ขอคำปรึกษาเรื่องปรับโครงสร้างหนี้

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #101987 โดย PUPUM
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่นะคะ รบกวนขอำแนะนำด้วยค่ะ
เราอยากได้คำแนะนำเกี่ยวกับการปรับโครงสร้างหนี้ค่ะ เป็นหนี้ของแฟนนะคะ
คือแฟนเรามีหนี้บัตรเครดิต และหนี้สินเขื่อส่วนบุคคล รวมถึงหนี้กู้บ้านและซื้อรถไถค่ะ
เราลองอ่านวิธีปิดหนี้ เราสนใจวิธีที่ 2 แต่ปัญหาคือบ้านกับรถไถนี่แหละค่ะ
แต่รถไถจะหมดปีหน้า เลยคิดว่าจะทะยอยจ่ายไปก่อน ถ้าตัวนี้หมดแล้ว
กะว่าจะใช้วิธีที่ 2 จัดการกับบัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล
ถ้าทำแบบนี้จะมีผลต่อการผ่อนบ้านไหมคะ
ส่วนตัวเราเอง มีหนี้เป็นบัตรกดเงินสด และสินเชื่อส่วนบุคคล ซึ่งตัวหลังนี้ เราจ่ายเท่ากันทุกเดือนอยู่แล้ว
แต่บัตรกดเงินสด เต็มวงเงิน ถ้าเราต้องการปรับมาขอจ่ายเท่ากันทุกเดือน และปิดบัตรไปเลย จะดีไหมคะ
ส่วนบัตรเฟิร์สช้อยซ์ เราก็จ่ายขั้นต่ำไปเรื่อย เพราะยังต้องใช้เงินอยู่บ้าง
รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102002 โดย Badman
ต้องทำตารางหนี้ที่มีทั้งหมดเพื่อดูภาพรวมของปัญหา
ปรับโครงสร้างหนี้จะเป็นการนำสัญญาเก่าบวกค่าทวงถาม ดอกเบี้ยมาทำเป็นสัญญาใหม่
ทำให้หนี้ในสัญญาใหม่เพิ่มขึ้น ผ่อนน้อย แต่ผ่อนนาน จากประสบการณ์ถ้ามีหนี้เกิน 10 เท่าของเงินเดือนไม่แนะนำให้ทำสัญญาปรับโครงสร้างหนี้

ชีวิตไม่ได้เป็นเส้นตรงการปรับโครงสร้างหนี้ไม่ตอบโจทย์การแก้ปัญหาของคุณแน่นอน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102008 โดย jackTs

PUPUM เขียน: ขอคำปรึกษาเรื่องปรับโครงสร้างหนี้

“สัญญา นรก”...คืออะไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6343&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.368 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena