รบกวนปรึกษาเรื่องแนวทางคำพิพากษาเรื่องอายุความ บัตรกดเงินสดค่ะ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99974 โดย arpkan
สืบเนื่องมาจากโพสต์นี้
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=21390&Itemid=64&view=topic

ตอนนี้เป็นคดีกับทาง Resolution Way ซึ่งรับหนี้ต่อมาจาก SCBT ค่ะ เป็นบัตรกดเงินสด
ศาลแรกยื่นคำให้การไปเรื่องของอายุความ เพราะว่าเป็นกรณี ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 193/34 กล่าวคือ เป็น "ค่าดูแลกิจการของผู้อื่น รวมทั้งเงินที่ได้ออก ทดรองไป" มีอายุความ 2 ปี ซึ่ง ณ วันที่โจทก์ฟ้องได้เลยกำหนด 2 ปีมาแล้ว

ศาลชั้นต้นสั่งยกฟ้องค่ะ แต่ตอนนี้ทางโจทก์อุทธรณ์ อ้างเอา คำพิพากษาของศาลฎีกาไว้
ก็เลยอยากปรึกษาคุณนกกระจอกเทศ และทุกท่านที่ในห้องนี้ค่ะ
ว่าพอมีเลขคดีของคำพิพากษาศาลฎีกา ที่พอจะเป็นแนวทางบ้างมั้ยค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99979 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: arpkan

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.361 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena