ติดหนี้บัตร UOB กำลังรอรับหมายศาล สงสัยเรื่องค่าใช้จ่ายค่ะ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98760 โดย Gift_GT
สวัสดีค่ะ
เป็นหนี้บัตรเครดิต UOB อยู่เป็นจำนวน 90,000 กว่าบาท + สินเชื่อ i-cash อยู่ 50,000 บาทค่ะ

หยุดจ่ายตั้งแต่เดือนกุมภา-มีนาค่ะ ตัดสินใจรอขึ้นศาลเลย
แต่ระหว่างนั้น ก็มีเจ้าหน้าที่โทรมายื่นข้อเสนอเรื่อยๆค่ะ
แต่คนรอบข้างก็บอกว่ารอขึ้นศาลเลยดีกว่า เพราะจำนวนยอดเราไม่น่าจะจ่ายไหว
รวมกับศึกษาในบอร์ดนี้ค่ะ

จนครั้งล่าสุด เจ้าหน้าที่โทรมาแจ้งว่ากำลังจะส่งหมายศาล เพราะสถานะเราติด NPL แล้ว
มีค่าทนาย 5000 บาท และผ่อนได้แค่ 12 งวด!!!

ในส่วนนี้มีข้อสงสัยค่ะ

1. ค่าทนาย เราต้องจ่ายใช่มั้ยคะ หรือเราไม่จำเป็นต้องมีก็ได้ หรือหาที่ถูกกว่านี้ที่ศาลได้มั้ยคะ?
เพราะ 5000 ถ้าภายในเดือนนี้ไม่มีจ่ายแน่ๆค่ะ

2. ผ่อน 12 งวด กลัวจะเยอะไปค่ะ เราสามารถต่อรองกับศาลให้เป็น36-60 งวดได้หรือไม่คะ?

3. นับจากวันที่เจ้าหน้าที่ติดต่อมา ใช้เวลานานมั้ยคะ กว่าหมายศาลจะมาถึงตัวเรา

ก่อนหน้านี้เครียดบ้างค่ะ แต่พอเจอแจ้งมาแบบนี้ เครียดจริงจังแล้วค่ะ พยายามศึกษาจากหลายๆที่ หลายๆกระทู้ ก็ไม่เจอเรื่องค่าทนายเลยค่ะ

รบกวนผู้รู้ช่วยสอนมือใหม่คนนี้หน่อยนะคะ :-(

ปล.เงินเดือน30K ค่ะแต่มีภาระหนี้บัตรอื่นๆ รวมค่าใช้จ่ายในครอบครัวอีกค่ะแต่เจรจาได้
เลยเลือกบัตรนี้ขึ้นศาลเพราะยอดสูงที่สุดค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98770 โดย ReFreshZzz

Gift_GT เขียน: สวัสดีค่ะ
เป็นหนี้บัตรเครดิต UOB อยู่เป็นจำนวน 90,000 กว่าบาท + สินเชื่อ i-cash อยู่ 50,000 บาทค่ะ

หยุดจ่ายตั้งแต่เดือนกุมภา-มีนาค่ะ ตัดสินใจรอขึ้นศาลเลย
แต่ระหว่างนั้น ก็มีเจ้าหน้าที่โทรมายื่นข้อเสนอเรื่อยๆค่ะ
แต่คนรอบข้างก็บอกว่ารอขึ้นศาลเลยดีกว่า เพราะจำนวนยอดเราไม่น่าจะจ่ายไหว
รวมกับศึกษาในบอร์ดนี้ค่ะ

จนครั้งล่าสุด เจ้าหน้าที่โทรมาแจ้งว่ากำลังจะส่งหมายศาล เพราะสถานะเราติด NPL แล้ว
มีค่าทนาย 5000 บาท และผ่อนได้แค่ 12 งวด!!!

ในส่วนนี้มีข้อสงสัยค่ะ

1. ค่าทนาย เราต้องจ่ายใช่มั้ยคะ หรือเราไม่จำเป็นต้องมีก็ได้ หรือหาที่ถูกกว่านี้ที่ศาลได้มั้ยคะ?
เพราะ 5000 ถ้าภายในเดือนนี้ไม่มีจ่ายแน่ๆค่ะ

2. ผ่อน 12 งวด กลัวจะเยอะไปค่ะ เราสามารถต่อรองกับศาลให้เป็น36-60 งวดได้หรือไม่คะ?

3. นับจากวันที่เจ้าหน้าที่ติดต่อมา ใช้เวลานานมั้ยคะ กว่าหมายศาลจะมาถึงตัวเรา

ก่อนหน้านี้เครียดบ้างค่ะ แต่พอเจอแจ้งมาแบบนี้ เครียดจริงจังแล้วค่ะ พยายามศึกษาจากหลายๆที่ หลายๆกระทู้ ก็ไม่เจอเรื่องค่าทนายเลยค่ะ

รบกวนผู้รู้ช่วยสอนมือใหม่คนนี้หน่อยนะคะ :-(

ปล.เงินเดือน30K ค่ะแต่มีภาระหนี้บัตรอื่นๆ รวมค่าใช้จ่ายในครอบครัวอีกค่ะแต่เจรจาได้
เลยเลือกบัตรนี้ขึ้นศาลเพราะยอดสูงที่สุดค่ะ

ตอบ
ข้อ 1. ค่าทนายในที่นี้ หมายถึง ค่าทนายโจทก์ครับ ที่คุณต้องชำระ ให้กับทางโจทก์ หลังมีคำตัดสินคดีครับ

ข้อ 2. คุณไม่สามารถต่อรองกับศาลได้ครับ (เพราะศาลท่านไม่ใช่เจ้าหนี้คุณ) แต่คุณสามารถต่อรองกับเจ้าหนี้ได้ครับ ส่วนจะต่อรองยังไงนั้น อยู่ที่การสนทนา ระหว่างคุณ กับ เจ้าหนี้ ครับ

ข้อ 3. ใช้เวลานานมั้ย ตอบไม่ได้ครับ เพราะบางทีก็แค่คำขู่ อาจจะไม่ได้ฟ้องจริงๆ ก็ได้
แต่ผมบอกเวลาแบบหยาบ ๆ ให้คุณได้ว่า ไม่น่าจะเกิน 1 ปี 10 เดือน ครับ หลังจากที่คุณผิดชำระหนี้ คุณจะได้รับหมายศาลอย่างแน่นอนสำหรับ UOB (หรือแม้แต่ ธนาคาร หรือ สถาบันการเงิน อื่นๆ ที่คุณเป็นหนี้ และยอดหนี้ ประมาณนี้ครับ)

หมายเหตุ เงินเดือน 30k ในกรณ๊ ที่โดนบังคับคดี อายัดเงินเดือน จะถูก อายัด 10k แล้ว เหลือไว้ให้คุณใช้ในชีวิตประจำวัน 20k ครับ

คุณควรไปอ่านกระทู้ปักหมุดในห้องรู้ทันกฏหมายหนี้ ในเรื่องดังต่อไปนี้ครับ
- วิธีแก้ไขหนี้ เลือกแนวทางของคุณให้ชัดเจน
- วิธีการไปศาลอย่างไร ไม่ให้โดนหลอก
- หมายศาลจะถูกส่งไปที่ไหน
- อายุความ ของบัตรต่าง ๆ
- กฏเกณฑ์การอายัดเงินเดือน ทั้ง กฏหมายเก่า และ กฏหมายใหม่

รบกวนไปอ่านก่อน แล้วไม่เข้าใจตรงไหนมาถามเพิ่มได้ครับ โชคดี

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.368 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena