เริ่มช้ายังดีกว่าไม่ได้เริ่ม หนี้เป็นล้าน...จะต้องหมดไป ขอกำลังใจด้วยคะ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #100620 โดย PICH
สวัสดีคะ ดีใจมากที่สุดในชีวิตเลยคะที่ได้มีโอกาสมารู้จักกับชมรมนี้

ตั่งแต่จำความได้ชิวิตเป็นแต่หนี้มาตลอด ไม่ว่าจะในระบบหรือนอกระบบก็เป็นมาแล้วทุกรูปแบบ

ทุกข์ไม่รู้จะบอกกับใคร แต่เหมือนบุญเก่าก็ยังไม่หมด ที่ทำให้ได้มาเจอเว็บนี้ตอนนี้ดิฉันเห็นแสงสว่างที่ปลายทางอุโมงค์แล้ว คะ

และนี่คือรายการหนี้สินที่พอกพูนมากมาก ผ่อนมาเป็น 10ปี น่าแปลกใจ ทำไมหนี้ยิ่งมีมากขึ้น (:_:)
อยากหมดหนี้ !คะ

**ธนาคาร
สินเชื่อ
1. Speedy Loan ยอดเงินหนี้ = 370,XXX (จ่ายขั้นต่ำ 9,990) / หยุดจ่าย 1 ม.ค. 61
ยอมผ่อน 8,XXX 64งวด

2. UOB I -Cash ยอดเงินหนี้ = 262,XXX (จ่ายขั้นต่ำ 9,090) / หยุดจ่าย 1 ม.ค. 61
ยอดหลังหยุด = 297,620 ปิดจบที่ 230,0000
3. CITI ยอดเงินหนี้ = 260,XXX (จ่ายขั้นต่ำ 8,823) / หยุดจ่าย 1 ม.ค. 61
ยอดหลังหยุด = 285,819 ปิดจบที่ 145,000
4. CIMB ยอดเงินหนี้ = 134,XXX (จ่ายขั้นต่ำ 5,080) / หยุดจ่าย 1 มี.ค. 61
/ ทำยอมหน้าศาลผ่อน 4,XXX 24งวด

**Non Bank
สินเชื่อ
1. Easy Buy ยอดดเงินหนี้ = 196,XXX (จ่ายขั้นต่ำ 6,000) / หยุดจ่าย 2 เม.ษ 61
ยอดหลังหยุด = 217,000 ปิดจบที่ 95,000 เริ่มจ่าย พ.ค.-ก.ย. 61

**ธนาคาร
บัตรเครดิต
1.Kbank ยอดเงินหนี้ = 103,XXX (จ่ายขั้นต่ำ 10,000) / หยุดจ่าย 1 ม.ค. 61
ยอดหลังหยุด 140,XXX ปิดจบ 50,XXX

**Non Bank
บัตรเครดิต
1. Aeon ยอดหนี้ = 290,XXX หยุดจ่าย 1 ต.ค. 61

ปล. และแน่นอนที่สุดดิฉันก็ยังผ่อนรถ กับบ้าน อีกเดือนละ 14,500

ขอคำแนะนำขอกำลังใจ จากทุก ๆท่านในชมรมนี้ด้วย คะ
ตอนนี้ที่บ้านยังไม่รู้ กำลังหาจังหวะในการบอก
แต่ที่ทำงานรู้แล้ว ทำตามคำแนะนำจากการอ่านข้อความต่าง ๆในเรื่องของการเตรียมตัว
เป็นหนี้ได้ก็ต้องหมดหนี้ได้ แค่เป็นหนี้ไม่ได้ฆ่าใครตาย ต้องทำให้ได้คะ

**ตอนนี้ เจ้าหนี้ต่าง ๆก็เริ่มโทรตาม ส่ง SMS และส่งจดหมายทวง ไม่หวั่นคะเตรียมรับมือไว้แล้ว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100652 โดย Ice23
สู้ๆ ครับเป็นกำลังใจให้ สู้ไปพร้อมๆ กัน ของผม Kbank ส่วนลดเยอะ สินเชื่อ city เท่าที่ผมต่อรองลดได้เยอะ แถมให้เวลาผมอีก 4 เดือน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100664 โดย 1sara
ยอดเยอะเหมือนกันนะคะ สู้ๆค่ะ
เป็นกนี้ก้อต้องใช้เนอะ. ตอนนี้กำลังรอเวลาขึ้นศาลค่ะ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100667 โดย nongthann
สู้ไปด้วยกันค่ะ เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100679 โดย PICH
ขอบคุณกำลังใจมากเลยคะ

เดือนนี้ตัดสินใจไม่จ่าย CIMB อีกหนึ่งราย เป็นไงเป็นกันคะ

:upset:

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100703 โดย 1sara
เมื่อวานไปขึ้นศาลมา ก็ไม่น่ากลัวอย่างที่คิดค่ะ...สู้ ๆ นะคะ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100714 โดย PICH
ขอบคุณมากเลยคะ คุณ 1sara

เตรียมใจไว้แล้วเช่นกันคะ เป็นไงเป็นกัน #อยากหมดหนี้ ! คะ

(o_O)

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100717 โดย tipmatha

PICH เขียน: สวัสดีคะ ดีใจมากที่สุดในชีวิตเลยคะที่ได้มีโอกาสมารู้จักกับชมรมนี้

ตั่งแต่จำความได้ชิวิตเป็นแต่หนี้มาตลอด ไม่ว่าจะในระบบหรือนอกระบบก็เป็นมาแล้วทุกรูปแบบ

ทุกข์ไม่รู้จะบอกกับใคร แต่เหมือนบุญเก่าก็ยังไม่หมด ที่ทำให้ได้มาเจอเว็บนี้ตอนนี้ดิฉันเห็นแสงสว่างที่ปลายทางอุโมงค์แล้ว คะ

และนี่คือรายการหนี้สินที่พอกพูนมากมาก ผ่อนมาเป็น 10ปี น่าแปลกใจ ทำไมหนี้ยิ่งมีมากขึ้น (:_:)
อยากหมดหนี้ !คะ

**ธนาคาร
สินเชื่อ
1. Speedy Loan ยอดเงินหนี้ = 370,524 (จ่ายขั้นต่ำ 9,990) / หยุดจ่าย 1 ม.ค. 61
2. UOB I -Cash ยอดเงินหนี้ = 262,313 (จ่ายขั้นต่ำ 9,090) / หยุดจ่าย 1 ม.ค. 61
3. CITI ยอดเงินหนี้ = 260,101 (จ่ายขั้นต่ำ 8,823) / หยุดจ่าย 1 ม.ค. 61
4. CIMB ยอดเงินหนี้ = 134,869 (จ่ายขั้นต่ำ 5,080) / จ่ายปกติ

**Non Bank
สินเชื่อ
1. Easy Buy ยอดดเงินหนี้ = 196,869 (จ่ายขั้นต่ำ 6,000) / จ่ายปกติ

**ธนาคาร
บัตรเครดิต
1. Kbank ยอดเงินหนี้ = 103,953 (จ่ายขั้นต่ำ 10,000) / หยุดจ่าย 1 ม.ค. 61

**Non Bank
บัตรเครดิต
1. Aeon ยอดหนี้ = 74,000 (จ่ายขั้นตำ 7,000) / จ่ายปกติ

ปล. และแน่นอนที่สุดดิฉันก็ยังผ่อนรถ กับบ้าน อีกเดือนละ 14,500

ขอคำแนะนำขอกำลังใจ จากทุก ๆท่านในชมรมนี้ด้วย คะ
ตอนนี้ที่บ้านยังไม่รู้ กำลังหาจังหวะในการบอก
แต่ที่ทำงานรู้แล้ว ทำตามคำแนะนำจากการอ่านข้อความต่าง ๆในเรื่องของการเตรียมตัว
เป็นหนี้ได้ก็ต้องหมดหนี้ได้ แค่เป็นหนี้ไม่ได้ฆ่าใครตาย ต้องทำให้ได้คะ

**ตอนนี้ เจ้าหนี้ต่าง ๆก็เริ่มโทรตาม ส่ง SMS และส่งจดหมายทวง ไม่หวั่นคะเตรียมรับมือไว้แล้ว

เป็นกำลังใจให้อีกคนครับ หัวอกเดียวกัน หยุดพร้อมๆกัน ที่เหมือนกัน คือ UOB, K-Bank, Aeon ตอนนี้ก้อทั้งโทรทั้งจดหมาย EMS ก็มา ก็ได้แต่ทำใจครับ ทนๆ ให้ผ่านไปให้ได้ อ่านมาเยอะเห็นว่า ผ่าน4เดือนได้ก็คงจะเบาๆลง รอ เก็บเงินๆ หวังได้ส่วนลดดีๆ แต่ตั้งแต่ มกรา และ กุมภา 2 เดือนมานี้ ยังเก็บเงินไม่ได้เลยต้องเคลียหนี้นอกระบบให้หมดก่อน คาดว่าสิ้นเดือนมีนาคงจะเก็บได้สักหน่อย สู้ๆไปด้วยกันครับ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100885 โดย PICH
เริ่มเข้ารอบบิลที่ 3 ก็จะมีการโทรหาถี่ ๆจาก

1. Citi ชวนปรับโครงสร้างหนี้ (บุญเก่ายังมีที่มารู้จักเว็บของชมรมก่อน ไม่งั้นเป็นกรรมเก่าแน่นอน อิอิ)

2. UOB เจ้านี้ก็ชวนปรับโครงสร้างหนี้ ด้วยคน

3. SCB เป็นแนวบีบบังคับให้ตอบว่าจะไปจ่ายเมื่อไหร่ (ตอบในใจเมือมีเงิน คร้า...)

4. Kbank เป็นเจ้าเดียวที่ไม่มีการติดต่อ ส่งเป็น จม. คาบอนมาให้อย่างเดียว ท่านอื่น ๆเป็นเหมือนกันไหมคะ กับ Kbank [/color]

สำหรับเจ้าหนี้รายหนัก ๆ เราก็เตรียมกายเตรียมใจไปขึ้นศาล ไม่รู้เมื่อไหร่ เมื่อไหร่ ก็เมื่อนั่น :vomit:

**CIMB เป็นรอบบิลแรกที่หยุดจ่าย ก็มีโทรทวงเป็นมารยาท เช่นกันคะ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101050 โดย PICH
14 มี.ค. 61

Update สถานการณ์ คะ

สมคำล่ำลือที่แท้จริง กับคนทวงหนี้
เจ้าแรกที่พูดจา ไม่ดี เพิ่งเจอเมื่อวาน Citi bank เป็นผู้ชาย
พูดรัวยังกะปืนกล โดยเฉพาะตอนบอก ชื่อ-สกุล กะจะไม่ให้เราจับใจความได้
เสียใจด้วยเราไม่ปล่อยผ่านไปหรอก คะ ต้องรายงานชื่อ-สกุลให้รู้เรื่องเท่านั้น เราถึงจะคุยด้วย
พูดไม่ดีมาก ๆกดดัน พูดเสียงดัง ใส่อารมณ์ จะเอาชนะเราให้ได้
แถมยังว่าเราอีกว่า เคยติดต่อเรื่องปรับโครงสร้างหนี้ เอาไว้แล้วทำไมไม่ทำ
ตามด้วยคำถามสุดฮอต "คุณต้องการอะไร" โอ้ย ๆ เพลียที่สุดเลยคะ

แต่นี้เพิ่งเริ่มต้นเท่านั้น หนทางข้างหน้ายังอีกยาวไกล บอกตัวเองทุกวัน ผูกเองก็ต้องแก้เอง

เวลาท้อ ๆก็เข้ามาอ่านกระทู้ ทำให้มีพลังในการต่อสู้ กับทุก ๆวัน วันนั้นต้องมาถึง

## อยากหมดหนี้ (o_O)

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101072 โดย Ice23
City Bank ของผมทำสัญญานรกไป ที่คุยล่าสุดจากยอดตอนนี้จะสองแสนละ เคยต่อรองว่าช่วงสิ้นเดือนนี้จะมีเงินก้อน อยากปิดจบ ทีเดียว ก็ลดได้เยิะอยู่นะครับ รอเค้าติดต่อมา ช่วงปลายๆ เดือน

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101099 โดย weerawan
มาแชร์ประสบการณ์ค่ะ เราติดของ UOB ค่ะ เงินต้น 143,xxx หยุดจ่าย 1ปี พึ่งไปขึ้นศาลมาเมื่อก.พ. 61 นี่เอง ติดต่อขอผ่อนชำระ ทีแรกจนท.ให้ทำเรื่องขอจ่ายให้จบภายใน 12 เดือน โดยเดือนที่ 1-11 จ่ายเดือนละ 7,000 เดือนสุดท้ายจ่าย 136,500 ก็ยอมทำเรื่องไปนะคะ อีกวันจนท.โทรมาบอกว่า แบงค์ไม่อนุมัติค่ะ ให้จ่ายก้อนเดียวคือเงินต้น 143,xxx วิธีเดียว ไม่งั้นก็ส่งบังคับคดี ตอนนี้ก็มืดแปดด้านมากๆค่ะ ต้องให้คำตอบภายในสิ้นเดือนมีนานี้แล้ว

เป็นกำลังใจให้นะคะ มีเพื่อนสู้กันเยอะค่ะ ^^

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101116 โดย PICH
ขอบพระคุณมาก ๆเลยนะคะ สำหรับประสบการณ์ของพี่ ๆเพือน ๆ
เมือได้อ่านข้อความต่าง ๆจากหลาย ๆท่าน ทำให้มีกำลังใจ สู้ ในทุก ๆวันคะ

คนทวงหนี้เค้าก็ทำตามหน้าที่ของเค้า
เราเป็นหนี้เค้า เราก็ต้องใช้คืนเค้า แน่นอน

เพียงแต่ช่วงนี้เป็นช่วงใช้กรรมเก่า ปลง ๆฟังคนทวงหนี้ บ่น ต่อไปก่อน
อดทนรอ จนกว่าวันของเราจะมาก

** วันนี้ SCB ก็โทรมา พอเราบอกว่าเราไม่มีจ่าย ยืนยัน ว่าไม่มีเงิน คนทวงหนี้ก็เสียงสองขึ้นทันที อิอิ

อีกนานเลยใช้ไหมคะ กว่าบรรดาเจ้าหนี้จะเสนอส่วนลดให้ ตอนนี้เจอแต่เสนอสัญญานรก กันท่าเดียว คะ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101145 โดย atcharos

1sara เขียน: เมื่อวานไปขึ้นศาลมา ก็ไม่น่ากลัวอย่างที่คิดค่ะ...สู้ ๆ นะคะ

สอบถามหน่อยค่ะ ไม่ทราบว่าคุณ 1sara ไปขึ้นศาลของอะไรมาคะ ช่วยแชร์ประสบการณ์ให้หน่อยได้มั้ยคะ พอดีวันที่ 9 เมษานี้เราต้องไปศาลของซิตี้แบงค์อ่ะค่ะ ยอดฟ้อง 106,000 บาท ค่อนข้างกังวลอยู่ ไม่เคยไปศาลเลยค่ะ แต่ก่อนจะถึงกำหนดไปศาลก็มีเจ้าหน้าที่โทรมาเสนอยอดปิดให้เหมือนกันนะคะ แต่เราไม่มีเงินเลย ใกล้วันนัดแล้ว กล้า ๆ กลัว ๆ ยังไงไม่รู้ค่ะ

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101571 โดย PICH
6 เม.ย. 61

Update สถานการณ์ คะ

เดือนแรกที่หยุดจ่าย ยูเมะ รับสายนางในแต่ละวัน จนแทบไม่มีเวลาทำงาน
เจ้านี้เค้ารุกจริง ถ้าไม่ได้อ่านกระทู้ที่มีคุณค่าในเพจนี้ไว้ก่อน สงสัยต้องร้องไห้แน่นอน
เพราะนางคือสุดยอดตำนานในการทวง รับสายนางแล้วก็ขำ พูดเหมือนที่กระทู้ของพี่ ๆเพื่อน ๆบอกไว้เป๊ะ

เจ้าอื่น ๆที่ครบ 3เดือนแล้ว ก็เริ่มเงี่ยบไป เพราะตอบพวกนาง ไปว่าโบนัสจะออกต้นปีหน้า
ถึงจะมีเงินก้อนไปจ่ายให้ได้ บางคนก็หัวเราะใส่บอกว่านี่เพิ่งต้นปีเองนะ
(นึกในใจ แล้วไง ก็ถามจังเมือไหร่จะจ่าย เลยนัดข้ามปีซะเลย อยากได้คำตอบก็ตอบแล้วไง)

ตอนนี้ก็รอ + ลุ้น ทุกวัน ๆ ลุ้นว่าจะได้จ่าย H/C หรือจะได้ไปศาล

(o_O) (o_O) (o_O)

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #101991 โดย Chaba1368

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102021 โดย 1sara

atcharos เขียน:

1sara เขียน: เมื่อวานไปขึ้นศาลมา ก็ไม่น่ากลัวอย่างที่คิดค่ะ...สู้ ๆ นะคะ

สอบถามหน่อยค่ะ ไม่ทราบว่าคุณ 1sara ไปขึ้นศาลของอะไรมาคะ ช่วยแชร์ประสบการณ์ให้หน่อยได้มั้ยคะ พอดีวันที่ 9 เมษานี้เราต้องไปศาลของซิตี้แบงค์อ่ะค่ะ ยอดฟ้อง 106,000 บาท ค่อนข้างกังวลอยู่ ไม่เคยไปศาลเลยค่ะ แต่ก่อนจะถึงกำหนดไปศาลก็มีเจ้าหน้าที่โทรมาเสนอยอดปิดให้เหมือนกันนะคะ แต่เราไม่มีเงินเลย ใกล้วันนัดแล้ว กล้า ๆ กลัว ๆ ยังไงไม่รู้ค่ะ

ขอโทษนะคะมาตอบช้าหาข้อความไม่เจอค่ะ (คือเพิ่งจะรู้ว่าต้องหายังไง 555)
ไปขึ้นศาลของ TMB มาค่ะเมื่อ 26 ก.พ. แต่ให้ศาลพิพากษาไปนะคะ จนถึงปัจจุบันก็ยังไม่มีคำพิพากษามาค่ะ ตอนที่ไปศาล ถามทนายว่า คำพิพากษาจะได้อีก 1 เดือนหรือไม่ค่ะ เค้าตอบว่า ผมไม่ทำงานเร็วขนาดนั้นครับ... แต่หลังจากนั้น เราได้ติดต่อ สนง. กฎหมายไป ขอคุยกับเค้าเรื่องนี้ เค้าให้เราผ่อนเดือนละ 4000 ซึ่งถูกว่าที่ไปยอมความหน้าศาล เจ้าหน้าที่ก็คุยดีค่ะ ตอนนี้เราก็ผ่อนไป 2 งวดแล้วค่ะ (น่าจะเรียกว่าหักคอจ่ายมังคะ)

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102025 โดย kujjirachart
เป็นกำลังใจให้นะครับ และต้องขอขอบคุณ ชมรมหนี้บัตรเครดิต ที่ทำให้ผมมีสติและได้ความรู้ในการแก้ปัญหาจากเกือบล้มละลาย ตอนนั้นผมมีหนี้สินเชื่อ กับบัตร รวมกันแล้วประมาณ สองล้านกว่าๆครับ

1. ธนชาติ ประเภทหนี้ บัตรเครดิต และ สินเชื่อ
2. กสิกร ประเภทหนี้ บัตรเครดิต และ สินเชื่อ
3. กรุงศรีอยุธยา ประเภทหนี้ บัตรเครดิต
4. กรุงเทพฯ ประเภทหนี้ บัตรเครดิต
5. First Choice ประเภทหนี้ สินเชือ
6. Easy Buy ประเภทหนี้ สินเชื่อ
7. Tisco ประเภทหนี้ สินเชื่อ
8. City Bank ประเภทหนี้ สินเชื่อ
9. UOB ประเภทหนี้ บัตรเครดิต
10.Lotus ประเภทหนี้ บัตรเครดิต

ผมใช้วิธี Hair Cut ตามที่ชมรมแนะนำ และหาสถาบันการเงินที่รวมหนี้เป็นก้อนเดียวเพื่อมาปิด ซึ่งสิ่งสำคัญคือเราต้องมีงานทำ ถึงเราจะมีหนี้เยอะ แต่ก็จะเป็นสิ่งยืนยันให้สถาบันการเงินนั้นปล่อยเงินเพื่อให้เรามา Hair Cut ได้ครับ ตอนนี้ หนี้สองล้าน ผมหมดแล้วครับ ใช้เวลา 15 เดือน ก็ศึกษาหาวิธีต่างๆจากชมรมนี้แหละครับ เลยอยากแชร์ ข้อมูลให้เพื่อนๆ และเป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะครับ

ขอบคุณครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102062 โดย PICH
28 เม.ย. 61

ขอบคุณทุกกำลังใจ และทุกความคิดเห็นคะ

มาถึงจุดนี้ต้องสู้เท่านั้น คะ

ตอนนี้ดีใจมาก ๆมีโอกาสได้บอกให้กับคนในครอบครัวรู้แล้วว่า
เรากำลังเลือกการปลดหนี้ด้วยวิธีของชมรม แห่งนี้อยู่
พอเล่าแนวทางให้ครอบครัวฟัง ทุกคนเห็นด้วยแบบไม่ต้องอธิบายอะไรเยอะ โอ้ย ดีใจ คะ

ตอนนี้มีหนี้บางส่วนได้เข้าไปอยู่กับสำนักงานกฏหมาย แล้วได้แก่
1.ไทยพาณิชย์ อยู่กับบริษัท กอเงิน คอลเลคชัน (ส่งเป็นจดหมาย) หยุดเดือนที่ 4
2. กสิกร อยู่กับบริษัท แมกเนท (ส่งเป็นจดหมาย) หยุดเดือนที่ 4
3. ซิตี้แบงค์ คนทวง(พูดไม่ค่อยดี)บอกว่าเป็นตัวแทนจากธนาคาร หยุดเดือนที่ 4
4. ยูโอบี อยู่กับธนาคาร หยุดเดือนที่ 4
5. ซีไอเอ็มาบี หยุดกำลังจะเข้าเดือนที่ 3
6. ยูเมะ หยุดกำลังจะเข้าเดือนที่ 2 (ทวงวันละ 5-6ครั้ง เริ่ม 8โมงเช้า จบที่ 2ทุ่มของทุกวัน 555)

หักค่าใช้จ่ายทุกอย่างเก็บเงินได้เดือนละ 20,000บาท ตอนนี้มีก้อนที่ 1มาแล้วคะ
แต่ยังไม่มีผู้เสนอส่วนลดมาให้ มีแต่บังคับให้ไปจ่ายก่อน 1งวด
โดยเฉพาะ ซิตี้แบงค์ โหดมากพูดไม่ดีเลย รับสายเค้าที่ไรจิตตกทุกที

จึงอยากจะสอบถามผู้มีประสบการณ์ ด้วยคะ เราจะคุยกับคนทวงอย่างไรดีคะ
เพื่อให้เค้าเสนอส่วนลดให้เรา คะ

รบกวนด้วย คะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102070 โดย pokobo
พวก non bank ส่วนใหญ่ ทวงโหด แต่ก้อลดเยอะ

พอมันโทรมาทวง ลองอ้างว่า ลดสัก50%ได้ไหมจะไปกู้ที่อื่นมาปิดให้ กรณี เรามีเงินก้อนแล้วนะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.760 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena