ถ้าสถานการณ์แบบนี้ทำยังไงได้บ้างครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102127 โดย ReFreshZzz

bumbump เขียน: งั้นขอสอบถามถ้าเป็นแบงค์ CIMB ผมมีสินเชื่ออยู่ด้วยและกู้บ้านอยู่ด้วย ถ้าหยุดสินเชื่อจะกระทบเรื่องบ้านไหมครับถ้ายังผ่อนบ้านปกติอยู่ครับผม

จะกระทบเมื่อหลังจากที่คุณโดนฟ้องแล้วหน่ะครับ

รายละเอียด ก็อ่านลิ้งค์ที่เคยให้ไป ถ้าอ่านรอบเดียวไม่เข้าใจ ก็อ่านหลาย ๆ รอบครับ อ่านช้า ๆ แล้วทำความเข้าใจ และถ้าไม่เข้าใจตรงจุดไหน มาถามเพิ่มครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102168 โดย bumbump
ลองอ่านดูแล้ว ขอบคุณครับ
แต่สงสัยความเข้าใจตัวเองครับว่า
ถ้าถึงขั้นโดนบังคับคดีถ้าผมย้ายชื่อออกจากบ้านให้แฟนเป็นเจ้าบ้าน
ต้องทำเรื่องหย่าด้วยไหมครับ แล้วบ้านที่กู้ร่วมเป็นสินสมรส จะมีสิทธิ์โดนขายทอดตลาดไหม
ในกรณีดำเนินการก่อนศาลตัดสิน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102180 โดย ReFreshZzz

bumbump เขียน: ลองอ่านดูแล้ว ขอบคุณครับ
แต่สงสัยความเข้าใจตัวเองครับว่า
ถ้าถึงขั้นโดนบังคับคดีถ้าผมย้ายชื่อออกจากบ้านให้แฟนเป็นเจ้าบ้าน
ต้องทำเรื่องหย่าด้วยไหมครับ แล้วบ้านที่กู้ร่วมเป็นสินสมรส จะมีสิทธิ์โดนขายทอดตลาดไหม
ในกรณีดำเนินการก่อนศาลตัดสิน

*** ไปอ่านอีกรอบนะครับ ผมว่าคุณยังอ่านไม่หมด ***

*** คำตอบอยู่ในนั้นครับ ***

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102186 โดย bumbump
อ๋อเข้าใจแล้วครับ ถ้าเจอบังคับคดีต้องไปจดทะเบียนหย่า และขายหลังหย่าก่อนฟ้องนี้ดีกว่าใช่ไหมครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102196 โดย ReFreshZzz

bumbump เขียน: อ๋อเข้าใจแล้วครับ ถ้าเจอบังคับคดีต้องไปจดทะเบียนหย่า และขายหลังหย่าก่อนฟ้องนี้ดีกว่าใช่ไหมครับ

คุณต้องรีบทำซะแต่เนิ่นๆ ครับ ไม่ใช่ทำตอน ไฟลนก้น !!!

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102211 โดย bumbump

ReFreshZzz เขียน:

bumbump เขียน: งั้นจากที่อ่านผผมแปลความว่า
เป็นหนี้หยุดจ่าย - ทวงหนี้ - ฟ้องศาล - มีคำพิพากษา - ลูกหนี้ไม่จ่ายหนี้ - เริ่มยึดทรัพย์

เป็นหนี้หยุดจ่าย - ทวงหนี้ - ฟ้องศาล - มีคำพิพากษา - ลูกหนี้ไม่จ่ายหนี้

- เจ้าหนี้ส่งเรื่องบังคับคดี - อายัดเงินเดือน (ถ้าอายัดไม่ได้)

- ทำการสืบทรัพย์เพือทำการอายัดทรัพย์สิน ขาดทอดตลาด เพื่อมาใช้หนี้

คร่าว ๆ ประมาณนี้ครับ

ถ้าช่วงส่งฟ้องศาลยังทันไหมครับ คุณ RefreshZzz

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102218 โดย ReFreshZzz

bumbump เขียน:

ReFreshZzz เขียน:

bumbump เขียน: งั้นจากที่อ่านผผมแปลความว่า
เป็นหนี้หยุดจ่าย - ทวงหนี้ - ฟ้องศาล - มีคำพิพากษา - ลูกหนี้ไม่จ่ายหนี้ - เริ่มยึดทรัพย์

เป็นหนี้หยุดจ่าย - ทวงหนี้ - ฟ้องศาล - มีคำพิพากษา - ลูกหนี้ไม่จ่ายหนี้

- เจ้าหนี้ส่งเรื่องบังคับคดี - อายัดเงินเดือน (ถ้าอายัดไม่ได้)

- ทำการสืบทรัพย์เพือทำการอายัดทรัพย์สิน ขาดทอดตลาด เพื่อมาใช้หนี้

คร่าว ๆ ประมาณนี้ครับ

ถ้าช่วงส่งฟ้องศาลยังทันไหมครับ คุณ RefreshZzz

คุณถาม คำถาม ที่ตัวคุณเอง ก็รู้ดี อยู่แก่ใจ นะครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.399 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena