พอดีมีชื่อร่วมเป็นเจ้าของในโฉนด สามารถถูกบังคับคดีได้ไหม?

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98716 โดย koki0113
สวัสดีครับ

ผมมีเรื่องอยากรบกวนปรึกษา ปัจจุบันผมไม่มีงานประจำรับงานอิสระ ไม่มีทรัพย์สินที่เป็นชื่อตัวเอง
ยกเว้นแต่ ห้องชุด(ไม่ใช่คอนโด) แต่เป็นชื่อรวมกับน้องสาว ตรงนี้สามารถโดนบังคับคดีขายทอดตลอดได้ไหมครับ น้องไม่ได้เป็นหนี้นะครับ
ปล.มีหนี้อยู่ประมาณ 3 แสน พยายามปลดไป 2 ใบแล้วแต่ที่เหลือมันหาเงินไม่ทันครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98719 โดย jackTs

koki0113 เขียน: ผมไม่มีงานประจำรับงานอิสระ ไม่มีทรัพย์สินที่เป็นชื่อตัวเอง
ยกเว้นแต่ ห้องชุด(ไม่ใช่คอนโด) แต่เป็นชื่อรวมกับน้องสาว ตรงนี้สามารถโดนบังคับคดีขายทอดตลอดได้ไหมครับ น้องไม่ได้เป็นหนี้นะครับ
ปล.มีหนี้อยู่ประมาณ 3 แสน พยายามปลดไป 2 ใบแล้วแต่ที่เหลือมันหาเงินไม่ทันครับ

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
*** อยู่ในด้านล่างๆของกระทู้ ***
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64#54672

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98726 โดย koki0113
ขอบคุณครับ

แต่ผมยังสงสัยตรงที่ว่า ตัวห้องโอนแล้วคือไม่ต้องผ่อนแล้ว แต่ความเป็นเจ้าของร่วมคือ ชื่อผมและน้องสาว ซึ่งเกี่ยวกันทางสายเลือด ไม่มีเกี่ยวกับสินสมรส สรุปที่ผมเข้าใจคือ ไม่สามารถอายัดได้ถูกต้องไหมครับ เพราะหนี้สินเป็นของใครของมัน รบกวนด้วยครับ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98727 โดย koki0113

นกกระจอกเทศ เขียน:

koki0113 เขียน: ผมไม่มีงานประจำรับงานอิสระ ไม่มีทรัพย์สินที่เป็นชื่อตัวเอง

ขอบคุณครับ

แต่ผมยังสงสัยตรงที่ว่า ตัวห้องโอนแล้วคือไม่ต้องผ่อนแล้ว แต่ความเป็นเจ้าของร่วมคือ ชื่อผมและน้องสาว ซึ่งเกี่ยวกันทางสายเลือด ไม่มีเกี่ยวกับสินสมรส สรุปที่ผมเข้าใจคือ ไม่สามารถอายัดได้ถูกต้องไหมครับ เพราะหนี้สินเป็นของใครของมัน รบกวนด้วย

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
*** อยู่ในด้านล่างๆของกระทู้ ***
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64#54672

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98746 โดย jackTs

koki0113 เขียน: ขอบคุณครับ

แต่ผมยังสงสัยตรงที่ว่า ตัวห้องโอนแล้วคือไม่ต้องผ่อนแล้ว แต่ความเป็นเจ้าของร่วมคือ ชื่อผมและน้องสาว ซึ่งเกี่ยวกันทางสายเลือด ไม่มีเกี่ยวกับสินสมรส สรุปที่ผมเข้าใจคือ ไม่สามารถอายัดได้ถูกต้องไหมครับ เพราะหนี้สินเป็นของใครของมัน รบกวนด้วยครับ

ขนาดบ้านที่ยังติดผ่อน/จำนองอยู่ ยังสามารถโดนยึดได้เลย

แล้วอสังหาริมทรัพย์ที่ไม่ต้องผ่อนแล้วใดๆอีกแล้ว

คุณคิดว่าจะรอดเหรอครับ?

(สามารถดูชื่อเจ้าของได้จาก สำเนาโฉนดที่ดินฉบับดังกล่าว ซึ่งจะมีรายชื่อ"เจ้าของที่ดิน " อยู่ในด้านหลังของโฉนด)

หากผู้ที่ผ่อนชำระเป็นลูกหนี้(จำเลย)ตามคำพิพากษาของศาล ในคดีบัตรเครดิตหรือคดีหนี้เงินต่างๆ

แล้วเจ้าหนี้ตามคำพิพากษา ในคดีของบัตรเครดิตหรือคดีหนี้เงินต่างๆเหล่านั้น

มันดันไปสืบเจอว่า บ้าน/คอนโด/ที่ดิน ดังกล่าวนี้ มีชื่อของลูกหนี้เป็นเจ้าของ

(ไม่ว่าจะเป็นเจ้าของในฐานะ "ผู้กู้หลัก" หรือ "ผู้กู้ร่วม" ก็ตาม)

และถึงแม้จะยังคงต้องจ่ายค่าผ่อนจำนองอยู่กับธนาคารใดๆก็ตาม...ก็ไม่สามารถปฏิเสธจากการถูกยึดไปได้

เจ้าหนี้(โจทก์)สามารถไปแจ้งหลักฐานต่อเจ้าพนักงานบังคับคดี

ให้มายึดเอา บ้าน/คอนโด/โฉนดที่ดิน ไปขายใช้หนี้ได้ตามกฏหมาย

.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.470 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena