ขอแนวทางในการสู้คดีในกรณีโดนฟ้องแต่คดี "ขาดอายุความ" แล้ว ต้องทำยังไงครับ

6 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101408 โดย Hirai
เป็นหนี้บัตรกดเงินสด ประมาณ 2 หมื่นบาท เมื่อปี 50 ครับ

จากนั้นมีการทวงหนี้ (แต่ไม่ได้จ่าย เพราะมีการประจานหนี้และมีการข่มขู่เกิดขึ้น และตั้งใจว่าจะรอให้ฟ้อง เพราะต้องการจ่ายแค่เงินต้น ค่าติดตามทวงทบไปเป็นสาม-สี่หมื่นกว่าบาท ในตอนนั้น) และมีการขายหนี้เป็นทอดๆ ส่งจดหมายทวงปกติ

ผ่านมาสิบปีแล้ว ตอนนี้ไม่ติดบูโรแล้ว ทำบัตรอื่นๆ ได้ตามปกติ

ล่าสุดที่บ้านแจ้งมาว่ามีคนมาถ่ายรูปบ้าน และบอกเพื่อนบ้านว่าจะฟ้อง และส่งเอกสารมาว่าให้ไปศาลในวันที่ 5 พฤษภา (ยังไม่เห็นเอกสาร เพราะอยู่กรุงเทพฯ) เท่าที่ทราบคร่าวๆ ยอดหนี้ตอนนี้เป็น 7 หมื่นกว่าบาท

จะรบกวนถามแนวทางในการไปศาล ว่าต้องเตรียมอะไรบ้าง เพื่อแก้ต่างว่า คดีขาดอายุความปนานแล้ว
มีขั้นตอนยังไง ผมต้องใช้ทนายด้วยไหม (ไม่มีเงินจ้างครับ) ช่วยแนะนำด้วยครับ ว่าผมต้องใช้เอกสารอะไร ปฏิบัติตัวยังไง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101409 โดย ReFreshZzz

Hirai เขียน: เป็นหนี้บัตรกดเงินสด ประมาณ 2 หมื่นบาท เมื่อปี 50 ครับ

จากนั้นมีการทวงหนี้ (แต่ไม่ได้จ่าย เพราะมีการประจานหนี้และมีการข่มขู่เกิดขึ้น และตั้งใจว่าจะรอให้ฟ้อง เพราะต้องการจ่ายแค่เงินต้น ค่าติดตามทวงทบไปเป็นสาม-สี่หมื่นกว่าบาท ในตอนนั้น) และมีการขายหนี้เป็นทอดๆ ส่งจดหมายทวงปกติ

ผ่านมาสิบปีแล้ว ตอนนี้ไม่ติดบูโรแล้ว ทำบัตรอื่นๆ ได้ตามปกติ

ล่าสุดที่บ้านแจ้งมาว่ามีคนมาถ่ายรูปบ้าน และบอกเพื่อนบ้านว่าจะฟ้อง และส่งเอกสารมาว่าให้ไปศาลในวันที่ 5 พฤษภา (ยังไม่เห็นเอกสาร เพราะอยู่กรุงเทพฯ) เท่าที่ทราบคร่าวๆ ยอดหนี้ตอนนี้เป็น 7 หมื่นกว่าบาท

จะรบกวนถามแนวทางในการไปศาล ว่าต้องเตรียมอะไรบ้าง เพื่อแก้ต่างว่า คดีขาดอายุความปนานแล้ว
มีขั้นตอนยังไง ผมต้องใช้ทนายด้วยไหม (ไม่มีเงินจ้างครับ) ช่วยแนะนำด้วยครับ ว่าผมต้องใช้เอกสารอะไร ปฏิบัติตัวยังไง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6974&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา #101898 โดย Araya21
สวัสดีค่ะ

คดีหนี้บัตรเครดิต ไม่ต้องจ้างให้ทนายไปด้วยหรอกค่ะ เราสามารถไปเองได้ค่ะ

แนะนำให้ปรึกษาทนายของชมรมฯ นะคะ คุณอาไพโรจน์ท่านจะแนะนำให้ค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.345 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena