หนี้สามแสนกว่า....ขอสู้อีกครั้ง

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #98129 โดย นายตะวัน
หลังจากที่หยุดส่งทั้งหมดในเวลาพร้อมกัน ตั้งแต่ 2 ปีที่แล้ว ด้วยสาเหตุตกงาน
มาถึงวันนี้เป็นหนี้ก้ต้องใช้ คงได้เวลาเริ่มใช้หนี้แล้วหละครับ รวมๆแล้วก็สามแสนกว่าบาท

หนี้ปัจจุบันที่เป็นอยู่
ยูเม๊ะพลัส 25,504 บาท H/C ปิด 9,000
เฟิร์สช้อย 35,502 บาท
อิออน 36,592 บาท
เพาเวอร์บาย 52,238 บาท H/C ปิด 23,000
กสิกร 67,000 บาท ฟ้องแล้ว เมื่อ 2558 H/C ปิด 30,000
กรุงศรีสมายแคช 155,600

ในช่วงปี2557 มีเหตุเป็นอันให้ต้องตกงานจึงหยุดเพราะไม่มีจ่าย ตัดสินใจหยุดทั้งหมด ทนรับโทรศัพท์ทวงหนี้อยู่เป็นปี รับโทรศัพท์วันนี้ไม่รู้กี่รอบ แต่ก็ยืนยันว่าไม่มี เพราะยังไม่มีเงินจะจ่าย
นับจากนี้ผมจะเริ่มทยอยติดต่อเจ้าหนี้เพื่อให้เขารู้ว่า ผมมาแล้วนะ ทุกอย่างคงต้องใช้เวลา จ่ายทีละเจ้าไปครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98136 โดย นายตะวัน
วันนี้เริ่มติดต่อเจ้าหนี้ มีใบทวงหนี้อยู่ส่งมาเมื่อปี 58 แจ้งไปคอลเซนต์ไปแล้วนัดติดต่อกลับเวลาบ่ายโมงวันนี้ครับ เป็นของพาวเวอร์บาย

มานั่งไล่ดูรายการหนี้สินมีอยู่ใบนึง เลขที่สัญญาในใบทวงหนี้ของสำนักงานกฎหมาย กับ เลขที่สัญญาในใบแจ้งหนี้ มันไม่ตรงกัน แต่ชื่อที่อยู่ถูกต้อง เลยสงสัยว่ามันจะมีผลอะไรใหมครับ และอีกอย่างถ้าจำไม่ผิดสินเชื่อนี้เป็นการโอนเงินสดเข้าบัญชีไม่ใช่บัตรเครดิต ซึ่งตอนเซนต์ในใบสมัครผมไม่ได้เป็นคนเซ็นต์ คนอื่นเซนต์เอกสารแทนผมทุกใบ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98163 โดย นายตะวัน
ตอนนี้ได้คุยกับสำนักงานกฎหมายของเพาเวอร์บายแล้ว เขาเสนอมาว่าปิดเลยทันทีจากยอด 52,238 ลดให้เหลือ 26,000 ผมก็ได้ตอบไปว่า ช่วยเห็นใจผมหน่อยเถอะครับงานก็ไม่มีทำกว่าจะเก็บเงินได้สักก้อนก็นาน...
ผมมี 20,000 ตอนนี้ เขาบอกจะติดต่อกลับมาใหม่

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98181 โดย keng
เป็นกำลังใจให้ครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98193 โดย นายตะวัน
หลังจากคุยต่อรองกันอยู่นานด้วยเหตุผลนานาประการที่ผมยกขึ้นไปเล่าให้เขาฟัง ก็สรุปได้ว่า
ปิดยอดที่ 23,000 จาก 52,238 แต่ให้ชำระทันที ซึ่งผมก็ยินดีและตกลงครับ
แต่มีความรู้สึกแปลกๆเมื่อเจ้าหน้าที่บอกให้ไปแจ้งยอดชำระและเลขที่สัญญาได้เลยที่ธนาคาร ซึ่งผมคิดขึ้นได้ว่าในชมรมนี้เคยบอกไว้ อย่าจ่ายเงินโดยไม่มีเอกสารยืนยัเด็ดขาด จึงได้โทรกลับไปถาม สนง.กฎหมายอีกครั้งนึง ซึ่งได้คำตอบว่าไม่เป็นไรปิดแน่นอน จ่ายได้เลย แต่ผมก็ไม่สบายใจอยู่ดี คุยกันอยู่หลายรอบ ผมก็ไม่ยอมที่จะจ่าย จนกว่าจะได้เอกสารยืนยันเงื่อนไขการชำระหนี้ จนใกล้เวลาจะค่ำแล้ว มีเจ้าหน้าที่โทรมา เสนอทางออกว่า ถ้าอยากได้เอกสารยืนยันให้ผมแฟกซ์ ใบยินยอมให้ส่งเอกสารทาง e-mail ไปให้ ผมก็จัดทำเอกสารและส่งให้ในทันที หลังจากครึ่งชั่วโมงผ่านไปก็ได้รับemail ตอบกลับเป็น หลังสือยืนยันเงื่อนไขการชำระหนี้ หรือใบ H/C เมื่อได้เอกสารแล้วก็ได้ดำเนินการชำระเงินตามยอดที่ตกลงกัน จบไป 1 ที่ เหลืออีก 5

ในครั้งนี้ผมได้ประการณ์อีกอย่างหนึ่งคือ ในกรณีเร่งด่วน สามารถให้ สนง.กฎหมาย ส่งใบแฮร์คัตทางอีเมล์ได้ แต่เราต้องแฟกซ์ใบยินยอมส่งไปทางแฟกซ์ก่อน ซึ่งเป็นอีกช่องทางหนึ่งในการสื่อสารครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98197 โดย chairat
รบกวนสอบถาม ของธ.กสิกร ฟ้องศาลระยะเวลาเท่าไรนะครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98199 โดย นายตะวัน
เคสผม2 ปี 6 เดือนครับ
ก่อนฟ้อง เสนอ H/C ลดหนี้ให้เหลือ 25,000 แต่ตอนนั้นผมไม่มีเลยล่อยไป
ฟ้องรวม 3 บัญชีด้วย

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98201 โดย chairat
- ระยเวลา 2 ปี 6 เดือน นานมากกว่าจะฟ้อง ผมนึกจะไวเหมือน KTC กับ CIMB ไม่กี่เดือนก็ฟ้องแล้ว แต่กสิกผมหยุดจ่ายเข้าเดือน 11 มีโทรมาเสนอส่วนลด จากยอด 49000 เหลือ 25000 ยังไม่มีเงินเหมือนกัน รอ... ไปก่อน ^^
- แต่ของคุณนายตะวัน ได้ลดเยอะจริงๆ
- สู้ๆนะคับ สักวันหนึ้งเราจะหมดหนี้ไปด้วยกันครับ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99468 โดย นายตะวัน
มาอัพเดทหนี้ สู้ต่อไป
คราวนี้จัดการกับยูเม๊ะพลัส (esybuy) จากยอด 25,000 ต่อรองแล้ว ลดเหลือ 9,000 จ่ายงวดเดียว
ผมก็ยินดีจ่ายให้เค้าไปครับ รับเอกสารยืนยันเงื่อนไขจาก สนง.กฏหมายแล้วก็ไปจ่ายแล้ว

ตอนนี้มีกสิกรส่งจดหมายไปทวงหนี้ไปที่บ้านแจ้งว่า ตอนนี้ยอดรวมขึ้นไปเป็น 80,000 แล้ว และอยู่ในขั้นตอนการสืบทรัพย์เพื่อบังคับคดี ผมก็ได้แจ้งไปว่าผมไม่มีทรัพย์อะไรหรอก เงือนเดือนไม่มี รถมีแต่ติดแนนท์ บ้านไม่มี สรุปไม่มีอะไรสักอย่าง แต่เค้าก็เกริ่นๆมาแล้วว่าถ้าสนใจปิดจะลองคุยกับธนาคารให้มีสัก40,000 มั๊ย จะบ้าตาย อ่ะ รอ กัน ไป ก่อน ตอนนี้ไม่มีเงินครับ เดี๋ยวจะมาอัพเดทว่าเคสนี้จะจบอย่างไรครับ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99470 โดย Nutterrier

นายตะวัน เขียน: มาอัพเดทหนี้ สู้ต่อไป
คราวนี้จัดการกับยูเม๊ะพลัส (esybuy) จากยอด 25,000 ต่อรองแล้ว ลดเหลือ 9,000 จ่ายงวดเดียว
ผมก็ยินดีจ่ายให้เค้าไปครับ รับเอกสารยืนยันเงื่อนไขจาก สนง.กฏหมายแล้วก็ไปจ่ายแล้ว

ตอนนี้มีกสิกรส่งจดหมายไปทวงหนี้ไปที่บ้านแจ้งว่า ตอนนี้ยอดรวมขึ้นไปเป็น 80,000 แล้ว และอยู่ในขั้นตอนการสืบทรัพย์เพื่อบังคับคดี ผมก็ได้แจ้งไปว่าผมไม่มีทรัพย์อะไรหรอก เงือนเดือนไม่มี รถมีแต่ติดแนนท์ บ้านไม่มี สรุปไม่มีอะไรสักอย่าง แต่เค้าก็เกริ่นๆมาแล้วว่าถ้าสนใจปิดจะลองคุยกับธนาคารให้มีสัก40,000 มั๊ย จะบ้าตาย อ่ะ รอ กัน ไป ก่อน ตอนนี้ไม่มีเงินครับ เดี๋ยวจะมาอัพเดทว่าเคสนี้จะจบอย่างไรครับ

รบกวนสอบถามด้วยค่ะ ว่าสมัครบัตรของยูเมะพลัสมานานแค่ไหนคะ ได้ส่วนลดเยอะค่ะ
เราก็รอลุ้นของเราอยุ่ค่ะ อยากให้ลดให้ได้สักครึ่งนึง ตอนนี้ลดไปแค่20% เลยยังไม่มีตังพอปิดค่ะ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99503 โดย นายตะวัน

Nutterrier เขียน:

นายตะวัน เขียน: มาอัพเดทหนี้ สู้ต่อไป

รบกวนสอบถามด้วยค่ะ ว่าสมัครบัตรของยูเมะพลัสมานานแค่ไหนคะ ได้ส่วนลดเยอะค่ะ
เราก็รอลุ้นของเราอยุ่ค่ะ อยากให้ลดให้ได้สักครึ่งนึง ตอนนี้ลดไปแค่20% เลยยังไม่มีตังพอปิดค่ะ

จ่ายครั้งสุดท้าย 04/2557 ครับ ยอดหนี้17000 กว่าๆ ครับ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99840 โดย นายตะวัน
มาอัพเดทครับ หลังจากเจรจาอยู่นานก็ได้ใบยืนยันและใบปิดหนี้มาเรียบร้อย
ลองดูรายละเอียดตามภาพได้เลยครับ ในยอดที่จ่ายใครได้ไปเท่าไร
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99907 โดย นายตะวัน
เจ้าหนี้รายต่อไปคือ กสิกร
ในช่วงที่ทำงานบริษัทอยู่ตอนนั้นเคยทำเรื่องปิดหนี้มาแล้วครั้งหนึ่ง ก็ได้มรการขอเอกสารต่างๆนานาๆ
ด้วยความไม่รู้อะไรจึงส่งให้หมดเลยว่าเป็นหนี้ที่ใหนบ้างและก็ได้ยอดปิดมาที่ 25,000 ในครั้งนั้นเงินต้นอยู่ห้าหมื่นกว่า แต่ผมก้ไม่ได้จ่ายครับ ปล่อยเวลาล่วงเลยมา 2ปีพอดี กสิกรฟ้องเลยครับผมก็ไม่ได้ไปขึ้นศาลอีกเลยไม่มีประสพการณ์เกี่ยวกับทางศาลเลย มาถึงตอนยอดเงินที่ 77,000 คุยกับ สนง.กฎหมายก็ให้ส่งเอกสารเหมือนเดิม แต่ในรอบนี้ผมบอกไปว่าไม่มีเอกสารอะไรเลยนอกจากสำเนาบัตรใบเดียว ก็ได้ตกลงกันเรียบร้อยว่าผมจะจ่ายให้ที่ 30,000 ตามที่ผมไหวพร้อมกับส่งเอกสารขีดคร่อมสำเนาบัตร ปชช. รอมา 3 วันก็ได้รับคำตอบว่า ผลอนุมัติปิดจบหนี้กันที่ 30,000 ตามที่ขอภายใน 31 มกราคมนี้

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.494 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena