โดนหมายยึดบ้านราคา 1.2 ล้านบาท เพราะหนี้บัตรกรุงไทย 9 หมื่นกว่าบาท

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100778 โดย beau1710
ดิฉันโดนหมายยึดบ้านเมื่อวันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2561 จากสำนักงานบังคับคดี เนื่องมาจากเป็นหนี้ บมจ.บัตรกรุงไทย ยอดหนี้ ณ ปัจจุบัน 96,579 บาท ได้โทรไปเจรจาขอปิดบัญชี ตกลงกันได้ที่ 74,300 บาท ทางบัตรกรุงไทยแจ้งว่า ให้แฟกซ์สำเนาบัตรปชช. พร้อมขีดคร่อมว่า "ใช้เพื่อขอปิดบัญชีจำนวนเงิน 74,300 บาท ตกลงชำระภายในวันที่ 31 มีนาคม 2561 กับทางบมจ.บัตรกรุงไทย"
ดิฉันขอสอบถามว่า เราต้องแฟกซ์เอกสารไปให้เจ้าหนี้ไหมค่ะ เนื่องจากไปอ่านในกระทู้แนะนำว่า เมื่อเจรจาตกลงกันได้แล้ว ไม่ต้องแฟกซ์ หรือส่งเอกสารใดๆ ให้เจ้าหนี้ทั้งสิ้น แต่ให้ขอเอกสารสรุปยอดปิดบัญชีจากเจ้าหนี้เพื่อนำไปชำระหนี้
หนี้รายนี้ ฟ้องดิฉันตั้งแต่วันที่ 20 กันยายน 2556 ค่ะ ซึ่งตอนแรกดิฉันตั้งใจว่า จะไม่จ่าย จะหนีเจ้าหนี้ให้ตามเราไม่ได้ อดทนให้ครบ 10 ปี จนคดีหมดอายุความ แต่มาเจอรายนี้ มีหมายยึดบ้านมาเลย ยังไงก็ต้องจ่ายแล้ว ไม่งั้นได้ยึดบ้านดิฉันไปแน่ๆค่ะ (ตอนแรกไม่เคยมาศึกษาจริงๆจังๆ เพราะคิดว่า จะไม่จ่าย จึงไม่รู้ว่า เราไม่ควรมีชื่อเป็นเจ้าของทรัพย์ใดๆ เลย เพื่อไม่ให้เจ้าหนี้มายึดไปได้)
ปล. ยังมีรายอื่นอีกนะค่ะ (อีก 13 บัญชี) ที่ดิฉันคิดว่า เจ้าหนี้คงกำลังเตรียมเข้าคิว รอทำเรื่องบังคับคดี

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100779 โดย beau1710
และอีกอย่างคือ ดิฉันไม่เคยไปขึ้นศาลเลยแม้แต่ครั้งเดียว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100782 โดย ReFreshZzz

beau1710 เขียน: ดิฉันขอสอบถามว่า เราต้องแฟกซ์เอกสารไปให้เจ้าหนี้ไหมค่ะ เนื่องจากไปอ่านในกระทู้แนะนำว่า เมื่อเจรจาตกลงกันได้แล้ว ไม่ต้องแฟกซ์ หรือส่งเอกสารใดๆ ให้เจ้าหนี้ทั้งสิ้น แต่ให้ขอเอกสารสรุปยอดปิดบัญชีจากเจ้าหนี้เพื่อนำไปชำระหนี้

ง่าย ๆ นะครับ ถ้าคุณไม่ส่งไป เจ้าหนี้ มันก็ไม่ยอมแล้วครับ รอบนี้ เจ้าหนี้ รอบังคับคดีง่ายกว่าครับ เพราะเขาสืบทรัพย์เจอแล้ว

คุณก็คิดดูเอาเองครับว่าจะส่งเอกสารไป หรือว่าไม่ส่ง

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100811 โดย beau1710

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100814 โดย eakz
ลองดูแนวทางกระูทู้นี้ดูนะครับ debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=16915&Itemid=64

ของผมนัดขายทอดตลาดนัดแรกออกมาแล้ว
รอจนกว่าการขายจะเสร็จสิ้นค่อย หาบ้านเช่าครับ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100935 โดย Araya21
สวัสดีค่ะ จขกท

ไม่ทราบว่า หนี้อีก 13 บัญชี อยู่ในขั้นตอนไหนแล้วค่ะ และ จขกท มองแนวทางในการแก้ปัญหา กับอีก 13 บัญชีไว้อย่างไร

ถ้าปิดบัญชีของ KTC ได้แล้ว อีก 13 บัญชีก้อคงต้องเตรียมรับมือไว้ด้วยค่ะ เพราะเจ้าหนี้ที่ฟ้องแล้ว มีคำพิพากษาออกมา ถ้าเราไม่สามารถจ่ายปิดบัญชีได้ ขั้นตอนต่อไปของเจ้าหนี้ ก้อจะต้อง สืบทรัพย์ รายได้ และเข้ามาอายัดได้อีกค่ะ บ้านหลังนี้ก้ออาจจะถูกหมายอายัดจากเจ้าหนี้ที่เหลือ

ขอให้ผ่านปัญหาทุกอย่างไปได้นะคะ
อีกหนึ่งกำลังใจค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.469 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena