ช่วยให้คำปรึกษาทีคะ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100809 โดย Mazokizz
ปัจจุบันทำงาน เป็นพนักงานออศฟิศ ได้เงินเดือน 12,000 (ทำมา 5ปี) :cry2:

เป็นหนี้บัตรเครดิต ทั้งหมด 4 ใบ

ไม่รวมค่าโทรศัพท์ (399) ค่าอินเตอร์เน๊ต (599) ค่าหอพัก (4500 รวมน้ำไฟ)

1.AEON วง 55,000 ขั้นต่ำ 2,900

2.AMONEY วง 27,500 ขั้นต่ำ 900

3.เฟริส์ช้อย วง 15,000 ขั้นต่ำ 1,000

4.JFINTECH วง27,500 ขั้นต่ำ 1,200

ปกติก็หมุนได้ ตลอดไม่ได้ติดขัดอะไร ดึงอันนั้นมาจ่ายอันนี้ เเต่พึ่งมารู้ว่าตัวเองท้อง เมื่อตอนต้นปีซึ่งพ่อของเด็ก ไม่ยอมรับ ก็เลยมีค่าใช้จ่ายเรื่องหมอเพิ่มมาอีก

รบกวนขอความคิดเห็นจากทุกท่านหน่อยคะ ว่าเราควรจะทำยังไงดี

ถ้าเราต้องเลือกส่งบัตร เเต่ได้ไม่ครบทั้ง 4 บัตร ควรจะเลือกส่ง หรือไม่ส่งอะไรดี

เป็นคุณแม่เลี้ยงเดี่ยวด้วย เลยต้องกั๊กเงินจ่ายหนี้เก็บไว้ให้ลูกก่อนผิดไหมคะ ไม่อยากเครียดรบกวนขอคำปรึกษาพี่ๆด้วยคะ :say:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100812 โดย beau1710
ยอดหนี้ไม่ถึง 3 หมื่นบาท (รวมดอกเบี้ย) เจ้าหนี้ไม่มีสิทธิ์มายึดทรัพย์เราได้ค่ะ ตามความเห็นของดิฉัน คิดว่า คุณควรจ่าย ยอดหนี้ที่สูงก่อนค่ะ หรือ จ่ายหนี้ตัวที่ดอกเบี้ยสูงก่อนค่ะ เพื่อลดภาระ โดยอาจใช้วิธีหยุดจ่าย เพื่อ H/C ก็ได้ค่ะ ในระหว่างนี้ ก็เตรียมเก็บเงินเพื่อค่าใช้จ่ายในการคลอด หรือที่จำเป็นค่ะ โดยอาจแบ่งส่วนไว้สำหรับจะเคลียร์หนี้ไว้ด้วย หากเดือนไหนพอมีเหลือ อีกทั้งต้องปรับวินัยในการใช้เงินของตนเองด้วยนะค่ะ ท่องไว้ค่ะ เพื่อลูกๆ สู้ๆค่ะ

H/C หรือ Hair Cut คืออะไร ศึกษาได้จากลิงก์ค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100817 โดย annja15
เจ้าหนี้ของคุณ ทวงอันดับ 1 อิออน + เจฟินเทคเลยค่ะจากที่อ่านมาและเจอกับตัว เฟิส+เอมันนี่ไม่ค่อยถี่ หยุดจ่ายเพื่อ H/C ก็ต้องอดทนหน่อยนะคะ อย่าเครียดน๊าเพื่อลูกน้อย ยอดหนี้คุณไม่ค่อยเยอะด้วย สู้ สู้ค่ะ แต่หนี้พวกนี้เป็นสินเชื่อส่วนบุคคลไม่น่าจะใช่บัตรเครดิตนะคะ อ่านกระทู้ปักหมุดเยอะ ๆ เป็นกำลังใจให้ตัวเองไปในตัวค่ะ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100818 โดย TongPilot
สู้ๆครับ เป็นอีก 1 กำลังใจครับ ศึกษาอ่านข้อมูลในกลุ่มนี้เยอะๆครับ เชื่อว่ามีทางออกให้เราคิดอ่านอะไรได้เยอะครับ :love: ยอดหนี้ไม่สูงมากแต่ละเจ้า ถ้าหยุดได้ก็หยุดนะครับ สู้ๆ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101038 โดย Mazokizz
สอบถามเพิ่มเติมคะ

ระหว่างรับสายเจ้าหนี้ที่เค้ามาทวง เเล้วบอกว่าไม่มี

กับไม่รับสายเค้าเลย จะเลือกวิธีไหนดีคะ ถึงจะเป้นทางออกที่ดีที่สุด

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.354 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena