อยากหยุดจ่ายหนี้แล้ว ไม่มีเงินเก็บเลย เงินกินก็แทบไม่มี

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100124 โดย ซาร่าเป็นยาลดไข้
สวัสดีค่ะ
เรียกหนูสั้นๆว่า ซาร่า
ปีนี้อายุ 26 ขวบแล้วค่า
ทำงานเป็นพนักงานบริษัทเอกชน ในนิคมอุตสาหกรรมภาคเหนือค่ะ

หนี้แจกแจงได้ดังนี้
First choice ยอด 25,509.69 ยอดล่าสุด
KTC บัตรเครดิต ยอด 40,745.08 ยอดล่าสุด
KTC สินเชื่อ ยอด 40,970.99 ยอดล่าสุด
Easy buy สินเชื่อ ยอด 32,844.15 ยอดล่าสุด
A money สินเชื่อ ยอด 13,264.15 ยอดล่าสุด
Promise สินเชื่อ ยอด 31,263.00 ยอดล่าสุด

~ ยอดหนี้รวม เท่ากับ 184,597.06 บาท

ซึ่งแบ่งจ่ายขั้นต่ำดังนี้
First choice ตกที่เดือนละ 1,900 บาท
KTC บัตรเครดิต ตกที่เดือนละ 5,000 บาท
KTC สินเชื่อ ตกที่เดือนละ 1,500 บาท
Easy buy สินเชื่อ ตกที่เดือนละ 1,000 บาท
Promise สินเชื่อ ตกที่เดือนละ 1,200 บาท

~ เป็นเป็นเงินขั้นต่ำที่ต้องจ่ายทั้งหมด 9600 บาท

ซึ่งหนูทำงานได้เงินเดือนเบ็จเสร็จอยู่ที่ 13,000 กว่าบาท
ต้องผ่อนค่ารถเก๋ง เดือนละ 6,621 บาท และค่าทรูรายเดือน 1,000 บาท
รวมเป็นเงิน 7,621 บาท
แล้วถ้าจ่ายหนี้บัตรขั้นต่ำทุกใบเบ็จเสร็จรวมอยู่ที่ 17,221 บาท

ประเด็นคือเงินหนูไม่พอจ่ายค่ะ แล้วหนูก็ต้องกดเงินของบัตรเครดิต KTC มาชำระในส่วนที่เหลือ หลังจากนั้น พอชำระครบทุกบัตรแล้ว ถ้าบัตรไหนมียอดที่ให้กดเงินได้ก็กดมาใช้ค่ะ
ซึ่งเป็นแบบนี้ 2ปีมาแล้วที่หนูไม่มีเงินเก็บเลย เงินกินก็ยังขอพ่อแม่อีกด้วย
โดยที่พ่อแม่หนูไม่รู้ว่าเป็นหนี้หลายบัตรขนาดนี้ เขารู้แค่ว่าหนูมีบัตร First choice

แล้วตอนนี้หนูไม่ไหวแล้วค่ะ หนูยิ่งจ่ายก็ยิ่งกดมาใช้ แต่บัตร easy buy คือดอกเบี้ยแพงมากค่ะ จ่าย1,000 ได้คืนมาใช้ 200 กว่าบาท ตอนนี้อยากหยุดแล้วค่ะ ของเดือนมกราคม 61นี้ ยังไม่ได้จ่ายสักเจ้าเลยค่ะ
ตอนนี้ทาง promise โทรมาทวงหลายวันแล้วค่ะ
วันแรก
พรอมิส : สวัสดีค่ะ ดิฉันโทรจากพรอมิส ไม่ทราบว่าคุณได้ชำระเงินหรือยังคะ
หนู : ยังค่ะ
พรอมิส : มีปัญหาอะไรรึเปล่าคะ
หนู : ไม่มีค่ะ ( ตอนนั้นคิดไม่ออกค่ะ กลัว/ แต่ตอนนี้มาเจอเว็ปนี้แล้วค่อยยังชั่วค่ะ)
พรอมิส : จ่ายภายในวันนี้ได้ไหมคะ
หนู : ค่ะๆๆๆๆ
วันที่สอง
พรอมิส : สวัสดีค่ะ คุณยังไม่ได้ชำระค่าบัตรเลยนะคะ
หนู : เงียบ ตอนนี้มีปัญหาเรื่องเงินค่ะ
พรอมิส : ก็ไหนคุณบอกว่าจะจ่ายไง
หนู : ค่ะๆ ขอเป็นวันศุกร์ตอนเย็นนะคะ
สรุปวันนี้ก็ยังไม่ได้จ่าย ไม่มีเงินจ่ายแล้วค่ะ

ส่วนทาง easy buy หนูก็เคยผลัดวันกำหนดชำระมาแล้ว เขาโทรมาหาหนูแล้วบางทีหนูทำงานอยู่รับไม่ได้ เขาก็จะโทรหาเบอร์ผู้ที่สามารถติดต่อได้ตอนที่เราเขียนไปในใบสมัครบัตรค่ะ แล้วก็โทรเข้าบริษัทขอสายหนู คือโทรทุกทางเลยค่ะ ดอกก็แสนแพงง

หนูอยากถามว่าหนูควรจะบอกใครบ้างคะเรื่องหนี้

1.พ่อแม่ - ขืนบอกท่านไปมีหวังบ้านแตกแน่ค่ะ หนูเป็นลูกคนเดียวซะด้วย แม่ก็เป็นโรคหัวใจ ขืนบอกไปแม่ต้องเครียดจนเข้ารพ.เป็นแน่ ส่วนพ่อหนูก็เขี้ยวซะเหลือเกินค่ะ เวลาพูดปรับความเข้าใจกับแกนี่แสนยากเหลือเกิน บางทีไม่อยากพูดกับใครเลยค่ะ ทั้งพ่อและแม้ ไม่ว่าจะเลือกพูดหรือไม่พูด หนูก็เครียดค่ะ เครียดถึงขั้นอยากคิดสั้น ทุกวันนี้ต้องพึ่งยานอนหลับอย่างเดียวเลย วันไหนไม่ได้กินคือนอนไม่หลับเลยค่ะ

2. หัวหน้า/เพื่อนที่ทำงาน และเพื่อนที่เรายืมชื่อเขามาอ้างอิงในตอนนั้น
- ให้บอกพวกเขาว่ายังไงดีคะ เกริ่นยังไงดี หนูไม่ค่อยกล้าเท่าไหร่เลย
- ถามนิดนึงนะคะ บุคคลที่เราเขียนไปเป็นบุคคลอ้างอิงนั้น ทางเจ้าหนี้ทั้งหลายสามารถทำอะไรกับเขาได้ไหมคะ? แล้วเราต้องคอยรับโทรศัพท์กับเจ้าหนี้ทุกสายที่โทรมายังมือถือเรา เพื่อที่เลี่ยงไม่ให้เขาโทรไปรบกวนคนอ้างอิง หรือโทรเข้าที่ทำงานแบบนั้นถูกไหมคะ?

แล้วก็ตอนนี้หนูคิดที่จะหยุดจ่ายหนี้จริงๆแล้วค่ะ เงินช็อตมากค่ะ หนูอยากทราบว่า

1. หนูควรหยุดจ่ายทุกเจ้าหรือไม่?
2. หรือหนูสามารถจ่ายบางเจ้าได้อยู่ในขณะที่หนูก็หยุดจ่ายบางเจ้าคะ?

หนูรบกวนขอความคิดเห็น ข้อเสนอะแนะ ของพี่ๆด้วยนะคะ
แล้วหนูก็จะไล่อ่านกระทู้ปักหมุดให้หมดนะคะ ช่วงนี้งานเยอะด้วย ไม่ค่อยมีเวลาเลยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100133 โดย คุณากร

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100137 โดย ซาร่าเป็นยาลดไข้
ขอโทษมากๆค่ะ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100138 โดย ซาร่าเป็นยาลดไข้
วันนี้พรอมิสโทรมาค่ะ บอกว่าให้จ่าย เราก็บอกว่าไม่มีค่ะ เขาก็บอกว่าถ้ารอบนี้ไม่จ่าย รอบหน้าจะตัดระบบเป็นเก็บยอดเต็มนะคะ เราก็ตอบค่ะๆ

เป็นแบบนี้จริงหรอคะ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100139 โดย Pheonix
เท่าที่ดูข้อมูล ถ้าจะเดินต่อไปก็จะอยู่ไม่รอด เป็นหนี้ไม่ถึงตายหรอกครับ
การหยุดชำระหนี้ทุกใบ เท่ากีับเป็นการเลิกสัญญา กฎหมายไทยเมื่อเลิกสัญญา
ประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 391 เมื่อสัญญาเลิกต่อกันแล้่ว ศาลส่วนใหญ่จะให้ดอกเบี้ย 12% บางท่านให้ 10% บางท่านให้ 15% เพราะเมื่อสัญญาเลิกต่อกันแล้ว โจทก์ไม่สามารถอาสัยข้อตกลงตามสัญญาที่เลิกไปแล้ว มาเรียกเก็บดอกเบี้ย 15% ค่าธรรมเนียม 13% ได้ (ดอกเบี้ยตามพจนานุกรมหมายถึง เงินที่ฝ่ายหนึ่งจ่ายให้แก่อีกฝ่ายหนึ่ง เพื่อการได้ใช้เงินของฝ่ายนั้น ค่าธรรมเนียมการใช้วงเงินจีงเป็นดอกเบี้ย)
ดอกเบี้ยและค่าธรรมเนียมการใช้วงเงินรวมกัน 28% ถ้าใช้สินเชื่อไป 5 ปี ดอกเบี้ยและค่าธรรมเนียมการใช้วงเงินเท่ากับ 140% จ่ายอย่างไรก็ไม่สามารถจ่ายหนี้ได้ การหยุดชำระ แล้วให้ไปฟ้องศาลเป็นทางออกเพื่อความอยู่รอด

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100147 โดย ซาร่าเป็นยาลดไข้
ขอบคุณค่ะคุณPhoenix แต่ว่าแต่ละเจ้าเขาจะเสนอH/Cมาให้ก่อนฟ้องใช่ไหมคะ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100151 โดย aoithip
ถ้าจะหยุด หยุดให้หมดค่ะ จะโทรจิกๆช่วงเดือน1-2เดือน ยูเมะโทรจิกที่สุด แต่ได้ส่วนลดเยอะ พยายามเก็บเงินแล้วเอาไว้รอปิด ถ้าเจอบอกลดได้แค่นี้ ดูจำนวนเงินเอาที่เราไหวจิงๆ สู้นะคะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100153 โดย ซาร่าเป็นยาลดไข้
ขอบคุณมากนะคะคุณaoithip ตอนนี้ตั้งใจไว้ว่าจะเก็บเงินเดือนละ 5,000 ค่ะ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100162 โดย ReFreshZzz
รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุด ในสิ่งที่คุณต้องการทราบก่อนนะครับ แล้วถ้าไม่เข้าใจตรงไหนค่อยมาถามเพิ่มได้ครับ

ยอดหนี้ของคุณนั้นไม่น่าเป็นกังวลนะครับ แต่สิ่งที่น่ากังวลมากกว่าคือตัวของคุณเองครับ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100167 โดย ซาร่าเป็นยาลดไข้

ReFreshZzz เขียน: รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุด ในสิ่งที่คุณต้องการทราบก่อนนะครับ แล้วถ้าไม่เข้าใจตรงไหนค่อยมาถามเพิ่มได้ครับ

ยอดหนี้ของคุณนั้นไม่น่าเป็นกังวลนะครับ แต่สิ่งที่น่ากังวลมากกว่าคือตัวของคุณเองครับ

รับทราบค่ะคุณReFreshZzz ขอบคุณนะคะ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100170 โดย เจ๋งแจ๋ว
ใจ๋เย็นๆเน้อน้อง
ทางที่ดี ถ้าดูท่าทางแล้วมีความเป็นไปได้สูงที่เราจะเคลียร์หนี้ไม่ทันก่อนมีหมายศาลมาที่บ้าน
อย่างน้อยๆควรหาทางเกริ่นกับ พ่อแม่ และหัวหน้าหรือเพื่อนที่ทำงานไว้ก่อนเลย
- พ่อแม่ คุณรู้ดีที่สุดว่าต้องใช้วิธีแบบใหนเพื่อที่จะไม่ให้แม่มีปัญหาจนต้องป่วย และพ่อต้องพูดแบบใหนเพื่อที่จะไม่ไห้ปรี๊ดแตก
- หัวหน้างาน รวมถึงเพื่อนรวมงาน ถ้าสายงานที่ทำไม่ได้มีผลต่อการโดนทวงหนี้ ควรบอกหัวหน้าในลักษณะขอเป็นคำปรึกษา ถ้าหัวหน้างานที่เป็นงานเค้าจะเข้าใจ แต่ถ้าเจอคนใจแคบนั่นก็เป็นอีกเรื่องนึงที่คุณต้องชั่งใจดีๆว่าควรคุยด้วยมั้ย เพราะมันอาจจะมีโทรมาทวงถึงที่ทำงานนะครับ กันเหนียวไว้ก่อนก็ดี

สู้สู้ครับ ทุกปัญหามีทางออกเสมอครับ o_) o_)

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100193 โดย ซาร่าเป็นยาลดไข้

เจ๋งแจ๋ว เขียน: ใจ๋เย็นๆเน้อน้อง
ทางที่ดี ถ้าดูท่าทางแล้วมีความเป็นไปได้สูงที่เราจะเคลียร์หนี้ไม่ทันก่อนมีหมายศาลมาที่บ้าน
อย่างน้อยๆควรหาทางเกริ่นกับ พ่อแม่ และหัวหน้าหรือเพื่อนที่ทำงานไว้ก่อนเลย
- พ่อแม่ คุณรู้ดีที่สุดว่าต้องใช้วิธีแบบใหนเพื่อที่จะไม่ให้แม่มีปัญหาจนต้องป่วย และพ่อต้องพูดแบบใหนเพื่อที่จะไม่ไห้ปรี๊ดแตก
- หัวหน้างาน รวมถึงเพื่อนรวมงาน ถ้าสายงานที่ทำไม่ได้มีผลต่อการโดนทวงหนี้ ควรบอกหัวหน้าในลักษณะขอเป็นคำปรึกษา ถ้าหัวหน้างานที่เป็นงานเค้าจะเข้าใจ แต่ถ้าเจอคนใจแคบนั่นก็เป็นอีกเรื่องนึงที่คุณต้องชั่งใจดีๆว่าควรคุยด้วยมั้ย เพราะมันอาจจะมีโทรมาทวงถึงที่ทำงานนะครับ กันเหนียวไว้ก่อนก็ดี

สู้สู้ครับ ทุกปัญหามีทางออกเสมอครับ o_) o_)

ขอบคุณค่ะคุณเจ๋งแจ๋ว
แย่แล้วสิ สรุปต้องขึ้นศาลใช่ไหมคะ ยังไงก็ยังไม่กล้าบอกพ่อกับแม่อยู่ดีค่ะ กลัวไปหมด แค่คิดใจก็จะหลุดออกมาจากอกแล้วค่ะ 5555

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.733 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena