ขอคำแนะนำครับ สินเชื่อส่วนบุคคล

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #99179 โดย redrum
ขอคำแนะนำครับ สินเชื่อส่วนบุคคล

ตอนนี้ได้หมายศาลมาแล้วครับ ยอดจาก 37139.45 เป็น 90589.26 บาท standby case (Standard) บัตรกดเงินสด

จ่ายครั้งสุดท้าย 7 ธันวาคม 2555 วันที่ฟ้อง 16 พ.ย. 2560 รวม 1805 วัน

ส่วนที่อยากจะถามคือ

1. ข้อหาที่ฟ้อง คือ ผิดสัญญาเงินกู้เบิกเงินเกินบัญชี

หลักจากที่ศึกษาจากเว็บนี้ กระทู้

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40448&Itemid=64

แต่ของผมในหมายบอกว่ามีเปิดบัญชีกระแสรายวันกับทางแบงค์ไว้ด้วย (แต่ไม่ได้เปิดบัญชี ออมทรัพย์)

หนี้เงินเบิกเกินบัญชีจะต้องมีการสั่งจ่าย เช็คค่ะไม่ใช่การกดเงินสดจากตู้

ของผมกดจาก ตู้ ATM อย่างเดียวไม่ได้จ่ายเช็ค อย่างนี้สามารถยกข้อนี้มาสู้ได้มั้ยครับว่า เป็นสินเชื่อเงินกู้

2. จากกระทู้

Anakin เขียน: ที่พี่นกกระจอกเทศอธิบายไว้ในกระทูํ้นี้ พร้อมยกตัวอย่าง
ผมว่าชัดเจน เข้าใจง่ายที่สุดแล้วนะครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=29#2541

พี่นกกระจอกเทศ

ได้ตอบไว้ว่า

ตกลงอายุความ มันคือ 2 ปี หรือ 5 ปีกันแน่...???

เวลาเจ้าหนี้มันฟ้อง...มันจะอ้างว่าเป็นหนี้ประเภท "สินเชื่อเงินด่วนพร้อมใช้" ซึ่งจะมีอายุความ = 5 ปี

ดังนั้นถ้าเราจะสู้คดี จะต้องอ้างต่อศาลว่า
มันมีทั้งหนี้ประเภท "สินเชื่อเงินด่วนพร้อมใช้" และหนี้ประเภท "บัตรกดเงินสด"...รวมอยู่ในหมายฟ้องครั้งนี้ ทั้งสองประเภท

ตามตัวอย่างคำพิพากษาของศาลฎีกา ที่เคยวินิจฉัยออกมาแล้วว่า “ผู้ประกอบธุรกิจให้บริการบัตรกดเงินสด ถือเป็นผู้ประกอบธุรกิจในการดูแลกิจการของผู้อื่น
หรือรับทำการงานต่างๆ เรียกเอา สินจ้างอันจะพึงได้รับในการนั้น รวมทั้งเงินที่ได้ออกทดรองไป” จึงมีกำหนดอายุความ 2 ปี…เทียบเท่ากับบัตรเครดิต

วิธีการวิเคราะห์ให้มองตามมุมนี้

ถ้าลูกหนี้ไปทำสัญญา "ยูเมะพลัส" โดยทำเรื่องกู้เงินในครั้งแรก เป็นจำนวนเงิน 50,000.-บาท โดยในสัญญาระบุให้ผ่อน 48 งวดๆละ 1,875.-บาท
แล้วลูกหนี้ก็ได้รับเงินโอนจากทางอีซี่บายจริง...เป็นจำนวนเงิน 50,000.-บาท โดยโอนเข้าบัญชีธนาคาร AAA หมายเลขบัญชี xxxxxxxxx
อันนี้แหละครับที่มีอายุความ 5 ปี (นับตั้งแต่วันผิดนัดชำระตามสัญญา)

หลังจากนั้น พอผ่านไปประมาณ 1 ปี...ลูกหนี้รายนี้ก็เอาบัตร "ยูเมะพลัส" ไปกดเงินที่ตู้ ATM ออกมาเป็นจำนวนเงิน 3,000.-บาท (ทั้งๆที่หนี้เงินกู้เดิมยังจ่ายผ่อนอยู่)
ผ่านไปอีก 4 เดือน...ก็เอาบัตร "ยูเมะพลัส" ไปกดเงินที่ตู้ ATM ออกมาอีก 2,000.-บาท (ทั้งๆที่หนี้เงินกู้เดิม + เงินที่เคยกดจากตู้ ATM ในครั้งแรก ก็ยังจ่ายผ่อนอยู่)
อันนี้แหละครับที่มีอายุความ 2 ปี (นับตั้งแต่วันผิดนัดชำระตามสัญญา)...เทียบเท่าบัตรเครดิต

หากจะสู้คดีเรื่องอายุความในชั้นศาล หลังจากที่่หยุดจ่ายมาเป็นเวลา 3 ปีแล้ว

* เงินกู้ที่เป็น "สินเชื่อ" จำนวนเงิน 50,000.-บาท จึงถือว่ายังไม่ขาดอายุความ(5ปี) ดังนั้น ถ้ายังเหลือเงินต้นที่ค้างชำระอยู่อีกเท่าไหร่?...ก็ต้องจ่ายคืนให้กับเจ้าหนี้ไปตามนั้น
* เงินที่ได้มาจากการกดผ่านตู้ ATM ทั้ง 2 ครั้ง (3,000 บาท + 2,000 บาท) จึงถือว่าขาดอายุความ(2ปี)ไปแล้ว...ไม่ต้องจ่ายหนี้ที่ค้างชำระอีกต่อไป สำหรับในส่วนนี้

และกระทู้

debtclub.blogspot.com/2013/03/blog-post.html

ผมสามารถต่อสู้ในเรื่องของอายุความ 2 ปีไม่ใช่ 5 ปีได้หรือเปล่าครับ หนี้ทั้งหมดเกิดจากการกดเงินจากตู้ atm อย่างเดียว

3. ในใบสมัคร ผมสมัครบัตรเครดิต ไม่ใช่บัตรกดเงินสด (แต่ถ้าจำไม่ผิดเข้าให้มา 2 แบบเลย)
แบบนี้พอจะมีประโยชน์บ้างมั้ยครับ

ขอบคุณมากครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #99195 โดย jackTs
.
คุณให้ข้อมูลมาแค่นี้...อ่านไม่เข้าใจ...ไม่มีใครตอบให้ได้หรอกครับ

โทรไปปรึกษกับคุณอาไพโรจน์สิครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_content&view=article&id=70:hotline-new&catid=4:2008-12-16-19-39-10&Itemid=21

ตัวอย่าง

ได้หมายศาลครั้งแรกในชีวิต ต้องทำไงบ้างคับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&Itemid=64&limitstart=0

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&limitstart=20&Itemid=64#64964

เพิ่งสมัครสมาชิกแนะนำตัวครับ ยิ้มสู้หนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41251&limitstart=40&Itemid=64#66135

ได้รับหมายศาล บัตรเครดิต อิออน โจทย์ คือ JMT network
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45255&Itemid=64&limitstart=0

ขอทราบวิธีการเขียนคำร้องเมื่อไปศาลเองครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44220&Itemid=64#83599

สอบถามเรื่องอายุความการนำบัตรเครดิตอิออนคลาสสิคไปกดเงินจากตู้ของอิออน อายุความกี่ปี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45053&Itemid=64&limitstart=0

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100521 โดย redrum
รบกวนคุณนกกระจอกเทศหน่อยครับ สนใจคดีนี้ มีเลขที่คดีให้ศึกษาหรือเปล่าครับ ขอบคุณมากครับ

จากกระทู้

Anakin เขียน: ที่พี่นกกระจอกเทศอธิบายไว้ในกระทูํ้นี้ พร้อมยกตัวอย่าง
ผมว่าชัดเจน เข้าใจง่ายที่สุดแล้วนะครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=29#2541

พี่นกกระจอกเทศ

ได้ตอบไว้ว่า

ตกลงอายุความ มันคือ 2 ปี หรือ 5 ปีกันแน่...???

เวลาเจ้าหนี้มันฟ้อง...มันจะอ้างว่าเป็นหนี้ประเภท "สินเชื่อเงินด่วนพร้อมใช้" ซึ่งจะมีอายุความ = 5 ปี

ดังนั้นถ้าเราจะสู้คดี จะต้องอ้างต่อศาลว่า
มันมีทั้งหนี้ประเภท "สินเชื่อเงินด่วนพร้อมใช้" และหนี้ประเภท "บัตรกดเงินสด"...รวมอยู่ในหมายฟ้องครั้งนี้ ทั้งสองประเภท

ตามตัวอย่างคำพิพากษาของศาลฎีกา ที่เคยวินิจฉัยออกมาแล้วว่า “ผู้ประกอบธุรกิจให้บริการบัตรกดเงินสด ถือเป็นผู้ประกอบธุรกิจในการดูแลกิจการของผู้อื่น
หรือรับทำการงานต่างๆ เรียกเอา สินจ้างอันจะพึงได้รับในการนั้น รวมทั้งเงินที่ได้ออกทดรองไป” จึงมีกำหนดอายุความ 2 ปี…เทียบเท่ากับบัตรเครดิต

วิธีการวิเคราะห์ให้มองตามมุมนี้

ถ้าลูกหนี้ไปทำสัญญา "ยูเมะพลัส" โดยทำเรื่องกู้เงินในครั้งแรก เป็นจำนวนเงิน 50,000.-บาท โดยในสัญญาระบุให้ผ่อน 48 งวดๆละ 1,875.-บาท
แล้วลูกหนี้ก็ได้รับเงินโอนจากทางอีซี่บายจริง...เป็นจำนวนเงิน 50,000.-บาท โดยโอนเข้าบัญชีธนาคาร AAA หมายเลขบัญชี xxxxxxxxx
อันนี้แหละครับที่มีอายุความ 5 ปี (นับตั้งแต่วันผิดนัดชำระตามสัญญา)

หลังจากนั้น พอผ่านไปประมาณ 1 ปี...ลูกหนี้รายนี้ก็เอาบัตร "ยูเมะพลัส" ไปกดเงินที่ตู้ ATM ออกมาเป็นจำนวนเงิน 3,000.-บาท (ทั้งๆที่หนี้เงินกู้เดิมยังจ่ายผ่อนอยู่)
ผ่านไปอีก 4 เดือน...ก็เอาบัตร "ยูเมะพลัส" ไปกดเงินที่ตู้ ATM ออกมาอีก 2,000.-บาท (ทั้งๆที่หนี้เงินกู้เดิม + เงินที่เคยกดจากตู้ ATM ในครั้งแรก ก็ยังจ่ายผ่อนอยู่)
อันนี้แหละครับที่มีอายุความ 2 ปี (นับตั้งแต่วันผิดนัดชำระตามสัญญา)...เทียบเท่าบัตรเครดิต

หากจะสู้คดีเรื่องอายุความในชั้นศาล หลังจากที่่หยุดจ่ายมาเป็นเวลา 3 ปีแล้ว

* เงินกู้ที่เป็น "สินเชื่อ" จำนวนเงิน 50,000.-บาท จึงถือว่ายังไม่ขาดอายุความ(5ปี) ดังนั้น ถ้ายังเหลือเงินต้นที่ค้างชำระอยู่อีกเท่าไหร่?...ก็ต้องจ่ายคืนให้กับเจ้าหนี้ไปตามนั้น
* เงินที่ได้มาจากการกดผ่านตู้ ATM ทั้ง 2 ครั้ง (3,000 บาท + 2,000 บาท) จึงถือว่าขาดอายุความ(2ปี)ไปแล้ว...ไม่ต้องจ่ายหนี้ที่ค้างชำระอีกต่อไป สำหรับในส่วนนี้

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.406 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena