ขอแบ่งปันประสบการณ์ จากคนที่เคยหยุด พรอมิส ค่ะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102033 โดย CHNSP
สวัสดีนะคะ
โดยส่วนตัวเพิ่งจะหยุดจ่ายพรอมิสงวดแรก เมษายน 2561ค่ะ หลายๆงวดที่ผ่านมาก่อนจะตัดสินใจหยุด คือจ่ายแต่ยอดที่เค้าเรียกว่ายอดช่วยเหลือมาตลอด(ไม่รุ้ว่ายอดช่วยเหลือเรายังไง) เพราะใจไม่อยากจะจ่ายเค้าแล้ว เพราะเรารู้ว่าจ่ายไปก็เป็นดอกให้เค้ากินฟรีๆ ต้นมันลดช้ามากๆๆ เห็นแล้วท้อเลยค่ะ เลยตัดสินใจหยุด
พอเริ่มหยุด ก็เริ่มทวง ครั้งแรกที่โทรมาเค้าใช้คำพูดว่า เราให้คุณจ่ายยอดช่วยมาหลายงวดแล้วนะ งวดนี้ทำไมคุณยังไม่จ่ายอีก คือพอฟังแล้วเหมือนเราผิดมากๆ เค้าอุส่าเห็นใจให้จ่ายแต่ดอกพันกว่าแล้วนะ หึๆๆๆ จ่าย 1300 ต้น98฿ ที่เหลือดอกและค่าธรรมเนียม มันโหดมากๆ ค่ะ
อยากถามพี่ๆเพื่อนๆที่มีประสบการณ์กับพรอมิสว่า นานมั้ยกว่าเค้าจะฟ้อง อยากให้มาแชร์ประสบการณ์กับเจ้านี้กันค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102200 โดย CHNSP
ไม่มีใครมีประสบการณ์กับพรอมิสเลยหรอค่ะ ฮือๆๆๆ ไม่รู้ว่าเค้าจะยังไงเลยค่ะ ถ้าใครเคยหยุดพรอมิส มาแชร์ประสบการณ์ให้หนูฟังด้วยนะค่ะ ได้รู้ว่าควรรับมือกับพรอมิสยังไงค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102210 โดย ReFreshZzz
เอาเป็นว่า ให้คุณลืมว่ามันคือ "พรอมิส" นะครับ

แล้วจากนี้ ก็ให้มองว่า มันเป็นแค่ เจ้าหนี้รายนึงครับ

แล้วก็อ่านกระทู้ที่ผมให้ ด้านล่างนี้

แล้วก็ ไม่ต้องเอาบรรทัดฐาน การฟ้อง มาเป็นเงื่อนไขของการชำระหนี้

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=19608&Itemid=64

รู้ทันการทวงหนี้ / เตรียมรับมือการทวงหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=18758&Itemid=64

“สัญญา นรก”...คืออะไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6343&Itemid=64

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

อ่านแล้ว ไม่เข้าใจตรงจุดไหน มาถามได้ตลอดครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102244 โดย annja15
หาอ่านดูก็มีนะคะ พรอมิสเราก็มีหยุดมา 4 งวดละ ไม่โทรเลยเงียบไปแต่เดือนที่ 3 แล้วไม่รู้อยู่ส่วนไหนแล้ว เราตามอ่านของอีกท่านนึงก็พรอมิสแต่เขาเจรจาจ่ายเดือนละ 1000*30 งวด ไม่มีส่วนลดไม่ปรับโครงสร้างไม่เสนออะไรเลยให้จ่ายอยู่นั่น เดือน-สามเดือนหน้าด้านหน้าทนเข้าไว้ค่ะ อย่าอาย

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102251 โดย CHNSP
ค่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะค่ะ สบายใจขึ้นเยอะเลยค่ะ กระทู้ที่พี่ๆให้อ่าน หนูอ่านและทำตามแนวทางของกลุ่มมา3บัตรแล้วค่ะ แต่กับพรอมิส ไม่ค่อยมีใครมาแชร์ประสบการณ์เท่าไหร่ และเห็นว่าเค้าไม่ค่อยยอมลดให้เหมือนสถาบันอื่นๆ กลัวว่าจะเก็บเงินไม่ทันก่อนเค้าฟ้อง เลยลองมาขอประสบการณ์จากสมาชิกท่านอื่นค่ะ ตอนนี้สบายใจขึ้นเยอะเลยค่ะ หนูจะตั้งใจเก็บเงินค่ะ เพราะถ้าเรามีเงินในมือ เราก็จะต่อรองปิดตอนไหนก็ได้ค่ะ แม้ในตอนที่เราถูกฟ้องแล้วก็ตาม

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102269 โดย Badman
ข้อมูลพรอมมิมมีน้อยมาก ถามว่าฟ้องไหมจากที่รวบรวมสถิติสายด่วนใช้เวลาประมาณ 6 - 8 เดือน กระบวนการไม่แตกต่างจากเจ้าหนี้รายอื่นมากนัก ส่วนลดไม่มี อย่าใส่ใจว่าเป็นเจ้าหนี้รายไหนเพราะไม่ต่างกันมากนักวางแผนให้ดีแล้วเดินตามแผน

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102284 โดย Peemaibio
เราเข้าเดือนที่5 ฟ้องแล้วค่ะ ยอด34000บาท รวมดอกและค่าต่างๆ รอไปขึ้นศาล ช่วง 3เดือนแรก โทรมาทวง จากนั้นก็หายไปแล้วก็ได้หมายศาลเลยค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.395 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena