เป็นหนี้บัตรเงินสด 4 แห่ง (อิออน/FC/ออมสิน/เอมันนี่) ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98792 โดย chollada
สวัสดีค่ะ หนูเป็นหนี้บัตรกดเงินสด 4 ใบ (อิออน/FC/ออมสิน/เอมันนี่) แรกๆ ก็พยายามหมุนเงินเพื่อมาจ่ายในแต่ละเดือน แต่ตอนนี้หมุนไม่ไหวแล้วค่ะ จึงหยุดจ่ายมาได้ 3 เดือนแล้ว โดนทวงหนักมากค่ะ แต่ก็พยายามอดทนตลอด

อิออน เงินต้น 39,000 ยอดล่าสุด 42,000

FC เงินต้น 16,000 ยอดล่าสุด 20,000

ออมสิน เงินต้น 12,000 ยอดล่าสุด 13,000

เอมันนี่ เงินต้น 22,800 ยอดล่าสุด 25,000

หนูได้เข้ามาหาข้อมูลในนี้ได้ประมาณ 1 สัปดาห์ค่ะ ได้ความรู้ไปปรับใช้ได้มากเลย ทุกวันนี้รู้สึกเฉยๆ แล้วค่ะ กับพวกทวงหนี้ คิดแค่ว่า หนี้ที่เราสร้าง เราใช้คืนแน่นอน แต่เราขอแค่เวลา เพราะตอนนี้ไม่พร้อม (แต่ดูเหมือนเจ้าหนี้จะไม่เข้าใจ 555) เพิ่งเริ่มที่จะเก็บเงินก้อนเพื่อปิดบัญชีค่ะ

ใครมีคำแนะนำเพิ่มบ้างค่ะ โดยเฉพาะ เอมันนี่

ล่าสุด เอมันนี่ โทรมาทวงค่ะ
จนท.คนที่ 1 โทรมาหนูแจ้งไปว่าไม่พร้อมจ่าย ถ้ามีเมื่อไหร่จะจ่ายให้ จนท.ตอบกลับ ค่ะ แล้วจะติดต่อมาใหม่

สักพักช่วงบ่ายโทรมาใหม่ เป็นจนท.คนที่ 2 บอกว่า รับเรื่องมาจาก จนท.คนที่ 1 บอกว่าให้จ่าย ถ้าไม่จ่ายต้องดำเนินการต่อส่งเรื่องไปสำนักงานกฏหมาย หนูก็ตอบ ค่ะ ส่งได้เลย เพราะตอนนี้หนูไม่มีจ่ายจริงๆ

(พูดด้วยน้ำเสียงที่ไม่ดีเท่าไหร่ แต่หนูก็ทำใจมาแล้วว่าจะเจอกับอะไร ก็เลยนิ่งๆใส่ค่ะ 555)

อิออน

โทรมาให้เข้าโครงการประนอมหนี้ค่ะ ให้หนูเอาเอกสาร บัตรประชาชนไปยื่นเพื่อเดินเรื่อง วันที่ 2/12/60
แต่จากที่หาความรู้ในนี้ไป คิดว่าคงไม่เข้าร่วมแน่นอนค่ะ อิออนจะให้หนูจ่าย เดือนละ 1,200 ทั้งหมด 42 เดือน ดอกเบี้ยจาก 28% ต่อปี ลดเหลือ 15% ต่อปี รวมเป็นเงิน 50,400 ซึ่งมากกว่าเงินต้น จนท.บอกว่าจะเป็นการจ่ายแบบลดต้นลดดอก กะว่าจะรอไปอีกสักระยะค่ะ

ส่วน FC กับ ออมสิน ยังไม่มีการติดต่อมาค่ะ รอต่อไป

ใครเคยมีประสบการณ์กับ เอมันนี่ บ้างค่ะ อยากรู้ว่าจะต้องทำยังไงดี

ปล.ยอดหนี้ของหนู ดูน้อยมากเลยเมื่อเปรียบเทียบกับคนอื่นๆ แต่แค่นี้หนูก็เครียดมากค่ะ แต่ยอมรับว่าทึ่งมากๆ กับพี่ๆ หลายคนที่ยอดหนี้หลายแสนบาท แต่สามารถปิดบัญชีได้ค่ะ หนูจะเก็บความรู้ในนี้ไปใช้ให้เป็นประโยชน์ที่สุดค่ะ

ขอบคุณค่ะ
chollada

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98833 โดย ReFreshZzz

chollada เขียน: สวัสดีค่ะ หนูเป็นหนี้บัตรกดเงินสด 4 ใบ (อิออน/FC/ออมสิน/เอมันนี่) แรกๆ ก็พยายามหมุนเงินเพื่อมาจ่ายในแต่ละเดือน แต่ตอนนี้หมุนไม่ไหวแล้วค่ะ จึงหยุดจ่ายมาได้ 3 เดือนแล้ว โดนทวงหนักมากค่ะ แต่ก็พยายามอดทนตลอด

อิออน เงินต้น 39,000 ยอดล่าสุด 42,000

FC เงินต้น 16,000 ยอดล่าสุด 20,000

ออมสิน เงินต้น 12,000 ยอดล่าสุด 13,000

เอมันนี่ เงินต้น 22,800 ยอดล่าสุด 25,000

หนูได้เข้ามาหาข้อมูลในนี้ได้ประมาณ 1 สัปดาห์ค่ะ ได้ความรู้ไปปรับใช้ได้มากเลย ทุกวันนี้รู้สึกเฉยๆ แล้วค่ะ กับพวกทวงหนี้ คิดแค่ว่า หนี้ที่เราสร้าง เราใช้คืนแน่นอน แต่เราขอแค่เวลา เพราะตอนนี้ไม่พร้อม (แต่ดูเหมือนเจ้าหนี้จะไม่เข้าใจ 555) เพิ่งเริ่มที่จะเก็บเงินก้อนเพื่อปิดบัญชีค่ะ

ใครมีคำแนะนำเพิ่มบ้างค่ะ โดยเฉพาะ เอมันนี่

ล่าสุด เอมันนี่ โทรมาทวงค่ะ
จนท.คนที่ 1 โทรมาหนูแจ้งไปว่าไม่พร้อมจ่าย ถ้ามีเมื่อไหร่จะจ่ายให้ จนท.ตอบกลับ ค่ะ แล้วจะติดต่อมาใหม่

สักพักช่วงบ่ายโทรมาใหม่ เป็นจนท.คนที่ 2 บอกว่า รับเรื่องมาจาก จนท.คนที่ 1 บอกว่าให้จ่าย ถ้าไม่จ่ายต้องดำเนินการต่อส่งเรื่องไปสำนักงานกฏหมาย หนูก็ตอบ ค่ะ ส่งได้เลย เพราะตอนนี้หนูไม่มีจ่ายจริงๆ

(พูดด้วยน้ำเสียงที่ไม่ดีเท่าไหร่ แต่หนูก็ทำใจมาแล้วว่าจะเจอกับอะไร ก็เลยนิ่งๆใส่ค่ะ 555)

อิออน

โทรมาให้เข้าโครงการประนอมหนี้ค่ะ ให้หนูเอาเอกสาร บัตรประชาชนไปยื่นเพื่อเดินเรื่อง วันที่ 2/12/60
แต่จากที่หาความรู้ในนี้ไป คิดว่าคงไม่เข้าร่วมแน่นอนค่ะ อิออนจะให้หนูจ่าย เดือนละ 1,200 ทั้งหมด 42 เดือน ดอกเบี้ยจาก 28% ต่อปี ลดเหลือ 15% ต่อปี รวมเป็นเงิน 50,400 ซึ่งมากกว่าเงินต้น จนท.บอกว่าจะเป็นการจ่ายแบบลดต้นลดดอก กะว่าจะรอไปอีกสักระยะค่ะ

ส่วน FC กับ ออมสิน ยังไม่มีการติดต่อมาค่ะ รอต่อไป

ใครเคยมีประสบการณ์กับ เอมันนี่ บ้างค่ะ อยากรู้ว่าจะต้องทำยังไงดี

ปล.ยอดหนี้ของหนู ดูน้อยมากเลยเมื่อเปรียบเทียบกับคนอื่นๆ แต่แค่นี้หนูก็เครียดมากค่ะ แต่ยอมรับว่าทึ่งมากๆ กับพี่ๆ หลายคนที่ยอดหนี้หลายแสนบาท แต่สามารถปิดบัญชีได้ค่ะ หนูจะเก็บความรู้ในนี้ไปใช้ให้เป็นประโยชน์ที่สุดค่ะ

ขอบคุณค่ะ
chollada

ที่คุณทำอยู่ มันก็ดีอยู่แล้วครับ (แค่อ่านกระทู้ปักหมุด มากๆ แล้วถ้าไม่เข้าใจตรงไหน ก็มาถามเพิ่มได้เลยครับ)
ส่วนเรื่อง A มันนี่ (คุณไม่ต้องไปถามใครหรอกครับ เพราะคุณมีประสบการณ์ที่ดีอยู่ในมือแล้ว จากการรับโทรศัพท์ของเจ้าหนี้ แต่ละราย

ยอดหนี้ ของคุณ รายการ ที่ 2 ถึง 4 นั้น ภายใน 1 ปีนี้ ผมเดาว่า ไม่โดนฟ้องหรอกครับ
ส่วน รายการแรก อาจจะมีสิทธิ์โดนก่อนครับ
เพราะฉะนั้น คุณก็คงสามารถคำนวนเวลาคร่าวๆ ได้แล้วว่า จะจัดระบบตัวเองได้ยังไงครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98840 โดย chollada
ถึง คุณ ReFreshZzz

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำ ตอนแรกก่อนจะเจอห้องนี้บอกเลยว่าเครียดมาก ถึงมากที่สุด

แต่พอเจอห้องนี้ อ่านประสบการณ์ของแต่ละคน ศึกษาข้อมูลมากๆ จนตอนนี้รู้สึกเบาตัวเลยค่ะ

คิดแค่ว่า เราเป็นคนสร้างหนี้ ยังไงก็ต้องใช้หนี้ แต่ตอนนี้เราต้องปรับตัว ปรับการใช้ชีวิตใหม่

เพื่อความอยู่รอด และความสุขของชีวิตในอนาคต อย่าไปอายกับการเป็นหนี้ แค่อยู่กับมันให้ได้

Update ล่าสุด 4/12/17

A-Money โทรมาตามค่ะ แต่ก็ยังยืนยันคำเดิมว่ายังไม่มี จนท.แจ้งว่าจะส่งเอกสาร

แจ้งยกเลิกบัตรมาให้ ก็แจ้งกลับไปว่า ได้ค่ะ ส่งมาได้เลยค่ะ (วางสายทันทีเลย 555)

:sweat: :sweat: :sweat:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.395 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena