนข้อหายักย้ายถ่ายเททรัพย์สินหนี้เจ้าหนี้คดีอาญาติดคุกได้ แต่ขายเพื่อมาใช้หนี้ได้อยู่ รอดูสำนวนก่อนครับแล้วค่ยตัดสินใจ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108714 โดย liveday
มาอัพเดทครับ หลังจากศาลตัดสินเเล้ว วันนี้ทางทนาย จะให้จ่ายรักษาบัญชีไว้ครับ ก่อนจะโดนบัง
คับคดี ถามพี่ๆและผู้รู้ครับว่าควรจ่ายเพื่อรักษาบัญชีหรือเปล่าครับ ถ้าโดนบังคับคดีก็ต้องจ่ายตามที่ศาลสั่งคือเดือนล่ะ 9พันกว่า ยอดหนี้ 9หมื่น ควรทำยังไงดีครับ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108733 โดย liveday
รบกวนด้วยนะครับ ทนายแจ้งว่าให้จ่ายหยอดไปก่อน และเสนอส่วนลด 15% ก่อนที่คำตัดสินจะส่งถึงบ้าน ผมควรทำยังไงดีครับ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108987 โดย liveday
วันนี้ไปศาล ของ เอส มาครับ เวลา ช่วงเย็น รอจนพักนึง ทนายเดินมาบอกว่า กลับบ้านได้เลยค่ะ เซ็นเอกสารก็กลับได้เลย เจ้าหน้าที่ศาลก็เดินมายืนยันด้วย ผมก็ลังเลอยู่พักนึง ก็เลยยืนยันคำเดิมไปว่า รอท่านพิจารณา เซ็นต่อหน้าท่านดีกว่าครับ แล้วอีกพักนึงเจ้าหน้าที่น่าจะโทรหาท่าน ท่านจึงขอสายคุยกับผม ท่านก็บอกว่าจะช่วยเรื่่องดอกเบี้ยให้ แต่ว่าวันนี้งานเยอะ แล้วก็มีผมที่อยู่คนเดียว ถึงไปนั่งก็เหมือนเดิม ผมก็ถามว่าต้องเซ็นอะไรไหม ท่านก็บอกว่าเซ็นก็ได้ไม่เซ็นก็ได้ แล้วก็วางสายไป ทางเจ้าหน้าที่ก็แจ้งว่า รอสำนวนไปส่งที่บ้าน ถามพี่ๆครับ ใครเจอเคสแบบนี้บ้างครับ แล้วผมพลาดตรงไหนไปหรือเปล่า ขั้นตอนแบบนี้ถูกต้องใช่ไหมครับ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108995 โดย ReFreshZzz

liveday เขียน: วันนี้ไปศาล ของ เอส มาครับ เวลา ช่วงเย็น รอจนพักนึง ทนายเดินมาบอกว่า กลับบ้านได้เลยค่ะ เซ็นเอกสารก็กลับได้เลย เจ้าหน้าที่ศาลก็เดินมายืนยันด้วย ผมก็ลังเลอยู่พักนึง ก็เลยยืนยันคำเดิมไปว่า รอท่านพิจารณา เซ็นต่อหน้าท่านดีกว่าครับ แล้วอีกพักนึงเจ้าหน้าที่น่าจะโทรหาท่าน ท่านจึงขอสายคุยกับผม ท่านก็บอกว่าจะช่วยเรื่่องดอกเบี้ยให้ แต่ว่าวันนี้งานเยอะ แล้วก็มีผมที่อยู่คนเดียว ถึงไปนั่งก็เหมือนเดิม ผมก็ถามว่าต้องเซ็นอะไรไหม ท่านก็บอกว่าเซ็นก็ได้ไม่เซ็นก็ได้ แล้วก็วางสายไป ทางเจ้าหน้าที่ก็แจ้งว่า รอสำนวนไปส่งที่บ้าน ถามพี่ๆครับ ใครเจอเคสแบบนี้บ้างครับ แล้วผมพลาดตรงไหนไปหรือเปล่า ขั้นตอนแบบนี้ถูกต้องใช่ไหมครับ

คุณไม่ต้องกังวลครับ แค่รอคำพิพากษา ที่จะออกอีกภายใน 30-45 วันหลังจากนี้ แล้วค่อยไปคัดลอกมาเก็บไว้ดูครับ แล้วคุณจะได้คำตอบทุกอย่างเองโดยอัตโนมัติ ครับ

สิ่งที่คุณควรทำคือ คำแนะนำที่ผมได้ให้ไว้ เมื่อ 1 ปีที่แล้ว คุณได้ทำแล้วหรือยังครับ ?

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109021 โดย jane_ny
คุณ liveday ตอนนี้เป็นไงบ้างคะ เจออะไรบ้าง บ้านคุณโดนอะไรบ้าง
เราก็กลัวเหมือนกับคุณเลย

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109273 โดย liveday
ตอนนี้เริ่มมีเรื่องให้กังวลใจ ขอสอบถามครับ วันนี้ เอสซีบี โทรมาบอกว่า ให้ผมประนอมนี้ ถ้าไม่อย่างนั้นจะโดนอายัดเงินเดือน ตอนนี้ดอกเบี้ยเดินไปเรื่อยๆ เพราะศาลพิพากษาเเล้ว แต่ผมยังไม่ได้รับผลพิพากษาเลยครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
ต้องรอคำพิพากษาก่อนหรือเปล่าครับ หรือทางนั้นสามารถอายัดเงินเดือนได้เลยครับ ตอนไปศาลก็ได้คุยกับท่านว่าให้รอคำพิพากษาที่บ้าน แล้วก็ลดดอกเบี้ยค่าธรรมเนียมต่างๆให้

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109274 โดย liveday

jane_ny เขียน: คุณ liveday ตอนนี้เป็นไงบ้างคะ เจออะไรบ้าง บ้านคุณโดนอะไรบ้าง
เราก็กลัวเหมือนกับคุณเลย

หลังจากไปขึ้นศาลมา 2 ครั้ง ก็รอคำพิพากษาครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.691 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena