ป็นหนี้บัตรเครดิตหลายเจ้ามากครับ

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101421 โดย benzwa
ตอมชื่อกระทู้ ผมเป็นหนี้บัตรเครดิต 3 เจ้า ซึ่งจ่ายขั้นต่ำมาตลอด มาเดือนนี้ เมษายน 61 ผมไม่สามารถจ่ายได้แล้ว ผมควรทำไงดีครับ กลัวเขาส่งจดหมายมาที่บ้าน ไม่อยากให้ที่บ้านมากลุ้มใจด้วย

ซิตี้แบงค์ 40,000
TMB 190,000
กรุงศรี 60,000

ตอนนี้เครียดมากครับ ไม่รู้จะทำยังไงดี เงินก้อนก็ไม่มี หรือจะประน้อมหนี้ดีครับ ผมรบกวนเพื่อนๆ สมาชิกหน่อยครับ

ปล. อยากคุยกับคุณนกกระจอกเทศ แบบไลน์ไปก็ไม่มีไลน์ ผมกลุ้มใจมากครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101441 โดย benzwa
ใครพอจะมีแนวทางบ้างรบกวนบอกผมหน่อยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101450 โดย popup_whatup
ลองศึกษาวิธีการแก้ไขในกระทู้ปักหมุดครับผม

ผมก็อ่านจากในนั้น ตอนนี้เลยคลายกังวลไปได้บ้าง

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101453 โดย nungfd
ลองศึกษาแนวมางจากกระทู้ปักหมุดดูครับ หรือจากระทู้เก่าๆก็ใด้ครับ
ส่วนผมใช้วิธีหยุดจ่ายแล้วรอ hc เอาครับปิดไปใด้หลายใบแล้วครับ

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101454 โดย ReFreshZzz

benzwa เขียน: ตอมชื่อกระทู้ ผมเป็นหนี้บัตรเครดิต 3 เจ้า ซึ่งจ่ายขั้นต่ำมาตลอด มาเดือนนี้ เมษายน 61 ผมไม่สามารถจ่ายได้แล้ว ผมควรทำไงดีครับ กลัวเขาส่งจดหมายมาที่บ้าน ไม่อยากให้ที่บ้านมากลุ้มใจด้วย

TMB 190,000

ตอนนี้เครียดมากครับ ไม่รู้จะทำยังไงดี เงินก้อนก็ไม่มี หรือจะประน้อมหนี้ดีครับ ผมรบกวนเพื่อนๆ สมาชิกหน่อยครับ

ปล. อยากคุยกับคุณนกกระจอกเทศ แบบไลน์ไปก็ไม่มีไลน์ ผมกลุ้มใจมากครับ

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

อ่านและทำความเข้าใจด้วยตัวท่านเองก่อนนะครับ และถ้าไม่เข้าใจมาถามเพิ่มได้ครับ ท่านมีเวลาอีกเยอะมาก ๆ ครับ ในการแก้ปัญหาหนี้ของท่าน ไม่ต้องกังวล

benzwa เขียน: ปล. อยากคุยกับคุณนกกระจอกเทศ แบบไลน์ไปก็ไม่มีไลน์ ผมกลุ้มใจมากครับ

พี่นกไม่ว่างนะครับ งานยุ่งมาก ผมจะดูแล เคสของคุณเองครับ

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101465 โดย benzwa
ขอบคุณมากๆ ครับ

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101466 โดย benzwa

ReFreshZzz เขียน:

benzwa เขียน: ตอมชื่อกระทู้ ผมเป็นหนี้บัตรเครดิต 3 เจ้า ซึ่งจ่ายขั้นต่ำมาตลอด มาเดือนนี้ เมษายน 61 ผมไม่สามารถจ่ายได้แล้ว ผมควรทำไงดีครับ กลัวเขาส่งจดหมายมาที่บ้าน ไม่อยากให้ที่บ้านมากลุ้มใจด้วย

TMB 190,000

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

อ่านและทำความเข้าใจด้วยตัวท่านเองก่อนนะครับ และถ้าไม่เข้าใจมาถามเพิ่มได้ครับ ท่านมีเวลาอีกเยอะมาก ๆ ครับ ในการแก้ปัญหาหนี้ของท่าน ไม่ต้องกังวล

benzwa เขียน: ปล. อยากคุยกับคุณนกกระจอกเทศ แบบไลน์ไปก็ไม่มีไลน์ ผมกลุ้มใจมากครับ

พี่นกไม่ว่างนะครับ งานยุ่งมาก ผมจะดูแล เคสของคุณเองครับ

ขอบคุณมากเลยครับ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104401 โดย benzwa

ReFreshZzz เขียน:

TMB 190,000

ตอนนี้มีแบงค์นึงบอกว่า ถ้าผมไม่จ่ายสิ้นเดือนนี้จะหักเงิน 30% จากเงินเดือนครับ
ผมอยากรู้ว่าเขาสามารถทำได้จริงไหม? แล้วผมต้องตอบไปยังไง

มีอีกแบงค์บอกว่าถ้าจะประนอมหนี้ต้องหาเงินมาจ่าย 1 งวดถึงจะทำเรื่องประนอมหนี้ได้ครับ

ผมควรตอบเขาว่ายังไง ทำยังไงดี

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104402 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104403 โดย jackTs

benzwa เขียน: ตอนนี้มีแบงค์นึงบอกว่า ถ้าผมไม่จ่ายสิ้นเดือนนี้จะหักเงิน 30% จากเงินเดือนครับ
ผมอยากรู้ว่าเขาสามารถทำได้จริงไหม? แล้วผมต้องตอบไปยังไง

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

benzwa เขียน: มีอีกแบงค์บอกว่าถ้าจะประนอมหนี้ ต้องหาเงินมาจ่าย 1 งวด ถึงจะทำเรื่องประนอมหนี้ได้ครับ

ผมควรตอบเขาว่ายังไง ทำยังไงดี

“สัญญา นรก”...คืออะไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6343&Itemid=64

ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=19608&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104404 โดย jackTs
.
ทำ Link ให้อ่านแล้ว ก็กรุณาไปอ่านด้วยนะครับ

กรุณาอ่านก่อนนะครับ

อ่านแล้วค่อยมาถาม

.

.

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #105074 โดย benzwa

นกกระจอกเทศ เขียน: .
ทำ Link ให้อ่านแล้ว ก็กรุณาไปอ่านด้วยนะครับ

.

อ่านเรียบร้อยครับ ตอนนี้มี 2 เจ้าให้ลด 50% ให้ผมจ่าย บ้างแล้วแต่ผมมีคำถามครับ

1. มีธนาคารเจ้านึงผมทำเรื่องกู้บ้านไว้ด้วย และเป็นหนี้บัตรเครดิตเขา ซึ่งค่าบ้านผมจ่ายปกติแต่บัตรเครดิตไม่ได้จ่ายแล้ว ทางธนาคารโทรมาจะประนอมหนี้ แต่เขาบอกว่า ต้องเอาค่าบ้านมารวมกับบัตรเครดิต และทำการคิดดอกเบี้ยใหม่ คือ ผมสงสัยว่ามันทำไมต้องรวมกัน ไม่แนยกประเภทกันหรือครับ?

2. ถ้าผมไม่ประนอมหนี้ ให้เขาฟ้อง เขาจะฟ้องทั้งหนี้บัตรเครดิต รวมกับค่าบ้านไหมครับ?

ขอบคุณครับ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #105075 โดย ยิ้มอ่อน

benzwa เขียน:

นกกระจอกเทศ เขียน: .

.

อ่านเรียบร้อยครับ ตอนนี้มี 2 เจ้าให้ลด 50% ให้ผมจ่าย บ้างแล้วแต่ผมมีคำถามครับ

1. มีธนาคารเจ้านึงผมทำเรื่องกู้บ้านไว้ด้วย และเป็นหนี้บัตรเครดิตเขา ซึ่งค่าบ้านผมจ่ายปกติแต่บัตรเครดิตไม่ได้จ่ายแล้ว ทางธนาคารโทรมาจะประนอมหนี้ แต่เขาบอกว่า ต้องเอาค่าบ้านมารวมกับบัตรเครดิต และทำการคิดดอกเบี้ยใหม่ คือ ผมสงสัยว่ามันทำไมต้องรวมกัน ไม่แนยกประเภทกันหรือครับ?

2. ถ้าผมไม่ประนอมหนี้ ให้เขาฟ้อง เขาจะฟ้องทั้งหนี้บัตรเครดิต รวมกับค่าบ้านไหมครับ?

ขอบคุณครับ

หนี้บัตรเครดิตก็หนี้บัตรเครดิตสิ เค้าพยามบีบคุณให้ปรับโครงสร้างหนี้ สัญญานรกเลยแหละ
พยามเก็บเงินสำหรับ H/C ให้ได้มากที่สุด เจ้าไหนเสนอมา 50% ก็น่าจะรีบพิจารณาไว้นะคะ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #105080 โดย jackTs

อ่านเรียบร้อยครับ

ตอนนี้มี 2 เจ้าให้ลด 50% ให้ผมจ่าย บ้างแล้วแต่ผมมีคำถามครับ

แน่ใจนะครับ?...ว่าอ่านแล้ว

ผู้ทีมีหนี้บัตรเครดิตและหนี้ทรัพย์สินที่ยังผ่อนอยู่ เป็นเจ้าหนี้"รายเดียวกัน"

มักจะมีปัญหาและเสียเปรียบเสมอ เนื่องจากมีทรัพย์เป็นตัวประกัน

อ้างอิงข้อมูลจาก
กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64#57746

ความรู้ต่างๆ

มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #105087 โดย setzero

นกกระจอกเทศ เขียน:

อ่านเรียบร้อยครับ

ตอนนี้มี 2 เจ้าให้ลด 50% ให้ผมจ่าย บ้างแล้วแต่ผมมีคำถามครับ

แน่ใจนะครับ?...ว่าอ่านแล้ว

ผู้ทีมีหนี้บัตรเครดิตและหนี้ทรัพย์สินที่ยังผ่อนอยู่ เป็นเจ้าหนี้"รายเดียวกัน"

มักจะมีปัญหาและเสียเปรียบเสมอ เนื่องจากมีทรัพย์เป็นตัวประกัน

อ้างอิงข้อมูลจาก
กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64#57746

ความรู้ต่างๆ

มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

คุณนกกระจอกเทศครับผมเข้าข่ายนี้เลยครับ
- ผมมีหนี้บัตรเครดิตกับ UOB และก็ยังผ่อนบ้านอยู่กับ UOB ด้วย และผมก็หยุดจ่ายหนี้บัตรเครดิตหมดทุกใบแล้ว รวมทั้งบัตรเครดิตของ UOB ด้วย แต่สำหรับหนี้บ้านผมยังผ่อนอยู่นะครับ
พอมาทราบข้อมูลจากชมรมฯว่า บ้านที่ยังผ่อนอยู่ เจ้าหนี้บัตรเครดิตใบอื่นๆก็สามารถยึดได้ทั้งๆที่ยังผ่อนอยู่ก็ตาม ผมก็เลยคิดว่าควรรีบขายบ้านไปซะตั้งแต่ตอนนี้ ดีกว่าถูกยึดบ้านในอนาคต
ตอนนี้ผมหาผู้ซื้อบ้านได้แล้วครับ แต่พอผมไปติดต่อขายบ้านโดยให้ UOB ต้องมาเซ็นต์ชื่อร่วมด้วย ทาง UOB กลับไม่ยอมเซ็นต์ชื่อโอนให้ครับ ทางผู้ซื้อก็ซื้อต่อไปไม่ได้ เพราะ UOB มีสถานะเป็น"เจ้าหนี้จำนอง" ถ้าหากไม่ยอมเซ็นต์ชื่อมอบโอนให้ ก็จะทำการ ซื้อ-ขาย บ้านกันไม่ได้เลย
ทาง UOB อ้างอย่างเดียวว่าผมยังติดหนี้บัตรเครดิตอยู่ ถ้าไม่ยอมใช้หนี้บัตรเครดิตให้หมด ก็จะไม่ยอมเซ็นต์ชื่อให้ ผมก็เลยขอต่อรองส่วนลดหนี้บัตรเครดิตกับ UOB ดู (ขอ Hair cut) ปรากฏว่ามันไม่ยอมลดหนี้ให้แม้แต่บาทเดียวเลยครับ เล่นตัวตลอด โดยมันอ้างว่า UOB มีฐานะเป็น"เจ้าหนี้จำนอง"ถ้าผมไม่ยอมจ่ายหนี้บัตรต่างๆของ UOB ให้หมด มันก็จะยึดบ้านในฐานะที่เป็นเจ้าหนี้บุริมสิทธิ์...ผมจะทำยังไงได้บ้างครับ?

นี่เป็นเพียง"ตัวอย่าง"ที่ผมได้รับทราบปัญหา ผ่านทางสาย Hotline ตลอดระยะเวลาที่ผ่านมา

ยั่งงี้ผมเสียเปรียบเต็มๆเลย ผมต้องทำยังได้บ้างครับพอจะมีวิธีมั้ยครับ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #105102 โดย ReFreshZzz
หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

อ่านและทำความเข้าใจ แล้วหาทางออกที่เรียบง่าย ให้กับตัวเองครับ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105176 โดย jackTs

setzero เขียน: คุณนกกระจอกเทศครับผมเข้าข่ายนี้เลยครับ

ยั่งงี้ผมเสียเปรียบเต็มๆเลย ผมต้องทำยังได้บ้างครับพอจะมีวิธีมั้ยครับ

ผมขอไม่ตอบครับ

เพราะคุณเคยบอกว่า"อ่านเรียบร้อยครับ"

.

.

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106723 โดย benzwa
ขอบคุณครับ ผมอ่านแต่คงไม่ได้ตีความเลยไม่ค่อยเข้าใจ ขอโทษด้วยครับ
ตอนนี้พอเข้าใจละครับ แต่มีคำถามต่อมา

พอดีผมคุยกับทางแบงค์บัตรเครดิตเกี่ยวกับการได้ส่วนลด และผ่อนชำระให้ครับ
เป็นแบงค์ที่กู้บ้านนั่นแหล่ะครับ ประเด็นคือ

ผมไม่เคยบอกให้ทางแบงค์ส่งเอกสารมาที่บ้าน แต่เมื่อเดือนที่แล้วอยู่ๆ มีจดหมายทางแบงค์มา
ไม่ได้ส่งมาทวงหนี้นะครับ แต่ส่งมาเกี่ยวกับการผ่อนชำระ ซึ่งทำให้ผมกับที่บ้านมีปัญหากัน
ผมอยากรู้ว่าเราเอาผิดกับทางแบงค์ได้ไหฒ เพราะเหมือนผมเคยฟังเรื่องนึงเกี่ยวกับ ผช ที่ไปซื้อบ้าน
ให้เมียน้อย แล้วให้ทางแบงค์ส่งใบแจ้งไปอีกที่ แต่แบงค์ส่งไปบ้าน แล้วทีนี้เมียเขารู้
ผช คนนั้นเลยฟ้องแบงค์ เกี่ยวกับการทำให้ครอบครัวแตกแยกมีปัญหา อ่ะครับ

ผมเลยอยากรู้ว่าแบบที่ผมพูดนี่สามารถทำได้ไหม เพราะตอนนี้ผมกับที่บ้านแทบมองหน้ากันไม่ติดเลย

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106729 โดย Badman

benzwa เขียน: ขอบคุณครับ ผมอ่านแต่คงไม่ได้ตีความเลยไม่ค่อยเข้าใจ ขอโทษด้วยครับ
ตอนนี้พอเข้าใจละครับ แต่มีคำถามต่อมา

พอดีผมคุยกับทางแบงค์บัตรเครดิตเกี่ยวกับการได้ส่วนลด และผ่อนชำระให้ครับ
เป็นแบงค์ที่กู้บ้านนั่นแหล่ะครับ ประเด็นคือ

ผมไม่เคยบอกให้ทางแบงค์ส่งเอกสารมาที่บ้าน แต่เมื่อเดือนที่แล้วอยู่ๆ มีจดหมายทางแบงค์มา
ไม่ได้ส่งมาทวงหนี้นะครับ แต่ส่งมาเกี่ยวกับการผ่อนชำระ ซึ่งทำให้ผมกับที่บ้านมีปัญหากัน
ผมอยากรู้ว่าเราเอาผิดกับทางแบงค์ได้ไหฒ เพราะเหมือนผมเคยฟังเรื่องนึงเกี่ยวกับ ผช ที่ไปซื้อบ้าน
ให้เมียน้อย แล้วให้ทางแบงค์ส่งใบแจ้งไปอีกที่ แต่แบงค์ส่งไปบ้าน แล้วทีนี้เมียเขารู้
ผช คนนั้นเลยฟ้องแบงค์ เกี่ยวกับการทำให้ครอบครัวแตกแยกมีปัญหา อ่ะครับ

ผมเลยอยากรู้ว่าแบบที่ผมพูดนี่สามารถทำได้ไหม เพราะตอนนี้ผมกับที่บ้านแทบมองหน้ากันไม่ติดเลย

ทำได้แค่ร้องเรียนแบงค์ชาติแต่จะจัดการได้มากน้อยแค่ไหนนั้น
ไม่แน่ใจแต่ ความรู้สึกในครอบครัวแก้ไม่ได้แน่นอน มีทรัพย์เป็นตัวประกันยากมากเสียเปรียบทุกประตู

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106735 โดย benzwa

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.747 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena