เป็นหนี้ 600,000 กับเงินเดือน 35,000 ควรทำยังไงดีคะ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99600 โดย Puiiza
สวัสดีค่ะ เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่นะคะ ก่อนอื่นต้องบอกก่อนเลยค่ะ ว่าเครียดมาก ต้องจ่ายหนี้เยอะหลายบัตรจ่ายขั้นต่ำมาตลอดกำลังจะหยุดจ่ายทุกบัตรสิ้นเดือน หนี้จากกิเลสทั้งนั้นเลย หนี้ที่มี แบ่งเป็นเงินกู้ กับเครดิต+กดเงินสดค่ะ

1.สินเชื่อส่วนบุคคล TMB 12x,xxx
2. สินเชื่อ citi 7x,xxx

1. KTC credit 80,000
2. KTC Proud 79,000
3. กดเงินสด Bay 91,000
4. Bay credit 50,000
5. SCB credit 50,000
6. กดเงินสด Kbank 50,000

เงินเดือน 35,000 ค่ะ (เช่าหอ4500,ให้ทางบ้าน5,000) คือตอนนี้ก็จ่ายขั้นต่ำ จ่ายแล้วก็กดมาวนจ่ายบัตรอื่น ยังไม่ได้หยุดจ่ายค่ะ ขอนำแนะนำหน่อยค่ะ ว่าควรจะหยุดจ่ายทั้งหมด หรือจ่ายเงินก้อน ไป หยุดพวกเครดิต กับบัตรกดเงินสดดีคะ

-แล้วถ้าหยุดจ่าย ถ้าเค้าโทรมาแล้วเรารับสายตลอด เค้าจะส่งจดหมายทวงหนี้มาตามที่อยู่ปัจจุบัน หรือส่งไปที่บ้านตามบัตรปปช.คะ อยากจะ H/C แต่กลัวพ่อกับแม่รับไม่ได้กลัวเค้าช็อคและเคลียดค่ะ ถ้าทางแบงค์ส่งจดหมายมาหาเราก็คงจะดี กลัวจะส่งไปบ้านคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99601 โดย jackTs

Puiiza เขียน: ถ้าหยุดจ่าย ถ้าเค้าโทรมาแล้วเรารับสายตลอด เค้าจะส่งจดหมายทวงหนี้มาตามที่อยู่ปัจจุบัน หรือส่งไปที่บ้านตามบัตรปปช.คะ อยากจะ H/C แต่กลัวพ่อกับแม่รับไม่ได้กลัวเค้าช็อคและเคลียดค่ะ ถ้าทางแบงค์ส่งจดหมายมาหาเราก็คงจะดี กลัวจะส่งไปบ้านคะ

บรรดาพวกเจ้าหนี้ทั้งหลาย พวกมันจะโทรศัพท์ไปทวงหนี้ และส่งจดหมายทวงหนี้ หรือส่งพนักงานทวงหนี้ โดยติดต่อไปยังทุกๆสถานที่ เท่าที่มันมีข้อมูลของลูกหนี้อยู่ในมือของมัน โดยไม่สนว่าข้อมูลที่มันมีอยู่นั้น จะเป็นข้อมูลใหม่หรือข้อมูลเก่าก็ตาม

หากมันมีข้อมูลสถานที่ติดต่อของลูกหนี้ 10ที่ มันก็จะโทรศัพท์ไปทวงหนี้/ส่งจดหมายทวงหนี้ และส่งพนักงานทวงหนี้ไปยังสถานที่ตามข้อมูลนั้นๆ 10ที่เช่นกัน(ส่งจดหมายไป 10ฉบับ) ทั้งที่บ้านและที่ทำงานของลูกหนี้...ตามเท่าที่มันมีข้อมูล

ทางชมรมฯ จึงได้เขียนแนะนำในกระทู้ปักหมุดเอาไว้ว่า

ใครเลือกใช้วิธีที่ 2
ก็ต้องเตรียมตัวเองให้พร้อมรับกับทุกเหตุการณ์ที่จะเกิดขึ้นดังนี้

1.หยุดจ่ายหนี้ต้องหยุดทุกรายการและหยุดตลอดอย่าหยุดบางแบงก์จ่ายบางแบงก์
(ยกเว้นรายการที่เป็นหนี้แบงก์ที่ใช้จ่ายเงินเดือนให้กับ หนี้กองทุน ก.ย.ศ)
และอย่าหยุดบ้างจ่ายบ้าง เพราะจะเก็บเงินก้อนไม่ได้ไม่มีประโยชน์เลย และนับอายุความไม่ได้ด้วย

2.ต้องบอกครอบครัวให้รู้จะได้ไม่ตกใจ รู้ว่าเรากำลังจะทำอะไร ผลจะเป็นอย่างไรและเป็นการระวังไม่ให้มีใครไปหลอกเอาเงินจากทางครอบครัวของลูกหนี้ได้ด้วย

3.ต้องบอกที่ทำงาน(หัวหน้างาน ฝ่ายบุคคล คนที่ทำงานเกี่ยวข้องประสานงาน เพื่อนคนที่อาจถูกรบกวนจากการตามทวงหนี้ที่ไม่มีมารยาท คนที่อ้างชื่อไว้ในสมัคร)ให้รับรู้ไว้ บอกให้รู้ว่าเราจะทำอะไรและจะเกิดอะไรบ้างระหว่างที่เราหยุดรอจ่ายปิดหนี้ที่ละบัญชีห้ามอาย/ไม่อยากให้คนรู้เรื่อง เพราะยังไงๆ ที่ทำงานต้องรู้เรื่องแน่ให้รู้จากเราไปเลยว่าเราจะทำอะไร อย่าให้เขารู้แต่ว่าเราถูกทวงหนี้ให้เขารู้ว่าเราจะจ่ายทีเดียวปิดบัญชีหนี้ไปเลย ไม่จ่ายทีละนิดแล้วหนี้ไม่หมดสักทีให้ที่ทำงานรู้ว่าเราจะทำอะไรและผลจะเป็นอย่างไรเลยดีกว่าแล้วก็ต้องรู้จักขอโทษและขอบคุณเพื่อนรวมงานตามความเหมาะสม

4.จัดทำบัญชีรายรับรายจ่ายใหม่เพื่อดูว่าเมื่อเราหยุดจ่ายหนี้ทุกอย่างแล้วเราเหลือเงินเท่าไหร่เก็บออมไว้ ห้ามใช้จ่ายฟุ่มเฟือย เช่น เงินเดือน 15,000 บาท ใช้จ่ายตลอดเดือน 10,000 เหลือ 5,000 ก็แยกเก็บไว้สัก สองบัญชี บัญชีจ่ายหนี้ 3,500 และบัญชีสำรองเผื่อฉุกเฉิน 1,500 อันนี้เป็นแค่ตัวอย่างเท่านั้นแต่ละคนจะเก็บได้มากได้น้อยแล้วภาระครอบครัวสำหรับบัญชีจ่ายหนี้พอเก็บได้เป็นเงินก้อนใหญ่ก็ลองเจรจาแฮร์คัทดูส่วนบัญชีสำรองเก็บไว้เผื่อกรณีฉุกเฉินในครอบครัวพยายามหารายได้พิเศษเพิ่ม
5. หาความรู้เกี่ยวกับการแก้ไขปัญหาหนี้ต่างๆศึกษาให้เข้าใจจริงๆ นำไปใช้ให้ได้ และเมื่อรู้แล้วจะได้ไม่ต้องกลัวรูปแบบการทวงหนี้และการข่มขู่ต่างๆที่มีสารพัดรูปแบบ

อ้างอิงข้อมูลจาก
วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64#216

วิธีแก้หนี้

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64&limitstart=0#214

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100861 โดย tthar
ของดิฉันหยุดจ่ามาประมาณ 4 รอบบิลบางบัตร5 รอบบิล ช่วง3 รอบแรกโทรเยอะค่ะ แต่พูดจาดีนะคะ เรารับทุกสาย ต้องนิ่งค่ะ เราบอกไม่สะดวกอย่างเดียวเลยค่ะ รายจ่ายเยอะ ลองดูนะคะ พยายามรับสายให้เจ้าหนี้รู้ว่าเรายังติดต่อได้ และบอกไปว่าไม่ได้นิ่งนอนใจนะ อยากชำระหนี้แต่ตอนนี้ติดปัญหาทางการเงิน

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100877 โดย Oreo_
หนี้พอๆกันค่ะ เงินเงินเดือนก็พอๆกัน
อย่างน้อย ไม่มี Aeon Umay Amoney ก็เป็นความโชคดีอย่างมากแล้วค่ะ ศึกษาข้อมูลในนี้เยอะๆค่ะ มาถูกทางแล้ว

ปล เราบอกแม่ว่าจะจัดการแบบนี้ มีเจ้าหนี้โทรหาพ่อเราเหมือนกัน แต่เราบอกว่าจะจัดการเอง แล้วก้โทรไปจัดการคนที่โทรหาพ่อเราซะ5555

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #101924 โดย Puiiza
มีใครเคยโดน TMB มาทวงที่ทำงานมั้ยคะ จะครบรอบบิลที่3 ที่หยุดจ่าย เมื่อวันที่ 11 เมษา ทางเจ้าหน้าที่โทรมาขู่ว่าถ้าไม่จ่าย จะให้เจ้าหน้าที่มาคุยที่ทำงาน เลยขอเวลาตัดสินใจ 2 วัน แต่ติดสงกรานต์ แล้วก็เงียบหายไป คือกลัวมากลุ้นทุกวันว่าจะมาวันไหน มาก็ยังไม่มีเงินจ่าย เครียดมากค่ะ T_T

เพราะรอปิดกรุงศรี ได้ส่วนลดจาก กรุงศรี จาก 49,000 ลดให้เหลือ 27,000 ค่ะ รอปิดสิ้นเดือนก่อนใบแรก
ส่วน KTC มีหมายศาลมาแล้วค่ะ รอขึ้นศาล 18 มิถุนา ค่ะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #101927 โดย ReFreshZzz

Puiiza เขียน: มีใครเคยโดน TMB มาทวงที่ทำงานมั้ยคะ จะครบรอบบิลที่3 ที่หยุดจ่าย เมื่อวันที่ 11 เมษา ทางเจ้าหน้าที่โทรมาขู่ว่าถ้าไม่จ่าย จะให้เจ้าหน้าที่มาคุยที่ทำงาน เลยขอเวลาตัดสินใจ 2 วัน แต่ติดสงกรานต์ แล้วก็เงียบหายไป คือกลัวมากลุ้นทุกวันว่าจะมาวันไหน มาก็ยังไม่มีเงินจ่าย เครียดมากค่ะ T_T

แล้วคุณจะกลัวทำไมละครับ ก็ในเมื่อเจ้าหน้าที่ ที่จะมาหาคุณ ก็เป็น "คนเหมือนคุณ"

สถานที่ทำงาน ก็เป็นสถานที่ ที่คุณคุ้นเคยเป็นอย่างดี "เจ้าหน้าที่ ที่จะมาพบคุณต่างหาก ที่จะต้องกลัวคุณ"

ไม่มีความจำเป็นต้องไปลุ้น ว่าจะมาหรือไม่ "ถ้าจะมาก็แค่โทรมานัดเวลา ไม่นัดก็ไม่ได้เข้าพบ"

ที่นี้เข้าใจหรือยังครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #101935 โดย Puiiza

ReFreshZzz เขียน:

Puiiza เขียน: มีใครเคยโดน TMB มาทวงที่ทำงานมั้ยคะ จะครบรอบบิลที่3 ที่หยุดจ่าย เมื่อวันที่ 11 เมษา ทางเจ้าหน้าที่โทรมาขู่ว่าถ้าไม่จ่าย จะให้เจ้าหน้าที่มาคุยที่ทำงาน เลยขอเวลาตัดสินใจ 2 วัน แต่ติดสงกรานต์ แล้วก็เงียบหายไป คือกลัวมากลุ้นทุกวันว่าจะมาวันไหน มาก็ยังไม่มีเงินจ่าย เครียดมากค่ะ T_T

แล้วคุณจะกลัวทำไมละครับ ก็ในเมื่อเจ้าหน้าที่ ที่จะมาหาคุณ ก็เป็น "คนเหมือนคุณ"

สถานที่ทำงาน ก็เป็นสถานที่ ที่คุณคุ้นเคยเป็นอย่างดี "เจ้าหน้าที่ ที่จะมาพบคุณต่างหาก ที่จะต้องกลัวคุณ"

ไม่มีความจำเป็นต้องไปลุ้น ว่าจะมาหรือไม่ "ถ้าจะมาก็แค่โทรมานัดเวลา ไม่นัดก็ไม่ได้เข้าพบ"

ที่นี้เข้าใจหรือยังครับ

ขอบคุณมากเลยค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.598 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena