ปรึกษาเรื่องการไปศาลครั้งแรก TMB

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #100808 โดย Fullmoontan
ขอคำปรึกษาค่ะ ทางเรามีหนี้ทั้งหมด 4 เจ้ารายละเอียดดังด้านล่างค่ะ

1. Citi bank Visa - ยอดหนี้ 32,XXX (ทำสัญญาผ่อนผันที่ 20,000 - ปลดหนี้
2. Citi bank Ready - ยอดหยุด 90,XXX (หยุดจ่าย 27 Jan 17) - รอฟ้อง
3. Umay - ยอดหยุด 80,XXX (หยุดจ่าย 27 Jan 2017) ฟ้องเเล้วยอด 93,XXX
4. TMB - สินเชื่อรีไฟแนนซ์ - ฟ้องเเล้ว (ยอดหยุด 66,XXX / ยอดฟ้อง 79,XXX)

คำปรึกษาของเราคือ ธ. TMB ฟ้องศาลและศาลนัดไกล่เกลี่ยและสืบพยานเมื่อวันที่ 07 Feb 18 เวลา 16.30 ทางเราก็ไปตามนัดปกติ เมื่อดูรายชื่อที่หน้าห้องก็พบว่าธนาคารTMB มีเราเเค่คนเดียว ก็เข้าไปนั่งรอตามปกติจนเวลา 16.20 ก็มีทนายเดินมาตามเราไปคุยเค้าแจ้งยอดหนี้และจำนวดงวดที่ต้องผ่อน ซึ่งเรายังไม่สามารถผ่อนได้เพราะเราติดสัญญาผ่อนของ Citi bank ก็พยายามขอเลื่อน หรือลดยอดที่ต้องผ่อนได้หรือไม่ แต่ทนายก็ฟังเเละเเชทตลอดเวลา (ตอนนั้นเค้าเสนอเราผ่อนเดือนละ 3,3XX / 24 งวด และดอกเบี้ย 15% มีค่าทนาย 4,000 บาท) ตอนนั้นก็เอะใจค่ะ แต่ก็คิดว่าคงคุยกับ จนท.ธ ให้มั้ง พอตกลงไม่ได้สุดท้ายเค้าก็เเจ้งว่างั้นรอศาลตัดสินเลยละกัน

ยอมรับค่ะว่าตอนนั้นก็งงๆค่ะ คิดว่าอ่านหาความรู้ไปพอสมควรเเล้วเเต่พอถึงเวลา ด้วยศัพท์ที่ไม่คุ้นหูก็มึนค่ะ ประมาณ 16.45 ศาลก็เข้ามาที่บังลังก์ค่ะ เเต่ระหว่างนั้นเลขาที่นั่งหน้าบังลังก์ ก็ถามเราถึง 2 ครั้งว่าไม่ยอมหรอคะ เราก็ตอบไปว่าต่อรองกันไม่ได้ค่ะ หลังจากศาลมาท่านก็ดูกองเอกสาร พร้อมกับทนายของเราก็เขียนเอกสาร อะไรบ้างก็ไม่รู้ค่ะ ปึกใหญ่ ส่งให้เลขาปั้มตลอด และอยู่ๆ ศาลก็เรียกชื่อเราค่ะ เราลุกขึ้นรายงานตัว เเล้วศาลก็ถามว่าทนายโจทก์ล่ะ เราก็งงๆ เพราะทนายเราก็นั่งอยู่ สักพักเค้าก็ลุกขึ้นพูดว่ามาไม่ทันครับ ผมเลยเขียนจดหมายเลื่อนทิ้งไว้ ศาลท่านก็เลยดุทนายคนนั้นว่า ทำแบบนี้ไม่ได้แล้วใครเซ็นขอเลื่อน ทำไมไม่มีลายเซ็นมายื่นลอยๆเเบบนี้ได้ยังไง เเล้วก็หันไปดุเลขาค่ะว่าให้ผ่านได้ไงประมาณนี้ ซึ่งเราก็ไม่รู้ค่ะว่าเอกสารตรงนั้นคืออะไร ศาลท่านเลยว่าต่อว่าจำเลยเค้ามา ถ้าโจทก์ไม่มาศาลจะตัดสินเลยจะยกผลประโยชน์ให้จำเลย และจะมีจดหมายมาให้เราที่บ้านหลังจากนี้ 15 วัน เราก็เลยงงใหญ่ค่ะ เลยถามศาลไปว่าแล้วหนูต้องทำยังไงบ้างไปซื่อๆเลยค่ะ เพราะตอนนัั้นงงจริงๆค่ะ ศาลท่านเลยอธิบายใหม่ว่า วันนี้โจทก์ไม่มา เดี๋ยวศาลช่วยดูเอกสารให้เเล้วจะส่งจดหมายไปที่บ้านภายใน 15 วัน

เราเลยถึงบางอ้อค่ะ ว่าคนที่เราคุยไม่ใช่ทนายเราเค้ามาคดีอื่นเเละเเวะมาเจรจาให้เราด้วยแต่เค้ามีเอกสารมาพร้อมหมด เเล้วก็ไม่ได้เเสดงตัวว่ามาเเทนหรืออะไรเลยเราเลยข้องใจตรงนี้ว่าปกติเค้าสามารถทำได้ไหม และเอกสารขอเลื่อนที่ศาลท่านท้วงไว้นั้นถ้าเกิดท่านไม่ยั้งไว้ อะไรจะเกิดขึ้นกับเราหรือคะ ผลของคดีจะต่างออกไปหรือไม่ เเละกรณีนี้ศาลท่านจะให้เราจ่ายยอดเดียวจบเลยไหมคะ บอกตรงๆ ตอนนี้ไม่มีเงินก้อนเพื่อปิดค่ะ วันที่ไปศาลก้ตั้งใจไปไกล่เกลี่ยหน้าศาลเต็มที่เเต่สุดท้ายก็ไม่ได้คุยเพราะทนายเราไม่มา อีกอย่างตอนนี้ก็เกิน 15 วันเเล้วเเต่ยังไม่มีจดหมายอะไรมาเลย เลยค่อนข้างเป็นกังวลว่าเเบบนี้เป็นเรื่องปกติหรือป่าว หรืออาจต้องรออีกสัก 1 สัปดาห์ (ครบเดือน)

ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100832 โดย Aizen_namdech
ผมไปศาลมา5รอบจบด้วยดีทุกรอบ นัดแรก UOB. ขอเลื่อนนัดศาลด้วยวาจา นัดที่สอง KTC ทำยอม นัดที่3กสิกร ทำยอม นัดที่4 Uob ถอนฟ้อง นัด5 โลตัส ทำยอม ตอนนี้จ่ายไปแล้วกส่า 4 แสน จะเป็นไทยเเล้วครับ พวกเลขาศาลกับทนายมันมีได้เสียกันมันช่วยกันตลอด แต่กรณีที่คนเจอผมก็ไม่รู้จะยังไงเหมือนกัน ทนายนายฝ่าโจทไม่มาแต่ศาลตัดสิน เคยเห็นแต่ศาลจะเลื่อนนัดเมื่อทนายโจทไม่มา. รอฟังคำตัดสินศาลครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100839 โดย ReFreshZzz

Fullmoontan เขียน: ขอคำปรึกษาค่ะ ทางเรามีหนี้ทั้งหมด 4 เจ้ารายละเอียดดังด้านล่างค่ะ

1. Citi bank Visa - ยอดหนี้ 32,XXX (ทำสัญญาผ่อนผันที่ 20,000 - ชำระงวดสุดท้าย 29 Mar 18 )
2. Citi bank Ready - ยอดหยุด 90,XXX (หยุดจ่าย 27 Jan 17) - รอฟ้อง
3. Umay - ยอดหยุด 80,XXX (หยุดจ่าย 27 Jan 2017) พยายามต่อลองเเล้วเเต่เก็บเงินไม่ได้ - รอฟ้อง
4. TMB - สินเชื่อรีไฟแนนซ์ - ฟ้องเเล้ว (ยอดหยุด 66,XXX / ยอดฟ้อง 79,XXX)

คำปรึกษาของเราคือ ธ. TMB ฟ้องศาลและศาลนัดไกล่เกลี่ยและสืบพยานเมื่อวันที่ 07 Feb 18 เวลา 16.30 ทางเราก็ไปตามนัดปกติ เมื่อดูรายชื่อที่หน้าห้องก็พบว่าธนาคารTMB มีเราเเค่คนเดียว ก็เข้าไปนั่งรอตามปกติจนเวลา 16.20 ก็มีทนายเดินมาตามเราไปคุยเค้าแจ้งยอดหนี้และจำนวดงวดที่ต้องผ่อน ซึ่งเรายังไม่สามารถผ่อนได้เพราะเราติดสัญญาผ่อนของ Citi bank ก็พยายามขอเลื่อน หรือลดยอดที่ต้องผ่อนได้หรือไม่ แต่ทนายก็ฟังเเละเเชทตลอดเวลา (ตอนนั้นเค้าเสนอเราผ่อนเดือนละ 3,3XX / 24 งวด และดอกเบี้ย 15% มีค่าทนาย 4,000 บาท) ตอนนั้นก็เอะใจค่ะ แต่ก็คิดว่าคงคุยกับ จนท.ธ ให้มั้ง พอตกลงไม่ได้สุดท้ายเค้าก็เเจ้งว่างั้นรอศาลตัดสินเลยละกัน

ยอมรับค่ะว่าตอนนั้นก็งงๆค่ะ คิดว่าอ่านหาความรู้ไปพอสมควรเเล้วเเต่พอถึงเวลา ด้วยศัพท์ที่ไม่คุ้นหูก็มึนค่ะ ประมาณ 16.45 ศาลก็เข้ามาที่บังลังก์ค่ะ เเต่ระหว่างนั้นเลขาที่นั่งหน้าบังลังก์ ก็ถามเราถึง 2 ครั้งว่าไม่ยอมหรอคะ เราก็ตอบไปว่าต่อรองกันไม่ได้ค่ะ หลังจากศาลมาท่านก็ดูกองเอกสาร พร้อมกับทนายของเราก็เขียนเอกสาร อะไรบ้างก็ไม่รู้ค่ะ ปึกใหญ่ ส่งให้เลขาปั้มตลอด และอยู่ๆ ศาลก็เรียกชื่อเราค่ะ เราลุกขึ้นรายงานตัว เเล้วศาลก็ถามว่าทนายโจทก์ล่ะ เราก็งงๆ เพราะทนายเราก็นั่งอยู่ สักพักเค้าก็ลุกขึ้นพูดว่ามาไม่ทันครับ ผมเลยเขียนจดหมายเลื่อนทิ้งไว้ ศาลท่านก็เลยดุทนายคนนั้นว่า ทำแบบนี้ไม่ได้แล้วใครเซ็นขอเลื่อน ทำไมไม่มีลายเซ็นมายื่นลอยๆเเบบนี้ได้ยังไง เเล้วก็หันไปดุเลขาค่ะว่าให้ผ่านได้ไงประมาณนี้ ซึ่งเราก็ไม่รู้ค่ะว่าเอกสารตรงนั้นคืออะไร ศาลท่านเลยว่าต่อว่าจำเลยเค้ามา ถ้าโจทก์ไม่มาศาลจะตัดสินเลยจะยกผลประโยชน์ให้จำเลย และจะมีจดหมายมาให้เราที่บ้านหลังจากนี้ 15 วัน เราก็เลยงงใหญ่ค่ะ เลยถามศาลไปว่าแล้วหนูต้องทำยังไงบ้างไปซื่อๆเลยค่ะ เพราะตอนนัั้นงงจริงๆค่ะ ศาลท่านเลยอธิบายใหม่ว่า วันนี้โจทก์ไม่มา เดี๋ยวศาลช่วยดูเอกสารให้เเล้วจะส่งจดหมายไปที่บ้านภายใน 15 วัน

เราเลยถึงบางอ้อค่ะ ว่าคนที่เราคุยไม่ใช่ทนายเราเค้ามาคดีอื่นเเละเเวะมาเจรจาให้เราด้วยแต่เค้ามีเอกสารมาพร้อมหมด เเล้วก็ไม่ได้เเสดงตัวว่ามาเเทนหรืออะไรเลยเราเลยข้องใจตรงนี้ว่าปกติเค้าสามารถทำได้ไหม และเอกสารขอเลื่อนที่ศาลท่านท้วงไว้นั้นถ้าเกิดท่านไม่ยั้งไว้ อะไรจะเกิดขึ้นกับเราหรือคะ ผลของคดีจะต่างออกไปหรือไม่ เเละกรณีนี้ศาลท่านจะให้เราจ่ายยอดเดียวจบเลยไหมคะ บอกตรงๆ ตอนนี้ไม่มีเงินก้อนเพื่อปิดค่ะ วันที่ไปศาลก้ตั้งใจไปไกล่เกลี่ยหน้าศาลเต็มที่เเต่สุดท้ายก็ไม่ได้คุยเพราะทนายเราไม่มา อีกอย่างตอนนี้ก็เกิน 15 วันเเล้วเเต่ยังไม่มีจดหมายอะไรมาเลย เลยค่อนข้างเป็นกังวลว่าเเบบนี้เป็นเรื่องปกติหรือป่าว หรืออาจต้องรออีกสัก 1 สัปดาห์ (ครบเดือน)

ขอบคุณค่ะ

รบกวนเรียบเรียงคำถามของท่านใหม่นะครับ เป็นข้อ ๆ ครับ

อ่านด้านล่างเพิ่มเติมด้วยนะครับ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ไปศาลตกลงกันไม่ได้ จะได้อะไรกลับมา!
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=25777&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

ไม่เข้าใจตรงไหนมาถามเพิ่มได้นะครับ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101105 โดย Barcode910
ผลของ TMB เป็นอย่างไรมาบอกด้วยนะครับ

สู้ๆ ครับ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101190 โดย Fullmoontan
วันนี้ สดๆร้อนๆเลยค่ะ เจ้าหน้าที่บริษัท.. (ฟังชื่อไม่ทันค่ะ) โทรมาเเจ้งว่าศาลพิพากษาแล้ว เพราะเราไม่ไปตามนัด ก็เลยเเย้งไปค่ะว่า เราไปนะ เเต่คนที่ไม่มาคือทนาย เค้าก็ไม่ได้สนใจฟังค่ะ เเล้วเเจ้งยอดหนี้ให้เราเป็น 80,XXX ซึ่งยอดมากกว่าตอนฟ้อง และให้เราทำจ่าย 4 งวด เเล้วเค้าจะมีส่วนลดให้ ตกงวดละประมาณ 18,XXX บาท

ซึ่งเราไม่มีเงินขนาดนั้น พร้อมไม่มีเงินก้อนค่ะ เลยถามว่ามีวิธีอื่นอีกไหมเราไม่พร้อมจริงๆ เค้าเลยแจ้งว่าจะลองถามเเบงค์ดูให้เเต่ว่าดอกเบี้ยจะไม่หยุด เราเลยถามว่าจะคิดดอกเบี้ยเท่าไหร่ เค้าเลยบอกว่า 27% ต่อปี เราเลยงงหนักค่ะ ว่าโหแบบนี้ไม่ต่างจากก่อนฟ้องศาลเลย เค้าก็เลยว่าเราว่าทำไมไม่เจรจาที่ศาล เราก็เล่าให้ฟังค่ะ ว่าไม่มีโอกาสคุยหรือต่อรองอะไรเลย ทนายไม่มา เค้าก็เลยประมาณว่าเดี๋ยวจะไปเช็คความจริงจากเลขาทนายก่อน แล้วจะโทรมาคุยด้วยใหม่ค่ะ และเค้าก็มีทิ้งท้ายให้ว่าถ้าเราไม่ยอมจ่าย ทนายจะออกคำบังคับกับเราค่ะ

สอบถามเพิ่มค่ะ คำบังคับในที่นี้ใช่การอายัติเงินเดือนหรือป่าวคะ และกรณีนี้ถ้าเราโทรไปต่อรองผ่าน ธ.โดยตรงจะขอผ่อนผันง่ายกว่าผ่านบริษัทไหม

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบและให้ข้อมูลเเบบเจาะลึกนะคะ

ปล. จนถึงวันนี้ เรายังไม่ได้รับเอกสารใดๆ จากศาลเลยค่ะ มีเเต่ใบเเจ้งหนี้รายเดือนที่ทางแบงค์ส่งมา

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101192 โดย Fullmoontan
ขอบคุณ คุณ ReFreshZzz สำหรับข้อมูลนะคะ ตอนนี้เหมือนว่าเราจะเข้าข่าย เป็นลูกหนี้ดื้อเเพ่ง จากกระทู้นี้เลยค่ะ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

เพราะ จนท.โทรมาบอกว่าศาลพิพากษาแล้ว และให้เราจ่าย 4 งวด งวดละ 18,xxx แต่เราเเจ้งว่าไม่มีจ่าย เค้าเลยบอกว่าทนายจะส่งเรื่องบังคับคดีค่ะ แต่ทางเรายังไม่ได้เอกสารใดๆ จากศาลเลยนะคะ และแทบจะยังไม่ได้เจรจาต่อรองเลยค่ะ ก็เลยขอต่อเค้าไปว่าจ่ายเป็นเดือนได้ไหม เค้าเลยเเจ้งว่าจะถามเเบงค์ให้ว่าจะให้จ่ายเดือนละเท่าไหร่ เเต่คิดดอกเบี้ย 27% / ปีเเบบเดิมค่ะ

สอบถามเพิ่มค่ะ คำบังคับในที่นี้ใช่การอายัติเงินเดือนหรือป่าวคะ และกรณีนี้ถ้าเราโทรไปต่อรองผ่าน ธ.โดยตรงจะขอผ่อนผันง่ายกว่าผ่านบริษัทไหม

ขอบคุณค่ะ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101195 โดย ReFreshZzz
อย่างแรกคือ คุณสามารถไปคัดลอกคำพิพากษา ได้ที่ศาลที่ครับ แล้วดูคำพิพากษา ว่าศาลตัดสินว่าอย่างไรครับ (คำพิพากษา จะออกมาภายใน 30-45 วัน หลังจากวันที่คุณไปศาลครับ)

Fullmoontan เขียน: สอบถามเพิ่มค่ะ คำบังคับในที่นี้ใช่การอายัติเงินเดือนหรือป่าวคะ
ขอบคุณค่ะ

การบังคับคดีเบื้องต้นส่วนใหญ่ จะเป็นการแจ้งอายัดเงินเดือนครับ เพราะทำง่ายที่สุด และเจ้าหนี้เสียค่าใช้จ่ายน้อยที่สุดครับ

Fullmoontan เขียน: และกรณีนี้ถ้าเราโทรไปต่อรองผ่าน ธ.โดยตรงจะขอผ่อนผันง่ายกว่าผ่านบริษัทไหม
ขอบคุณค่ะ

ไม่มีประโยชน์ครับ เพราะธนาคารได้มอบหมาย ให้สำนักงานกฏหมาย เป็นผู้ดูแล บัญชีของคุณ ธนาคารจะไม่คุยกับคุณครับ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102754 โดย Fullmoontan
อัพเดทเพิ่มเติมค่ะ
ตอนนี้ ของ Umay ฟ้องเรียบร้อยเเล้วค่ะ ยอดฟ้องอยู่ที่ 93,XXX เราตัดสินใจเซ็นยอมค่ะ
ทาง UMay เสนอผ่อน 0% นาน 36 เดือน หลังจากนี้คิดดอกเบี้ย 12% ต่อปี บังคับจ่ายขั้นต่ำ เดือนละ 1,000 บาท และระหว่างนี้สามารถต่อรองขอ Hair cut ปิดยอดได้ค่ะ

ส่วน TMB ไปขอคำพิพากษาที่ศาลมาเเล้วค่ะ ศาลให้ชำระที่ยอดหยุดพร้อมดอกเบี้ย 12%/ปี และให้ชำระเงินภายใน 15 วัน ทางเราเลยโทรหาธนาคาร เพื่อต่องรองเรื่องการผ่อนจ่าย เเต่ทางธนาคารแจ้งว่าเรื่องอยู่ที่สำนักงานกฎหมายเเล้ว ก็เลยคงต้องปล่อยให้เค้าทำเรื่องบังคับคดีค่ะ เพราะ ทาง สนง.กฎหมายก็ไม่ยอมให้ผ่อน เกิน 6 เดือน (เเต่ระหว่างนี้ ทางธนาคารก็ยังคงส่งใบเเจ้งหนี้มาให้ทุกเดือนนะคะ เดือนล่าสุดยอดทะลุไป 80,XXX กว่าเเล้วเลยยังงงๆกับธ. หรือว่าไม่ต้องสนใจใบเเจ้งหนี้ดีคะ)

ขอสอบถามเป็นข้อมูลเพิ่มเติมค่ะ กรณีทางเราทำงานเป็น พนง บริษัท เงินเดือนที่เเสดงจะเป็น 18,000 บาท + ค่าเบี้ยเลี้ยง 3,000 บาท จะเท่ากับ 21,000 บาท ซึ่งมันจะเกินที่กฎหมายกำหนดเรื่องอายัติเงินเดือนอยู่ 1,000 บาท ในส่วนนี้ เค้าจะทำเรื่องติดต่อผ่านทางบริษัทที่เราทำงานโดยตรงเลยถูกต้องใช่ไหมคะ หรือ ทางเราต้องเตรียมเอกสาร คำพิพากษา ใบฟ้อง ให้บริษัทก่อนหรือปล่าว

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102757 โดย ReFreshZzz

Fullmoontan เขียน: อัพเดทเพิ่มเติมค่ะ
ตอนนี้ ของ Umay ฟ้องเรียบร้อยเเล้วค่ะ ยอดฟ้องอยู่ที่ 93,XXX เราตัดสินใจเซ็นยอมค่ะ
ทาง UMay เสนอผ่อน 0% นาน 36 เดือน หลังจากนี้คิดดอกเบี้ย 12% ต่อปี บังคับจ่ายขั้นต่ำ เดือนละ 1,000 บาท และระหว่างนี้สามารถต่อรองขอ Hair cut ปิดยอดได้ค่ะ

ส่วน TMB ไปขอคำพิพากษาที่ศาลมาเเล้วค่ะ ศาลให้ชำระที่ยอดหยุดพร้อมดอกเบี้ย 12%/ปี และให้ชำระเงินภายใน 15 วัน ทางเราเลยโทรหาธนาคาร เพื่อต่องรองเรื่องการผ่อนจ่าย เเต่ทางธนาคารแจ้งว่าเรื่องอยู่ที่สำนักงานกฎหมายเเล้ว ก็เลยคงต้องปล่อยให้เค้าทำเรื่องบังคับคดีค่ะ เพราะ ทาง สนง.กฎหมายก็ไม่ยอมให้ผ่อน เกิน 6 เดือน (เเต่ระหว่างนี้ ทางธนาคารก็ยังคงส่งใบเเจ้งหนี้มาให้ทุกเดือนนะคะ เดือนล่าสุดยอดทะลุไป 80,XXX กว่าเเล้วเลยยังงงๆกับธ. หรือว่าไม่ต้องสนใจใบเเจ้งหนี้ดีคะ)

ขอสอบถามเป็นข้อมูลเพิ่มเติมค่ะ กรณีทางเราทำงานเป็น พนง บริษัท เงินเดือนที่เเสดงจะเป็น 18,000 บาท + ค่าเบี้ยเลี้ยง 3,000 บาท จะเท่ากับ 21,000 บาท ซึ่งมันจะเกินที่กฎหมายกำหนดเรื่องอายัติเงินเดือนอยู่ 1,000 บาท ในส่วนนี้ เค้าจะทำเรื่องติดต่อผ่านทางบริษัทที่เราทำงานโดยตรงเลยถูกต้องใช่ไหมคะ หรือ ทางเราต้องเตรียมเอกสาร คำพิพากษา ใบฟ้อง ให้บริษัทก่อนหรือปล่าว

ถ้าคุณเลือกให้เจ้าหนี้ อายัดเงินเดือน ก็ไม่ต้องทำอะไรครับ เพียงแค่รอจดหมายจากกรมบังคับคดี ส่งมาแค่นั้น
- จดหมายจากกรมบังคับคดี หลังจากที่เจ้าหนี้ แจ้งขออายัดเงินเดือน จะถูกส่งไปที่ ลูกหนี้ 1 ฉบับ และ บริษัท 1 ฉบับ ครับ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103576 โดย Fullmoontan
ล่าสุดวันนี้นะคะ สำนักงานกฎหมาย ของ TMB โทรมาอีกครั้งค่ะ เเจ้งว่ามียอดหนี้ 85,XXX แล้ว พร้อมดอกเบี้ย 15% ทางเราจะจัดการยังไง เราเลยเเจ้งว่า ดอกเบี้ยตามคำตัดสิน 12% นะคะ ทำไมคุณเเจ้ง 15% จนท.ตอบมาว่าเค้าไม่เห็นใบตัดสิน เค้าเห็นแต่มูลหนี้ และให้เราส่งแฟกซ์คำตัดสินให้เค้าด้วย เราก็งงค่ะ เลยบอกไปว่าไม่ส่งค่ะ ทนายก็ของคุณ คุณควรได้ก่อนเราด้วยซ้ำ เค้าก็เลยยืนยันว่าเค้าไม่เห็นเอกสาร เเละจะคิดที่ดอกเบี้ย 15% เราเลยเลิกเถียงเรื่องนี้และขอผ่อนจ่ายได้ไหมเค้าแจ้งว่า เดือนละ 3,000 ขั้นต่ำ ทางเราเลยขอต่อรองเหลือเดือนละ 1,000 ทางเค้าไม่ยอมค่ะ แถมพูดเรื่องเดิมกับเราอีกครั้งว่าเราทำไมไม่ไปขึ้นศาล เราก็บอกว่า ไปค่ะ แต่ทนายไม่มา เค้าก็ถามต่อว่า คุณไปช้าหรือป่าวคะ ทนายเลยกลับไปก่อน เรานี่อารมณ์ขึ้นเลยค่ะ เพราะเจ้าหน้าที่ โทรมา 3 คน พูดเหมือนกันหมดว่าเราไม่ไปศาล และโยนความผิดให้เราว่าเพราะเราไม่ไปศาลเค้าเลยช่วยคุยเรื่องผ่อนไม่ได้ แบบนี้เเราควรทำยังไงดีคะ ปล่อยไปเฉยๆ รอจนกว่าจะอายัติเงินเดือน หรือควรโทรไปหาธนาคารตรงเอง แต่เคยโทรไปเเล้วค่ะ ธนาคารเเจ้งว่าเรื่องส่งออกให้ สนง.กฏหมายเเล้ว แบบนี้ยังไงดีคะ เราแทบไม่รู้เลย ว่าสุดท้ายเเล้วยอดเงิน ที่ต้องจ่ายจริงๆ คือเท่าไหร่

**แนบไฟล์ไม่ได้ค่ะ ขออนุญาติ ยกคำพิพากษามานะคะ**

พิพากษาให้จำเลยชำระเงิน 79,xxx บาท พร้อมดอกเบี้ย อัตราร้อยละ 12 ต่อปี ของเงินต้น 63,xxx นับจากวันฟ้อง (วันที่ 26 ธันวา 2560) เป็นต้นไปจนกว่าจะชำระเสร็จแก่โจทก์ พร้อมชำระค่าธรรมเนียมและทนายแทนโจทก์ กำหนด 3,000 บาท คำขออื่นนอกจากนี้ให้ยก

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103590 โดย ReFreshZzz

Fullmoontan เขียน: ล่าสุดวันนี้นะคะ สำนักงานกฎหมาย ของ TMB โทรมาอีกครั้งค่ะ เเจ้งว่ามียอดหนี้ 85,XXX แล้ว พร้อมดอกเบี้ย 15% ทางเราจะจัดการยังไง เราเลยเเจ้งว่า ดอกเบี้ยตามคำตัดสิน 12% นะคะ ทำไมคุณเเจ้ง 15% จนท.ตอบมาว่าเค้าไม่เห็นใบตัดสิน เค้าเห็นแต่มูลหนี้ และให้เราส่งแฟกซ์คำตัดสินให้เค้าด้วย เราก็งงค่ะ เลยบอกไปว่าไม่ส่งค่ะ ทนายก็ของคุณ คุณควรได้ก่อนเราด้วยซ้ำ เค้าก็เลยยืนยันว่าเค้าไม่เห็นเอกสาร เเละจะคิดที่ดอกเบี้ย 15% เราเลยเลิกเถียงเรื่องนี้และขอผ่อนจ่ายได้ไหมเค้าแจ้งว่า เดือนละ 3,000 ขั้นต่ำ ทางเราเลยขอต่อรองเหลือเดือนละ 1,000 ทางเค้าไม่ยอมค่ะ แถมพูดเรื่องเดิมกับเราอีกครั้งว่าเราทำไมไม่ไปขึ้นศาล เราก็บอกว่า ไปค่ะ แต่ทนายไม่มา เค้าก็ถามต่อว่า คุณไปช้าหรือป่าวคะ ทนายเลยกลับไปก่อน เรานี่อารมณ์ขึ้นเลยค่ะ เพราะเจ้าหน้าที่ โทรมา 3 คน พูดเหมือนกันหมดว่าเราไม่ไปศาล และโยนความผิดให้เราว่าเพราะเราไม่ไปศาลเค้าเลยช่วยคุยเรื่องผ่อนไม่ได้ แบบนี้เเราควรทำยังไงดีคะ ปล่อยไปเฉยๆ รอจนกว่าจะอายัติเงินเดือน หรือควรโทรไปหาธนาคารตรงเอง แต่เคยโทรไปเเล้วค่ะ ธนาคารเเจ้งว่าเรื่องส่งออกให้ สนง.กฏหมายเเล้ว แบบนี้ยังไงดีคะ เราแทบไม่รู้เลย ว่าสุดท้ายเเล้วยอดเงิน ที่ต้องจ่ายจริงๆ คือเท่าไหร่

**แนบไฟล์ไม่ได้ค่ะ ขออนุญาติ ยกคำพิพากษามานะคะ**

พิพากษาให้จำเลยชำระเงิน 79,xxx บาท พร้อมดอกเบี้ย อัตราร้อยละ 12 ต่อปี ของเงินต้น 63,xxx นับจากวันฟ้อง (วันที่ 26 ธันวา 2560) เป็นต้นไปจนกว่าจะชำระเสร็จแก่โจทก์ พร้อมชำระค่าธรรมเนียมและทนายแทนโจทก์ กำหนด 3,000 บาท คำขออื่นนอกจากนี้ให้ยก

เป้าหมายและความต้องการของคุณ ณ ตอนนี้ คืออะไรครับ ผมจะได้แนะนำได้ถูกต้องครับ

รบกวนถามเป็นข้อ ๆ เพื่อที่คุณจะได้รับคำตอบที่ชัดเจนครับ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103620 โดย Fullmoontan
สวัสดีค่ะ คุณลี

เป้าหมายของเราคืออยากปลดหนี้ให้หมดภายใน 3 ปีค่ะ แต่ตอนนี้แบ่งเป็น 2 กรณีนะคะ
1. ปล่อยให้อายัดเงินเดือน
2. ตกลงกับทางธนาคารให้ขอผ่อนจ่ายได้ แต่ต้องอยู่ในเงื่อนไขที่เราไหว (1,000-1,500/เดือน) จะพยายามปิดจบภายใน 3 ปี

ซึ่งความตั้งใจจริงๆอยากเคลียร์กับทางธนาคารเองมากกว่า ยังไม่อยากให้ถึงขั้นอายัดเงินเดือนค่ะ เพราะเบื้องต้นลองถามฝ่ายบัญชีของบริษัทแล้ว ค่อนข้างที่จะเป็นปัญหาพอสมควรเพราะ บริษัทที่ทำงานอยู่ทุกวันนี้เป็นธุรกิจขนาดเล็กค่ะ และเงินเดือนของเราที่รับจริงกับของที่ทางบริษัทเเจ้งในสัญญาเป็นคนละยอดกันค่ะ ซึ่งถ้ายึดตามที่คนนอกบริษัทจะรุ้จะเป็นยอดไม่เกิน 20,000 บาทค่ะ (เรารับเงินเดือนเป็นเงินสด)
เราเลยไม่เเน่ใจว่ามันจะยุ่งยาก หรือต้องขอเอกสารจากทางบริษัทเพิ่มไหม (ใจจริงไม่อยากให้บริษัทต้องมาข้องเกี่ยวเเละวุ่นวายไปด้วยค่ะ)

คำถามก็คือ
1. ถ้าสมมติว่าเราสรุปแล้วทางเรารายได้ไม่เกิน 20,000 บาท ในเมื่อเค้าไม่สามารถเรียกอายัติเงินเดือนเราได้ และทางเราเสนอจ่ายเค้าทุกเดือน เดือนละ ขั้นต่ำ 1,000 บาท ภายใน 3 ปี พร้อมดอก 12% แต่ธนาคาร ไม่ยอมรับข้อเสนอเรา ทางเราควรทำไงต่อไปดีคะ หรือปล่อยเวลาไปเรื่อยๆ เพราะมีคำสั่งศาลตัดสินออกมาเเล้ว เรากลัวว่าถ้าไม่ใช้คืน หรือไม่พยายามเจรจากับทางธนาคาร จะมีผลเสียตามมา

2. ถ้าเค้าสามารถเช็ครายรับของเราได้จริง ซึ่งมันเกิน 20,000 มา 1,000 บาท เค้าสามารถหักได้เลยถูกไหมคะ นั่นหมายความว่า ธ.จะหักเราได้เดือนละ 1,000 บาทและ โบนัส 50% จนกว่าจะปลดหนี้หมด พร้อมดอกเบี้ย 12% ต่อปี อันนี้เราเข้าใจถูกใช่ไหมคะ

3. กรณีถ้าเกิดเหตุการณ์ในข้อที่ 2 ทางเราสามารถโปะเงินหรือ ต่อรองขอส่วนลดปิดบัญชี ในขั้นตอนนี้ยังสามารถกระทำอยู่ได้ไหมคะ

ขอบคุณมากๆนะคะ ที่เข้ามาช่วยแนะนำข้อมูลดีๆ จริงๆอ่านข้อมูลมาพอสมควรแต่พอเจอจริงๆแล้วมันหาทางออกไม่เจอค่ะ และก่อนหน้านี้โพสก่อนๆของเราค่อนข้างใช้อารมณ์ในการพิมพ์ค่ะ อาจจะดูไม่น่ารักไปบ้าง ต้องขอโทษด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ :)

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103623 โดย ReFreshZzz

Fullmoontan เขียน: สวัสดีค่ะ คุณลี

เป้าหมายของเราคืออยากปลดหนี้ให้หมดภายใน 3 ปีค่ะ แต่ตอนนี้แบ่งเป็น 2 กรณีนะคะ
1. ปล่อยให้อายัดเงินเดือน
2. ตกลงกับทางธนาคารให้ขอผ่อนจ่ายได้ แต่ต้องอยู่ในเงื่อนไขที่เราไหว (1,000-1,500/เดือน) จะพยายามปิดจบภายใน 3 ปี

ซึ่งความตั้งใจจริงๆอยากเคลียร์กับทางธนาคารเองมากกว่า ยังไม่อยากให้ถึงขั้นอายัดเงินเดือนค่ะ เพราะเบื้องต้นลองถามฝ่ายบัญชีของบริษัทแล้ว ค่อนข้างที่จะเป็นปัญหาพอสมควรเพราะ บริษัทที่ทำงานอยู่ทุกวันนี้เป็นธุรกิจขนาดเล็กค่ะ และเงินเดือนของเราที่รับจริงกับของที่ทางบริษัทเเจ้งในสัญญาเป็นคนละยอดกันค่ะ ซึ่งถ้ายึดตามที่คนนอกบริษัทจะรุ้จะเป็นยอดไม่เกิน 20,000 บาทค่ะ (เรารับเงินเดือนเป็นเงินสด)
เราเลยไม่เเน่ใจว่ามันจะยุ่งยาก หรือต้องขอเอกสารจากทางบริษัทเพิ่มไหม (ใจจริงไม่อยากให้บริษัทต้องมาข้องเกี่ยวเเละวุ่นวายไปด้วยค่ะ)

คำถามก็คือ
1. ถ้าสมมติว่าเราสรุปแล้วทางเรารายได้ไม่เกิน 20,000 บาท ในเมื่อเค้าไม่สามารถเรียกอายัติเงินเดือนเราได้ และทางเราเสนอจ่ายเค้าทุกเดือน เดือนละ ขั้นต่ำ 1,000 บาท ภายใน 3 ปี พร้อมดอก 12% แต่ธนาคาร ไม่ยอมรับข้อเสนอเรา ทางเราควรทำไงต่อไปดีคะ หรือปล่อยเวลาไปเรื่อยๆ เพราะมีคำสั่งศาลตัดสินออกมาเเล้ว เรากลัวว่าถ้าไม่ใช้คืน หรือไม่พยายามเจรจากับทางธนาคาร จะมีผลเสียตามมา

แสดงว่าคุณไม่ได้อ่าน ลิ้งค์ที่ผมให้ยังไงหละครับ ถึงไม่ได้ความรู้เบื้องต้นอะไรเลย คำตอบของคุณอยู่ในลิ้งค์ด้านล่างครับ

ผมเคยให้คุณไว้เมื่อ 3 เดือนที่แล้ว

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

ถ้าอ่านแล้วไม่เข้าใจตรงไหน เดี๋ยวเรามาคุยกันต่อครับ

2. ถ้าเค้าสามารถเช็ครายรับของเราได้จริง ซึ่งมันเกิน 20,000 มา 1,000 บาท เค้าสามารถหักได้เลยถูกไหมคะ นั่นหมายความว่า ธ.จะหักเราได้เดือนละ 1,000 บาทและ โบนัส 50% จนกว่าจะปลดหนี้หมด พร้อมดอกเบี้ย 12% ต่อปี อันนี้เราเข้าใจถูกใช่ไหมคะ

เรื่องฐานเงินเดือน ส่วนใหญ่แล้วจะเป็นความลับของทางบริษัท คุณคิดว่าเจ้าหนี้ มันจะรู้เหรอครับ? เพราะในเมื่อ พ่อ แม่ ญาติ พี่น้อง หรือเพื่อนร่วมงาน ยังไม่มีใครทราบ หรือแม้แต่ตัวเราเองในบางครั้งยังลืม เลยว่าเงินเดือน เป๊ะๆ เท่าไร

เจ้าหนี้ เขาก็ทำตามกฏหมาย ที่ควรกระทำครับ ส่งเรื่องอายัดเงินเดือน และรอเงิน เขาไม่จำเป็นต้องรู้ว่า เงินเดือนคุณเท่าไร แค่รู้ว่า ลูกหนี้ โดนหักเงิน เท่าไรแค่นั้นก็เพียงพอแล้วครับ

และผมก็งงว่า ตกลงคุณรับเงินเดือนเป็นเงินสดผ่านมือคุณ หรือ โอนเข้าบ/ช ธนาคารครับ (เพราะคุณบอกว่าคุณรับเงินเดือนเป็นเงินสด)

เอาเป็นว่า คุณอ่านลิ้งค์ด้านล่าง อีกสัก 4-5 รอบนะครับ

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

3. กรณีถ้าเกิดเหตุการณ์ในข้อที่ 2 ทางเราสามารถโปะเงินหรือ ต่อรองขอส่วนลดปิดบัญชี ในขั้นตอนนี้ยังสามารถกระทำอยู่ได้ไหมคะ

ข้อนี้ ผมรบกวนคุณสละเวลาอันมีค่าของคุณ เข้าไปอ่านลิ้งค์ด้านล่างนะครับ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

ถ้าคุณได้อ่านเจอคำว่า "Hair cut สามารถทำได้ตลอด" แสดงว่าคุณเข้าใจแล้ว

ขอบคุณมากๆนะคะ ที่เข้ามาช่วยแนะนำข้อมูลดีๆ จริงๆอ่านข้อมูลมาพอสมควรแต่พอเจอจริงๆแล้วมันหาทางออกไม่เจอค่ะ และก่อนหน้านี้โพสก่อนๆของเราค่อนข้างใช้อารมณ์ในการพิมพ์ค่ะ อาจจะดูไม่น่ารักไปบ้าง ต้องขอโทษด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ :)

ในบางครั้งคุณอาจจะสงสัยว่า ทำไม ถึงไม่ตอบคำถามตรงๆ เป๊ะๆ

นั่นก็เป็นเพราะว่า มันไม่สามารถตอบในนี้ได้ครับ เพราะมันมีความเสี่ยง

จึงจำเป็นต้องให้คุณอ่านและค่อย ๆ ทำความเข้าใจครับ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104787 โดย setzero
จากความเข้าใจของผม
เคสที่ทนายฝั่งเจ้าหนี้ไม่มาแล้วเรารอเข้าพบศาล
แสดงว่าเราก็มีข้อได้เปรียบเพิ่มขึ้นใช่มั้ยครับ
เพราะว่าเจ้าหนี้ผิดนัดศาลไม่ยอมมาฟังคำฟ้อง
อย่างนี้ศาลท่านมีโอกาสพิจารณายกฟ้องได้หรือเปล่าครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106923 โดย Tatchai7922
กสิกร ทำยอมผ่อได้กี่เดือนครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.975 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena