ไกล่เกลี่ยที่ศาลแล้วค่ะ แต่ถ้าเราหยุดจ่ายอีกจะเป็นยังไงค่ะ เพราะตอนนี้เรื่มจ่ายไม่ไหวเ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102077 โดย Pattaramon.k
สวัสดีค่ะ
สอบถามผู้รู้ค่ะ พอดีเราไปทำยอมไกล่เกลี่ยที่ศาลแล้ว จ่ายเป็นงวดๆ แต่เรามีหนี้หลายบัตรรวมๆยอดแล้ว ประมาณ 600,000 เราจ่ายมาแล้ว 3_4 เดือน แล้วพอจ่ายไปดูแล้วเงินไม่เหลือใช้เลย เรื่มจ่ายไม่ไหว เพราะเรามีผ่อนบ้านด้วย ถ้าเกิดเราหยุดจ่ายอีกทั้งที่ไปศาลมาแล้วจะเกิดอะไรขึ้นค่ะ เจ้าหนี้จะยึดบ้านที่เราผ่อนอยู่เลยไหม รึ อายึดเงินเดือน แล้วถ้าเกิดอายัดเงินเดือนเรา จะมีผลส่งต่องานเราไหมค่ะ คำขอแนะนำหน่อยค่ะว่าต้องทำยังไงดี ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102078 โดย Badman
ถ้าจ่ายตามคำพิพากษาไม่ไหวก็จะเข้าสู่ขั้นตอนบังคับคดีจะอายัดเงินเดือนถ้าเงินเดือนเกิน 2 หมื่น ถ้าเงินเดือนไม่ถึง 2 หมื่นอาจถูกอายัดบ้านที่จำนองไว้ได้ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102095 โดย Pattaramon.k
แล้วนานไม่ค่ะกว่าจะอายัดเงินเดือน แล้วจะมีผลอะไรกับงานเราไหมค่ะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102101 โดย ReFreshZzz

Pattaramon.k เขียน: แล้วนานไม่ค่ะกว่าจะอายัดเงินเดือน แล้วจะมีผลอะไรกับงานเราไหมค่ะ

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

*** คุณควรเตรียมตัวไว้แต่เนิ่น ๆ และอย่าถามว่าใช้เวลาเท่าไร นานมั้ย

ถึงจะโดยอายัดเงินเดือน และทรัพย์สิน

แต่ให้คุณรู้ไว้เลยว่า คุณมีเวลา ไม่เกิน 3 เดือน

ถึงแม้จะมีเวลามากกว่านั้นก็ตาม

เพราะมันไม่สามารถจะแก้ปัญหาได้ทันครับ ***

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102212 โดย Pattaramon.k
รายได้เราตอนนี้ประมาณ 34,000 ต่อเดือนค่ะ ถ้าถูกอายัดเงินเดือนจะมีผลกับการทำงานเราไม่ค่ะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102217 โดย ReFreshZzz

Pattaramon.k เขียน: รายได้เราตอนนี้ประมาณ 34,000 ต่อเดือนค่ะ ถ้าถูกอายัดเงินเดือนจะมีผลกับการทำงานเราไม่ค่ะ

ผมให้ลิ้งค์ ไปแล้วด้านบน ทำไมไม่อ่านหละครับ !!!

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102237 โดย Badman
ถูกอายัด 14000.- เหลือ 2 หมื่นครับ มีผลหรือไม่ขึ้นอยู่กับนโยบายของที่ทำงานของคุณครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.399 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena