ไม่รู้จะทำอย่างไรขอคำเเนะนำหน่อย

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98186 โดย Zasa12
ผมเป็นหนี้เฟริสช้อย3เดือนแล้วคับยังไม่ได้จ่ายประมาณ40000
แล้วยังมีอิออนอีก2คับที่ยังไม่ได้จ่ายประมาณ60000ต้องทำอย่างไรบ้างคับเพื่อไม่ไห้พวกทวงมาตามถึงที่ทำงานแถมไม่พอโทรมาทวงอีกทุกวัน ขอคำแนะนำหน่อยคับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98195 โดย chairat
เจ้าหนี้โทรตามทุกวันเป็นเรื่องปกติ น่าจะอยู่ประมาณสัก 3 เดือน และ หลัง 3 เดือนแล้ว บัญชีสถานะเราจะเป็น NPL เป็นหนี้สูญ ทางธนาคารจะขายหนี้เราให้กับอีกบริษัทหนึ่ง ช่วงนี้เจ้าหนี้คงโทรหาเราน้อย หรืออาทิตย์ละครั้ง แต่เรื่องตามถึงที่ทำงาน (สำหรับผมไม่เคยเจอกับตัวเอง) เพราะมันมีกฏหมายคุ้มครองสำหรับลูกหนี้ไว้อยู่นะ ลองไปหาอ่านใน webboard ในนี้ดูนะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98196 โดย นายตะวัน
ช่วงแรกๆ ต้องอดทนรับสายการทวงหนี้หน่อยครับ ถ้าไม่รับสายทวงหนี้จะมีเจ้าหน้าที่ไปหาที่ทำงานแน่นอน เขาไปหาเพื่อยืนยันว่าเรายังทำงานอยู่จริงใหมแค่นั้นหละครับ หลังจากทวงแล้วยังไม่จ่าย ต่อไปเขาก็จะเสอน ''จ่ายขั้นต่ำ'' แล้วต่อไปก็ ''ปรับโครงสร้างหนี้'' แล้วจะโทรทวงถามเรื่อยๆครับ ถ้าคิดจะหยุดก็ควรไปยาวไปเลยสักระยะแล้วควรเก็บเงินให้ได้มากที่สุดเพื่อเอาไว้จ่ายตอนที่เจ้าหนี้เสนอตัวเลือกให้เราครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98259 โดย Zasa12
พอดีมีพนักงานอิออนมาท้วงตังถึงที่ทำงานแต่เราไม่มีไห้ควรทำอย่างไรดีคับ ต้องรับมืออย่างไรดีคับ ขอคำปรึกษาหน่อยคับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98260 โดย เจ๋งแจ๋ว
ใจเย็นๆนะครับ ตั้งสติ
แล้วลองค่อยไปอ่านวิธีแก้ใขหนี้ดูครับ
ในนั้นมีแนวทางในการปฏิบัติอยู่นะครับ

ที่สำคัญ ตั้งสติก่อน สติมา ปัญญาเกิดนะครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98324 โดย นายตะวัน
อิออน เท่าที่เคยเจอมาหาถึงที่ทำงาน เนื่องจากว่าโทรหาผมทั้งที่โต๊ะทำงานและมือถือผมไม่รับสาย
จึงส่งคนมาดูครับ ทันทีที่เจอผมเค้ารีบบอกก่อนเลย พี่อย่าพึ่งดราม่า ผมแค่มาหาเฉยๆให้รู้ว่าพี่ยังอยู่ ผมนึกขำในใจยังไม่ทันพูดอะไรเลย 555 แล้วก็เซนต์เอกสารรับรองการติดต่อว่าเรายังอยู่ที่นี่จริง ต้นเหตุมาจาก โทรหาแล้วรับแท้เลยครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98456 โดย Zasa12
สอบถามผู้รู้หน่อยคับตอนนี้ผมโดนพนักงานโทรมาทวงตลอดเลย เช้า กลางวัน เย็น บางทีก็2ทุ่มก็มี แต่ที่หนักสุดคืออี่ออนนี่สิเข้ามาถามเก็บเงินถึงที่ทำงานเลยต้องรับมืออย่างไรคับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98459 โดย ReFreshZzz

Zasa12 เขียน: สอบถามผู้รู้หน่อยคับตอนนี้ผมโดนพนักงานโทรมาทวงตลอดเลย เช้า กลางวัน เย็น บางทีก็2ทุ่มก็มี แต่ที่หนักสุดคืออี่ออนนี่สิเข้ามาถามเก็บเงินถึงที่ทำงานเลยต้องรับมืออย่างไรคับ

ความถี่ในการโทรทวงหนี้ เป็นเรื่องปกติครับ ระยะเวลาที่ยาวนานขึ้นจะเป็นตัวบอกความถี่ในการโทรทวงหนี้ ต่าง ๆ เองครับ

ส่วน พนง อิอ้อน นั้น เขาก็เป็นพนักงานรับเงินเดือน เหมือนคุณแหละครับ จะทำอย่างไรกับเขา ก็อยู่ที่คุณเป็นคนจัดการครับ จะให้พบ จะให้รอ จะคุย จะยังไง คุณก็เลือกเอาครับ

มันก็เหมือน เวลาคุณ นัดลูกค้า ที่คุณจะเข้าพบเป็นครั้งแรก ถ้าคุณไม่นัดก่อน คุณจะได้พบมั้ยครับ?

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98520 โดย Zasa12
มันมาอีกแล้วคับพนักงานacsโทรมากวนทุกวันจนไม่เป็นอั้นจะทำงานแถมไม่พอยังส่งคนมาถามเก็บเงินทุกวันทั้งๆที่เราบอกยังไม่มีขอคำเเนะนำจากคนที่เคยผ่านจุดนี้มาด้วยคับ ไม่รู้จะทำอย่างไรจนอยากจะลาออกจากงานแล้วกับไปอยู่บ้านต่างจังหวัดละคับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98524 โดย Zasa12
อัพเดทคับ
พนักงานacsเข้ามาเก็บเงินในที่ทำงานไม่พอโทรเข้าที่ทำงานอีกแล้วเล่าไห้หัวหน้างานเราฟังอีกว่าเราเป็นหนี้ค้างจ่ายทั้งๆแค่เดือนเดียวเองแบบนี้เราต้องทำอย่างไรบ้างคับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98541 โดย newmong
อดทนครับ เจอตัวก็พูดคุยตรง ๆ ว่าไม่มี ผ่านช่วงนี้ไปได้ก็เงียบแล้วครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98543 โดย jackTs

Zasa12 เขียน: อัพเดทคับ
พนักงานacsเข้ามาเก็บเงินในที่ทำงานไม่พอโทรเข้าที่ทำงานอีกแล้วเล่าไห้หัวหน้างานเราฟังอีกว่าเราเป็นหนี้ค้างจ่ายทั้งๆแค่เดือนเดียวเองแบบนี้เราต้องทำอย่างไรบ้างคับ

โปรดเกล้าฯ ก.ม.ทวงหนี้ฉบับใหม่ ห้ามข่มขู่ ดูหมิ่น ก่อความรำคาญ (ชมคลิป)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=42576&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98739 โดย Zasa12
อัพเดท หน่อยคับสอบถามหน่อยคับพอดีมีเจ้าหน้าที่จากACSมาขอไห้เราปรับโครงสร้างหนี้วันศุกร์นี้จะไห้เราเซนต์สัญญา เราจะทำดีไหมคับหรือว่าหรือว่าอย่างไรดีคับ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #99081 โดย Zasa12
อัพเดทคับ
สอบถามหน่อยคับพอดีผมได้ทำสัญญาปรับโครงสร้างหนี้แล้วแต่ยังไม่ได้จ่ายงวดแรกจะมีผลอะไรไหมคับพอดีได้รับ
จดหมายมาไห้ไปจ่ายคับ
ขอไห้ผู้รู้ช่วยแนะนำผมหน่อยคับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.657 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena