ตอนนี้มีเงิน 1 แสนกับหนี้ กรุงศรีดรีมโลน 2 แสนควรทำอย่างไรดีค่ะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102081 โดย Kingking9188
อยากสอบถามนะคะ
คือขึ้นศาลแล้วจะขอปิดชำระหนี้ในครั้งเดียว
จากยอดหนี้ 270,xxx
ทางเจ้าหนี้ลดให้เหลือแค่ 2 แสนถ้วน
แต่เนื่องจากว่าเราหนี้หลายตัวอะคะ
พอได้เงินมาจากการที่พี่ชายรีไฟแนนซ์บ้านให้
มันเลยทำให้ไม่พอจ่าย เงินสดตอนนี้เหลืออยู่ 1 แสนบาท
ซึ่งถ้าให้เขาไปหมด เราจะขาดสภาพคล่องค่อนข้างเยอะ
เราจะคุยกับทางเจ้าหนี้ได้แบบไหนบ้างค่ะ
คือเราจะคุยโดยตรงกับกรุงศรีดรีมโลนเลยได้มั๊ย
ไม่อยากคุยผ่าน พวกตัวแทนแล้ว เราจะจ่ายค่ะ
แต่อยากขอเป็นงวดๆ รึเราควรทำไงดี

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102108 โดย ReFreshZzz

Kingking9188 เขียน: อยากสอบถามนะคะ
คือขึ้นศาลแล้วจะขอปิดชำระหนี้ในครั้งเดียว
จากยอดหนี้ 270,xxx
ทางเจ้าหนี้ลดให้เหลือแค่ 2 แสนถ้วน
แต่เนื่องจากว่าเราหนี้หลายตัวอะคะ
พอได้เงินมาจากการที่พี่ชายรีไฟแนนซ์บ้านให้
มันเลยทำให้ไม่พอจ่าย เงินสดตอนนี้เหลืออยู่ 1 แสนบาท
ซึ่งถ้าให้เขาไปหมด เราจะขาดสภาพคล่องค่อนข้างเยอะ
เราจะคุยกับทางเจ้าหนี้ได้แบบไหนบ้างค่ะ
คือเราจะคุยโดยตรงกับกรุงศรีดรีมโลนเลยได้มั๊ย
ไม่อยากคุยผ่าน พวกตัวแทนแล้ว เราจะจ่ายค่ะ
แต่อยากขอเป็นงวดๆ รึเราควรทำไงดี

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

*** อ่านและทำความเข้าใจนะครับ ไม่เข้าใจตรงไหนมาถามเพิ่มได้ตลอด ***

*** ช่วยตั้งคำถามของคุณให้ชัดเจนนะครับ เพื่อที่คุณจะได้คำตอบที่ดีที่สุดครับ ***

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102139 โดย Kingking9188
คือ haircut เข้าใจค่ะ
แต่มัน cut ไม่ได้เนื่องจากมี 1 แสน
มีคนแนะนำให้จ่ายงวดแรก 1แสน
ที่เหลืออีก 1 แสนให้ผ่อนเป็นรายงวด
ซึ่งมันก็คงจะคิดดอกเพิ่มแน่นอน
จะขอคำแนะนำว่าแบบนี้ดีหรือเปล่า
เพราะที่เครียดคือถ้าให้ไปหมดแสนที่มี
จะไม่มีเงินใช้หมุนเวียน
มีวิธีอื่นอีกมั๊ยคะ

รึถ้ามีวิธีอื่นคุยกับกรุงศรีเลยได้มั๊ย

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102141 โดย ReFreshZzz

Kingking9188 เขียน: คือ haircut เข้าใจค่ะ
แต่มัน cut ไม่ได้เนื่องจากมี 1 แสน
มีคนแนะนำให้จ่ายงวดแรก 1แสน
ที่เหลืออีก 1 แสนให้ผ่อนเป็นรายงวด
ซึ่งมันก็คงจะคิดดอกเพิ่มแน่นอน
จะขอคำแนะนำว่าแบบนี้ดีหรือเปล่า
เพราะที่เครียดคือถ้าให้ไปหมดแสนที่มี
จะไม่มีเงินใช้หมุนเวียน
มีวิธีอื่นอีกมั๊ยคะ

รึถ้ามีวิธีอื่นคุยกับกรุงศรีเลยได้มั๊ย

แสดงว่าคุณยังไม่เข้าใจคำว่า H/C นะครับ ไม่ทราบว่าคุณได้อ่านกระทู้ ที่ผมให้ไปหรือยัง ?
- ถ้าคุณอ่านเจอคำว่า "Hair cut สามารถทำได้ตลอด" แสดงว่าคุณเริ่มเข้าใจแล้วครับ

*** คุณเครียดไป หนี้คุณก็ไม่ลดลงหรอกครับ แล้วจะเครียดไปทำไมหละ ? จริงมั้ยครับ ? ***

*** คุณแค่เป็นหนี้ครับ ไม่ได้ฆ่าคนตาย ไม่ต้องเครียดครับ ***

คำแนะนำ

- คุณเก็บเงินไว้ครับ พร้อมเมื่อไร ค่อยนำมาใช้ ในสิ่งที่สำคัญที่สุดครับ (ย้ำนะครับ ว่าให้ใช้ในสิ่งที่สำคัญที่สุดครับ)
- เมื่อคุณมีเงินอยู่ในมือ อำนาจการต่อรองทุกอย่างจะเป็นของคุณครับ แล้วก็รอแค่เวลา
- ทางเจ้าหนี้ เขามอบหมายให้ตัวแทนดูแลเรื่องการทวงหนี้ ยังไงคุณก็ต้องคุณกับเขาครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102142 โดย Ebumohsu
ค้าง กี่เดือนฟ้องศาลครับ ของผมหลังจากทำปรับปรุงค้างจ่ายมา8 เดือนละ คงใกล้ฟ้องละครับ ยอดต้น 1แสน

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.388 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena