ผมควรทำไงดีครับ อยากปลดหนี้ บัตรเครดิด

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102052 โดย thachkorn
สวัสดีครับ ผมขอเล่าเท้าความก่อนนะครับ คือ ตอนที่ผมเริ่มทำงานใหม่ ผมทำงานเป็นช่างภาพให้กับบริษัทบริษัทนึง ในแผนกมาเก็ตติ้ง และทำงานจนกระทั้งมีเงินเดือนอยู่ที่ 24000 บาทต่อเดือนจึงไปสมัครบัตรเครดิดเพื่อผ่อนของที่อยากได้ แต่ปัจจุบันผมออกมาทำฟรีแล้น และ ทำงานให้หลายๆบริษัท จนกระทั่งผมเริ่มเก็บประสบการณ์และได้รับมอบหมายให้ดูแลโปรเจคใหญ่ๆ ซึงเงินมันจะได้เป็นก้อนใหญ่ช่วงแรกๆยังไม่มีปัญหาอะไร แต่พอมาช่วงหลังนี้ผมโดนวางบิล หรือ บางงานก็ทำเองไม่ไหว จึงให้คนอื่นมาทำแทน ทำให้รายได้ผมลดลง หรือบางเดือนไม่มีรายได้เลย บางงานต้องรอเงินถึงสองสามเดือน บางโปรเจคถูกยกเลิก ทำให้ต้องนำเงินเก็บออกมาหมุน จนวันนี้ผมแทบไม่เหลืออะไรรวมถึงหนี้เก่ายังมีค้างจ่ายบัตร พราวอยู่ 90000 บาทและ KTC อีก 2ใบ รวมกัน ประมาณ 40000 บาท ทุกวันนี้ ไม่ได้จ่ายมา 3 รอบบิลแล้ว ผมไม่ชอบเลยเวลามีโทรศัพท์โทรเข้ามาทวง ไม่ทราบว่าผมควรทำอย่างไร จริงๆหลังจากนี้ผมมีโปรเจ็คใกล้ปิดจ๊อบอยู่หลายโปรเจค ทั้งหนังและโฆษณาก็ พอมีตังเอามาจ่ายได้แต่ผมมองว่าถ้าในอนาคตผมประสบเหตุแบบนี้อีก เพราะตอนนี้เงินเก็บผมหมดแล้ว ผมจึงอยากเคลียๆให้มันหมดๆไปและใช้เป็นเงินสดดีกว่า ผมควรทำอย่างไรครับ

1 ผมไม่ชอบเลยเวลาโทรเข้ามาทวง ผมควรบอกอย่างไร
2 ส่วนตัวผมอยากเอาทั้งสามใบนี้มารวบยอดแล้วผ่อนจ่ายทั้งหมด เพราะถ้าแต่ละใบต้องจ่ายขั้นต่ำมันหนักไป และผมจะไม่เหลือเงินมาต่อยอดในธุระกิจ ของตัวเอง
3 ผมควรติดต่อใคร
4 การปรับโครงสร้างหนี้ดีไหม
5ทุกครั้งที่ทวงมีค่าใช้จ่ายไหมครับ
6อาชีพแบบผมเหมาะกับ Hair Cut ไหม

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102054 โดย teerasuk
จาก​ ปศก.ส่วนตัวที่พึ่งปิดหนี้ลงได้
1.โทรมาจิกก็ช่วง3เดือนแรกครับ
2.เอาที่ไหวเลยครับ
3.เดี๋ยว​เจ้าหนี้ติดต่อมาเองครับ​ เค้าสามารถเชื่อผม
4.เหมือนรีสตาร์ท​ใหม่แต่ยอดเงินเพิ่มจ่ายน้อยลง
5.มีครับโหดมากไม่รู้ถูกกฎหมายมั้ย
6.ส่วนแฮร์คัท​ ถ้ามีเงินในมือค่อยโทรไปคุย
ตามเบอร์ที่ได้จากหนังสือ(สักสามสี่เดือนไปหลังหยุด)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102116 โดย ReFreshZzz

thachkorn เขียน: สวัสดีครับ ผมขอเล่าเท้าความก่อนนะครับ คือ ตอนที่ผมเริ่มทำงานใหม่ ผมทำงานเป็นช่างภาพให้กับบริษัทบริษัทนึง ในแผนกมาเก็ตติ้ง และทำงานจนกระทั้งมีเงินเดือนอยู่ที่ 24000 บาทต่อเดือนจึงไปสมัครบัตรเครดิดเพื่อผ่อนของที่อยากได้ แต่ปัจจุบันผมออกมาทำฟรีแล้น และ ทำงานให้หลายๆบริษัท จนกระทั่งผมเริ่มเก็บประสบการณ์และได้รับมอบหมายให้ดูแลโปรเจคใหญ่ๆ ซึงเงินมันจะได้เป็นก้อนใหญ่ช่วงแรกๆยังไม่มีปัญหาอะไร แต่พอมาช่วงหลังนี้ผมโดนวางบิล หรือ บางงานก็ทำเองไม่ไหว จึงให้คนอื่นมาทำแทน ทำให้รายได้ผมลดลง หรือบางเดือนไม่มีรายได้เลย บางงานต้องรอเงินถึงสองสามเดือน บางโปรเจคถูกยกเลิก ทำให้ต้องนำเงินเก็บออกมาหมุน จนวันนี้ผมแทบไม่เหลืออะไรรวมถึงหนี้เก่ายังมีค้างจ่ายบัตร พราวอยู่ 90000 บาทและ KTC อีก 2ใบ รวมกัน ประมาณ 40000 บาท ทุกวันนี้ ไม่ได้จ่ายมา 3 รอบบิลแล้ว ผมไม่ชอบเลยเวลามีโทรศัพท์โทรเข้ามาทวง ไม่ทราบว่าผมควรทำอย่างไร จริงๆหลังจากนี้ผมมีโปรเจ็คใกล้ปิดจ๊อบอยู่หลายโปรเจค ทั้งหนังและโฆษณาก็ พอมีตังเอามาจ่ายได้แต่ผมมองว่าถ้าในอนาคตผมประสบเหตุแบบนี้อีก เพราะตอนนี้เงินเก็บผมหมดแล้ว ผมจึงอยากเคลียๆให้มันหมดๆไปและใช้เป็นเงินสดดีกว่า ผมควรทำอย่างไรครับ

1 ผมไม่ชอบเลยเวลาโทรเข้ามาทวง ผมควรบอกอย่างไร
2 ส่วนตัวผมอยากเอาทั้งสามใบนี้มารวบยอดแล้วผ่อนจ่ายทั้งหมด เพราะถ้าแต่ละใบต้องจ่ายขั้นต่ำมันหนักไป และผมจะไม่เหลือเงินมาต่อยอดในธุระกิจ ของตัวเอง
3 ผมควรติดต่อใคร
4 การปรับโครงสร้างหนี้ดีไหม
5ทุกครั้งที่ทวงมีค่าใช้จ่ายไหมครับ
6อาชีพแบบผมเหมาะกับ Hair Cut ไหม

ตอบ
1. รู้ทันการทวงหนี้ / เตรียมรับมือการทวงหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=18758&Itemid=64

2. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

3. เดี๋ยวเจ้าหนี้มันก็ติดต่อคุณเองครับ

4. “สัญญา นรก”...คืออะไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6343&Itemid=64

5. มีครับ เรียกว่า ค่าใช้จ่ายในการทวงถามหนี้

6. อ่านแล้วตอบตัวเองครับ
ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.378 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena