ถ้าสถานการณ์แบบนี้ทำยังไงได้บ้างครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #101981 โดย bumbump
คือตอนนี้ผมผ่อนบ้านผ่อนรถอยู่ แต่บ้านกู้ร่วม และตอนนี้ทำงานแค่คนเดียวแฟนไม่ได้ทำแล้วครับ ถ้าผมหยุดจ่ายหนี้อื่นๆ ยกเว้นบ้านกับรถผมจะมีปัญหาโดนยึดบ้านยึดรถไหมครับ ถ้าผ่อนบ้านผ่อนรถหมด
หนี้ผมตามด้านล่างครับ จะตัดสินใจหยุดจ่ายสิ้นเดือนนี้ รบกวนด้วยครับ

ผมเป็นหนี้ดังนี้ครับ
1. CIMB สินเชื่อบ้าน 22000/ M debt 2,400,000 B น่าจะหยุดไม่ได้
2. CIMB สินเชื่อบุคคล 5,340/M debt 130,000 B
3. Nissan Leasing 6,251/M debt 260,000 B น่าจะหยุดไม่ได้
3. Tisco เช่าซื้อรถยนต์ 12,825/M debt 450,000 B น่าจะหยุดไม่ได้
4. Tisco สินเชื่อบัตรเครดิต ขั้นต่ำ 30,000/M debt 210,000 B
5. Tisco สินเชื่อบุคคล 18,260/M debt 230,000 B
6. UOB บัตรกดเงินสด 6,000/M debt 130,000 B
7. TMB สินเชื่อบุคคล 7,110/M debt 110,000 B
8. CITI บัตรเครดิต ขั้นต่ำ 30,000/M debt 300,000 B
9. CITI สินเชื่อบุคคล 8,890/M debt 220,000 B
10. KBANK บัตรเครดิต ขั้นต่ำ 30,000/M debt 300,000 B
11. BKK บัตรเครดิต ขั้นต่ำ 18,000/M debt 180,000 B
12. BAY บัตรเครดิต ขั้นต่ำ 29,000/M debt 290,000 B
13. BAY สินเชื่อบุคคล ขั้นต่ำ 7,000/M debt 200,000 B
14. BAY สินเชื่อดรีมโลน ขั้นต่ำ 14,000/M debt 400,000 B
15. First choice บัตรกดเงินสด 9,000 debt 120,000 B

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #101984 โดย ReFreshZzz
วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

**** เลือกแนวทางแก้ไขหนี้ของคุณให้ได้ก่อนครับ แล้วค่อยมาว่ากันต่อไป สงสัยอะไรถามได้ตลอดครับ ****

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #101988 โดย bumbump
ก็น่าเลือกแผน 2 ครับแต่ผลกระทบยังไงบ้างครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #101992 โดย Benten
"ถ้าผมหยุดจ่ายหนี้อื่นๆ ยกเว้นบ้านกับรถผมจะมีปัญหาโดนยึดบ้านยึดรถไหมครับ ถ้าผ่อนบ้านผ่อนรถหมด"

ตอบ : รถจะโดนได้ถ้าผ่อนหมดและปล่อยเรื่องถึงบังคับคดี ครับ บ้านก็โดนอยู่ดีถ้าปล่อยถึงบังคับคดี ควรวางแผนให้ดีก่อนครับ

สู้ๆครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #101994 โดย bumbump
กรณีคือศาลตัดสินให้กรมบังคับคดียึดใช่ไหมครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102001 โดย Badman
ถ้าศาลตัดสินแล้วไม่จ่ายตามคำพิพากษาเจ้าหนี้จะทำเรื่องบังคับคดีเช่น
อายัดเงินเดือน อายัดทรัพย์สินขายทอดตลาดได้

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102011 โดย jackTs
.
บ้าน/ที่ดิน ที่ยังติดผ่อนอยู่ สามารถถูกยึดได้ เพราะผู้ที่ผ่อนชำระกับธนาคาร

มีชื่อเป็นเจ้าของที่แท้จริงแล้ว ตั้งแต่ทำสัญญาจะซื้อจะขาย บ้าน/โฉนดที่ดิน

ธนาคารเป็นเพียงผู้ให้กู้เงิน ในฐานะ"ผู้รับจำนอง "เท่านั้น...แต่มิใช่เจ้าของ

(สามารถดูชื่อเจ้าของได้จาก สำเนาโฉนดที่ดินฉบับดังกล่าว ซึ่งจะมีรายชื่อ"เจ้าของที่ดิน " อยู่ในด้านหลังของโฉนด)

อ้างอิงข้อมูลจาก
กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64#54672

ปล. ผมทำ Link ให้ดูแล้ว ก็กรุณาเข้าไปอ่านใน Link ดังกล่าวด้วยนะครับ

อย่าอ่านเฉพาะเพียงแค่ด้านบนๆของกระทู้เท่านั้น เพราะในด้านล่างๆของกระทู้
ผมได้เขียนอธิบายถึงการยึดทรัพย์"สินสมรส " ที่เป็นคู่สมรสของลูกหนี้เอาไว้ด้วย

.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: bumbump

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102012 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102027 โดย bumbump

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102036 โดย bumbump
ขอเรียนปรึกษาคุณ นกกระจอกเทศ
ตอนนี้ผมสมรสจดทะเบียน ภรรยาไม่มีรายได้
ถ้าผมผ่อนบ้านอยู่ กู้ร่วมกับภรรยาตอนทำงานอยู่ ยอดหนี้ 2,400,000 บาท
และมีผ่อนรถ 2 คัน 12,825 & 6,251 ตามลำดับ เหลืออีกประมาณ 40 งวด
ไม่ทราบว่าถ้าผมหยุดจ่ายหนี้ ทุกอย่างยกเว้น 3 รายการด้านบน จะมีผลกระทบยังไงบ้างครับ
ในกรณีโดนฟ้องก่อนผ่อนรถหมด หรือหลังผ่อนรถหมด หาข้อมูลในนี้แล้วยังไม่แน่ใจครับ รบกวนด้วยครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102037 โดย roj
เป็นกำลังใจให้ครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102042 โดย ReFreshZzz

bumbump เขียน: ขอเรียนปรึกษาคุณ นกกระจอกเทศ
ตอนนี้ผมสมรสจดทะเบียน ภรรยาไม่มีรายได้
ถ้าผมผ่อนบ้านอยู่ กู้ร่วมกับภรรยาตอนทำงานอยู่ ยอดหนี้ 2,400,000 บาท
และมีผ่อนรถ 2 คัน 12,825 & 6,251 ตามลำดับ เหลืออีกประมาณ 40 งวด
ไม่ทราบว่าถ้าผมหยุดจ่ายหนี้ ทุกอย่างยกเว้น 3 รายการด้านบน จะมีผลกระทบยังไงบ้างครับ
ในกรณีโดนฟ้องก่อนผ่อนรถหมด หรือหลังผ่อนรถหมด หาข้อมูลในนี้แล้วยังไม่แน่ใจครับ รบกวนด้วยครับ

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102044 โดย bumbump
งั้นจากที่อ่านผผมแปลความว่า
เป็นหนี้หยุดจ่าย - ทวงหนี้ - ฟ้องศาล - มีคำพิพากษา - ลูกหนี้ไม่จ่ายหนี้ - เริ่มยึดทรัพย์
แปลว่าถ้าผมสามารถ H/C ได้ก่อนฟ้องศาล หรือหลังคำพิพากษา สามารถตกลงกับเจ้าหนี้ได้ตามที่ศาลสั่ง จะไม่มีสิทธิ์ถูกดำเนินการยึดทรัพย์เช่น บ้าน รถ ใช่ไหมครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102047 โดย ReFreshZzz

bumbump เขียน: แปลว่าถ้าผมสามารถ H/C ได้ก่อนฟ้องศาล หรือหลังคำพิพากษา สามารถตกลงกับเจ้าหนี้ได้ตามที่ศาลสั่ง จะไม่มีสิทธิ์ถูกดำเนินการยึดทรัพย์เช่น บ้าน รถ ใช่ไหมครับ

ในทางปฏิบัติ ใช่ครับ แต่ อะไรก็เกิดขึ้นได้ เพราะฉะนั้นต้องไม่ประมาทครับ

ควรอ่านเพิ่มเติม เพื่อความไม่ประมาทครับ

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102048 โดย ReFreshZzz

bumbump เขียน: งั้นจากที่อ่านผผมแปลความว่า
เป็นหนี้หยุดจ่าย - ทวงหนี้ - ฟ้องศาล - มีคำพิพากษา - ลูกหนี้ไม่จ่ายหนี้ - เริ่มยึดทรัพย์

เป็นหนี้หยุดจ่าย - ทวงหนี้ - ฟ้องศาล - มีคำพิพากษา - ลูกหนี้ไม่จ่ายหนี้

- เจ้าหนี้ส่งเรื่องบังคับคดี - อายัดเงินเดือน (ถ้าอายัดไม่ได้)

- ทำการสืบทรัพย์เพือทำการอายัดทรัพย์สิน ขาดทอดตลาด เพื่อมาใช้หนี้

คร่าว ๆ ประมาณนี้ครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102050 โดย bumbump

ReFreshZzz เขียน:

bumbump เขียน: งั้นจากที่อ่านผผมแปลความว่า

เป็นหนี้หยุดจ่าย - ทวงหนี้ - ฟ้องศาล - มีคำพิพากษา - ลูกหนี้ไม่จ่ายหนี้

- เจ้าหนี้ส่งเรื่องบังคับคดี - อายัดเงินเดือน (ถ้าอายัดไม่ได้)

- ทำการสืบทรัพย์เพือทำการอายัดทรัพย์สิน ขาดทอดตลาด เพื่อมาใช้หนี้

คร่าว ๆ ประมาณนี้ครับ

ขอบคุณครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102064 โดย bumbump
อยากทราบแต่ละแบงค์หรือ นอนแบงค์ มีข้อควรระวังอะไรบ้างครับ
มีกระทู้ที่สรุปเจ้าหนี้ไหมครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102112 โดย ReFreshZzz

bumbump เขียน: อยากทราบแต่ละแบงค์หรือ นอนแบงค์ มีข้อควรระวังอะไรบ้างครับ
มีกระทู้ที่สรุปเจ้าหนี้ไหมครับ

ุถามให้ตรงประเด็นเลยนะครับ ระวังเรื่องอะไร ถามกว้าง ๆ ท่านจะได้คำตอบแบบกว้าง ๆ นะครับ

ต้องการอยากรู้เรื่องอะไร เจาะให้ตรงประเด็นครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102117 โดย Badman
คำถามมันกว้างเกินไปครับตอบยาก ที่น่ากังวงก็คงจะเป็นเรื่องบ้านที่เป้นเจ้าของร่วมมากกว่าอย่างอื่นไม่มีอะไร เจ้าหนี้ปรับกลยุทธ์ได้หลากหลายครับ ไม่ตายตัวเสมอไป

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102124 โดย bumbump
งั้นขอสอบถามถ้าเป็นแบงค์ CIMB ผมมีสินเชื่ออยู่ด้วยและกู้บ้านอยู่ด้วย ถ้าหยุดสินเชื่อจะกระทบเรื่องบ้านไหมครับถ้ายังผ่อนบ้านปกติอยู่ครับผม

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.670 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena