ตั้งใจปลดหนี้กว่า 6 แสน เปลี่ยนนิสัยการเงินผิดๆ และต้องแข็งแกร่งขึ้นได้ ฮึบ!!!

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #99120 โดย thisisnarm
สวัสดีค่ะ หลังจากที่ได้ศึกษาข้อมูลของชมรมนี้มาสักพัก จึงตัดสินใตว่าจะหยุดชำระทุกบัตร ทุกสินเชื่อตั้งแต่เดือนนี้เป็นต้นไป เนื่องจากลาออกจากงานที่กทม. และกลับมาอยู่บ้านที่จ.อำนาจเจริญ เพื่อจะได้อยู่ใกล้ชิดครอบครัว แต่ก็ต้องแลกกับการทำมาหากินที่ลำบากมากขึ้นปัจจุบันว่างงานมาแล้ว 3 เดือน ทำให้เงินเก็บจากที่ทำงานมา ค่อยๆหมดลง ซึ่งหลักๆเลยคือชำระหนี้บัตรและสินเชื่อ รวมถึงการกดงเินสดมาเริ่มต้นธุรกิจเล็กๆของตนเอง ที่คาดว่าจะเติบโตในอนาคต ดังรายการต่อไปนี้

1.First Choice ยอดล่าสุด ~ 55,000 ตัดสินใจหยุด 05/12
2.Krungsri JCB ยอดล่าสุด ~ 41,000 ตัดสินใจหยุด 22/12
3.KTC ยอดล่าสุด ~ 57,000 ตัดสินใจหยุด 05/12
4.SCB Speedy Cash ยอดล่าสุด 100,000 ตัดสินใจหยุด 01/12
5.สินเชื่อ CIMB ยอดล่าสุด 110,000 ตัดสินใจหยุด 20/12
6.สินเชื่อ Krungsri ยอดล่าสุด 60,000 ตัดสินใจหยุด 05/12
7.สินเชื่อ TMB ยอดล่าสุด 130,000 ตัดสินใจหยุด 05/12
บัตรที่ยังจ่ายอยู่ 1 ใบ คือ KBank ยอด 21000 บาท

อยากจะขอคำแนะนำจากเพื่อนๆสมาชิก ดังนี้
1.ควรหยุดบัตร Kbank ด้วยหรือไม่
2.บัตรใดที่ปัจจุบันโทรทวงกระหน่ำมากๆ (ได้ลองอ่านวิธีรับมือจากกระทู้เก่าๆเพื่อเตรียมตัวบ้างแล้ว)
3.หนี้ตัวใดที่จะฟ้องและได้ขึ้นศาลไวบ้างคะ เมื่อดูจากยอดหนี้แล้ว

เพิ่มเติม** ค่าใช้จ่ายส่วนตัวในแต่ละเดือนมีเพียงค่าโทรศัพท์เดือนละ 600 บาท ค่าน้ำมัน 2-3 พันบาท ค่าไฟ ค่าน้ำ ค่ากิน ไม่ต้องเสียค่ะ เนื่องจากอาศัยอยู่บ้านตนเองค่ะ

หากเป็นการถามซ้ำต้องขออภัย บางเรื่องก็มีคำตอบอยู่ในกระทู้เก่าๆบ้าง เพียงแต่ต้องการคำแนะนำโดยตรงในปัญหาของเราบ้าง ดังนั้นเพื่อนสมาชิกท่านใดสะดวกแนะนำก็ขอขอบพระคุณมากๆค่าาา หากไม่สะดวกตอบหรือแนะนำเพียงแต่อ่านกระทู้ของน้ำ น้ำก็ดีใจมากแล้ว
ต่อจากนี้ก็สัญญากับตัวเองว่าจะเลิกเป็นหนี้ทุกสถาบันจนกว่าจะปลดหนี้ทั้งหมดได้ และจะขยันหมั่นเพียรเก็บออมเงินให้ได้มากที่สุด รวมถึงเลิกนิสัยทางการเงินแย่ๆของตัวเองให้ได้ด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #99140 โดย ReFreshZzz

thisisnarm เขียน: สวัสดีค่ะ หลังจากที่ได้ศึกษาข้อมูลของชมรมนี้มาสักพัก จึงตัดสินใตว่าจะหยุดชำระทุกบัตร ทุกสินเชื่อตั้งแต่เดือนนี้เป็นต้นไป เนื่องจากลาออกจากงานที่กทม. และกลับมาอยู่บ้านที่จ.อำนาจเจริญ เพื่อจะได้อยู่ใกล้ชิดครอบครัว แต่ก็ต้องแลกกับการทำมาหากินที่ลำบากมากขึ้นปัจจุบันว่างงานมาแล้ว 3 เดือน ทำให้เงินเก็บจากที่ทำงานมา ค่อยๆหมดลง ซึ่งหลักๆเลยคือชำระหนี้บัตรและสินเชื่อ รวมถึงการกดงเินสดมาเริ่มต้นธุรกิจเล็กๆของตนเอง ที่คาดว่าจะเติบโตในอนาคต ดังรายการต่อไปนี้

1.First Choice ยอดล่าสุด ~ 55,000 ตัดสินใจหยุด 05/12
2.Krungsri JCB ยอดล่าสุด ~ 41,000 ตัดสินใจหยุด 22/12
3.KTC ยอดล่าสุด ~ 57,000 ตัดสินใจหยุด 05/12
4.SCB Speedy Cash ยอดล่าสุด 100,000 ตัดสินใจหยุด 01/12
5.สินเชื่อ CIMB ยอดล่าสุด 110,000 ตัดสินใจหยุด 20/12
6.สินเชื่อ Krungsri ยอดล่าสุด 60,000 ตัดสินใจหยุด 05/12
7.สินเชื่อ TMB ยอดล่าสุด 130,000 ตัดสินใจหยุด 05/12
บัตรที่ยังจ่ายอยู่ 1 ใบ คือ KBank ยอด 21000 บาท

อยากจะขอคำแนะนำจากเพื่อนๆสมาชิก ดังนี้
1.ควรหยุดบัตร Kbank ด้วยหรือไม่
2.บัตรใดที่ปัจจุบันโทรทวงกระหน่ำมากๆ (ได้ลองอ่านวิธีรับมือจากกระทู้เก่าๆเพื่อเตรียมตัวบ้างแล้ว)
3.หนี้ตัวใดที่จะฟ้องและได้ขึ้นศาลไวบ้างคะ เมื่อดูจากยอดหนี้แล้ว

เพิ่มเติม** ค่าใช้จ่ายส่วนตัวในแต่ละเดือนมีเพียงค่าโทรศัพท์เดือนละ 600 บาท ค่าน้ำมัน 2-3 พันบาท ค่าไฟ ค่าน้ำ ค่ากิน ไม่ต้องเสียค่ะ เนื่องจากอาศัยอยู่บ้านตนเองค่ะ

หากเป็นการถามซ้ำต้องขออภัย บางเรื่องก็มีคำตอบอยู่ในกระทู้เก่าๆบ้าง เพียงแต่ต้องการคำแนะนำโดยตรงในปัญหาของเราบ้าง ดังนั้นเพื่อนสมาชิกท่านใดสะดวกแนะนำก็ขอขอบพระคุณมากๆค่าาา หากไม่สะดวกตอบหรือแนะนำเพียงแต่อ่านกระทู้ของน้ำ น้ำก็ดีใจมากแล้ว
ต่อจากนี้ก็สัญญากับตัวเองว่าจะเลิกเป็นหนี้ทุกสถาบันจนกว่าจะปลดหนี้ทั้งหมดได้ และจะขยันหมั่นเพียรเก็บออมเงินให้ได้มากที่สุด รวมถึงเลิกนิสัยทางการเงินแย่ๆของตัวเองให้ได้ด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

ตอบ
ข้อ1. ควรหยุดจ่าย หรือไม่ควร ขึ้นอยู่กับความต้องการของคุณนะครับ ว่าคุณต้องการอะไรจากบัตรใบนี้อีก
แต่ผมจะตอบแทนธนาคารสีเขียวให้ครับว่า ในอนาคต เมื่อบัตรหมดอายุการใช้งาน เขาก็จะไม่ต่อบัตรใหม่ให้คุณครับ เหตุผล มีอยู่หลายปัจจัยครับ เช่น บูโร / ชำระไม่ตรงวัน / การจ่ายขั้นต่ำ บ่อยครั้ง รวมถึงปัจจัยอื่นๆ มาใช้ในการพิจารณาการต่ออายุบัตรในอนาคตครับ

ถามความต้องการของคุณก่อนครับ ว่าต้องการอะไร แล้วจะรู้ว่าควรหยุดหรือไม่ครับ

ข้อ2. ถ้าท่านได้อ่านกระทู้บ้างแล้ว ก็น่าจะรู้ว่า ในช่วง 3 เดือนแรก มันโทรกระหน่ำหมดทุกที่ ละครับ ไม่ว่าจะ Bank หรือ Non Bank

ข้อ3. เรียงตามลำดับความเร็วในการฟ้อง จากยอดหนี้ของคุณ คือ
- รายการที่ 4
- รายการที่ 7
- รายการที่ 5
- รายการที่ 3
- รายการที่ 2 และ 6
- รายการที่ 1

แต่ความเร็ว อาจจะไม่ตรงเป๊ะ นะครับ แต่มันจะไล่เลี่ยกันครับ
อีก 10 เดือนข้างหน้าท่านก็จะรู้ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #99245 โดย thisisnarm
ขอบพระคุณมากค่ะ ตอนนี้หักบัตรทิ้งทุกใบแล้วค่ะ คงงดทำธุรกรรมทางการเงินกับทุกแบงก์ชั่วคราว ตั้งใจเก็บเงิน ทำงาน เพื่อปลดหนี้ให้ได้ในเร็ววัน จะพยายามศึกษากระทู้ในชมรมบ่อยๆ และละอียดมากขึ้นค่ะ ^^

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.381 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena